[CCCĐ] 10 ngày đi tìm thiên đường đã mất, Venezuela!

Mùa vàng ở Venezuela

Trish

Xe máy
Ở đây xây nhà nhìn đồng bộ quá cụ nhỉ

Ở đây xây nhà nhìn đồng bộ quá cụ nhỉ
Nhà của họ từ thành phố đến nông thôn xây khá quy củ trừ khu ổ chuột trên núi trông lộn xộn như một cái xe tải chở gạch bị đổ, các viên gạch văng ra tứ tung, chồng cả lên nhau, mỗi viên ấy là mỗi ngôi nhà cụ ạ!

dongthanh

Xe đạp
Ktế mà lạm phát thế là kinh khủng rồi, tuy bề ngoài còn xe cộ, nhà đẹp, ng giàu còn tiệc này nọ. Nhưng bản chất là ko có hàng hóa, mất giá tiền thì đang nghèo dần chứ gì nữa.

hongthaih

Xe tải
báo cáo là em đã đọc hết 38 trang của cụ chủ rồi ạh . Một đất nước nam mỹ lạ lẫm ko khác gì triều tiên . Cảm ơn cụ chủ

Ktế mà lạm phát thế là kinh khủng rồi, tuy bề ngoài còn xe cộ, nhà đẹp, ng giàu còn tiệc này nọ. Nhưng bản chất là ko có hàng hóa, mất giá tiền thì đang nghèo dần chứ gì nữa.
Tiền mất giá khủng khiếp, hàng hóa phân phối theo nhà nước hạn chế dần nhưng hàng hóa bên ngoài vẫn còn khá nhiều cụ ạ, và dễ mua nếu có tiền mặt. Cái chính của vấn đề là bức tranh xám xịt do báo chí tây vẽ ra, mô tả về Venezuela nào ăn thịt thối, nào bới rác tìm thức ăn, nào cho con đi, nào chết không có chỗ chôn, nào vác bao tải tiền đi uống cà phê...tạo ra cảm giác là cả nước đó đang chuẩn bị chết đói đến nơi, như 1945 ở VN vậy nhưng thực tế phần lớn người dân vẫn đang sống khá ổn và khá nhàn nhã, chỉ một vài phần trăm là cực kỳ khó khăn mà thôi ạ!

báo cáo là em đã đọc hết 38 trang của cụ chủ rồi ạh . Một đất nước nam mỹ lạ lẫm ko khác gì triều tiên . Cảm ơn cụ chủ
Cảm ơn cụ đã động viên em ạ, nhưng nếu so với Việt Nam em thấy dân nó phần lớn còn hạnh phúc hơn, nhàn nhã hơn chứ không nói đến Triều Tiên cụ nhé ! PS: Em không so về thu nhập mà so về mức độ tận hưởng cuộc sống, tiện nghi cuộc sống, thái độ vui vẻ hay âu lo...

dongthanh

Xe đạp
Tiền mất giá khủng khiếp, hàng hóa phân phối theo nhà nước hạn chế dần nhưng hàng hóa bên ngoài vẫn còn khá nhiều cụ ạ, và dễ mua nếu có tiền mặt. Cái chính của vấn đề là bức tranh xám xịt do báo chí tây vẽ ra, mô tả về Venezuela nào ăn thịt thối, nào bới rác tìm thức ăn, nào cho con đi, nào chết không có chỗ chôn, nào vác bao tải tiền đi uống cà phê...tạo ra cảm giác là cả nước đó đang chuẩn bị chết đói đến nơi, như 1945 ở VN vậy nhưng thực tế phần lớn người dân vẫn đang sống khá ổn và khá nhàn nhã, chỉ một vài phần trăm là cực kỳ khó khăn mà thôi ạ!
Nhưng chưa có đường ra hả? Tôi sợ nó cứ nghèo dần dần đó! Như hồi bao cấp vn đâu chết nhưng cứ giảm dần đến khi mở cửa.

Nhưng chưa có đường ra hả? Tôi sợ nó cứ nghèo dần dần đó! Như hồi bao cấp vn đâu chết nhưng cứ giảm dần đến khi mở cửa.
Vâng, lối ra nghe vẻ cứ tăm tối vì chưa chấp nhận kinh tế thị trường, yếu tố cá nhân cụ ạ!

Holygraal

Xe hơi
Không chỉ bị Mẽo cấm vận mà hình như còn chui vào debt trap của anh hàng xóm nhà mình thì phải.

Jamebonds

Xe container
Chủ thớt có whatsup của e áo đen share cho e, thay mặt AE e hứa sẽ mời đc e ý sang VN..:)

Jamebonds

Xe container
Cảm ơn cụ đã động viên em ạ, nhưng nếu so với Việt Nam em thấy dân nó phần lớn còn hạnh phúc hơn, nhàn nhã hơn chứ không nói đến Triều Tiên cụ nhé ! PS: Em không so về thu nhập mà so về mức độ tận hưởng cuộc sống, tiện nghi cuộc sống, thái độ vui vẻ hay âu lo...
E là cụ chưa đến những chỗ khó khăn

E là cụ chưa đến những chỗ khó khăn
Em đi đủ cả từ nhà nghèo nông thôn, nhà ở xã hội, khu ổ chuột, bãi rác, nhà giàu ở giữa thủ đô caracas. Nghèo điển hình, khó có thể nghèo hơn như vợ chồng nông dân ở bài 4 đó cụ, mà họ có thấy khổ, buồn đâu?

Jamebonds

Xe container
Em đi đủ cả từ nhà nghèo nông thôn, nhà ở xã hội, khu ổ chuột, bãi rác, nhà giàu ở giữa thủ đô caracas. Nghèo điển hình, khó có thể nghèo hơn như vợ chồng nông dân ở bài 4 đó cụ, mà họ có thấy khổ, buồn đâu?
À, ý cụ là phần tinh thần. Cái dân latin được chăng hay chớ nó thế đấy, hình như họ ko ham tích trữ làm giầu như m

À, ý cụ là phần tinh thần. Cái dân latin được chăng hay chớ nó thế đấy, hình như họ ko ham tích trữ làm giầu như m
Vâng thưa cụ. Họ không lệ thuộc vào tiện nghi vật chất và thiên nhiên của họ cũng quá giàu có để dung dưỡng con người, dân Nam Bộ ta có tính cách hơi giông giống

Giờ hi vọng bỏ cơ chế quan liêu bao cấp để thị trường tự quyết định, cho nông dân tự do mua bán nông sản thì tình hình mới ổn định được, chứ giờ nông sản phải bán cho nhà nước với giá rẻ mạt dẫn đến việc èo còn động lực phát triển nông nghiệp, ai quan hệ dây mơ rễ má hối lộ này nọ thì tuồn nông sản ra bên ngoài.........khéo mọi thứ nguyễn y vân thôi

tranvuhoang2005

Xe điện
Lần e đi Nicaragua gái xấu vãi, mà bọn latin này mông nó to bằng cả người, khiếp thật
Không những mông to mà còn tròn mẩy dỏng lên như thách thức. Các ẻm còn có bài giật cơ mông kèm lắc hông nữa, phê lòi cụ

tranvuhoang2005

Xe điện
Venezuela kinh tế khủng hoảng do bị Mỹ bao vây trong khi chưa chuẩn bị dc gì
Âu cũng là do Hugo Chavez quá cay cú với các nhà tư bản Mỹ,bọn đấy sở hữu hầu hết các mỏ dầu khí nước nay, 10$ dầu hút lên thì chỉ 3$ dc giữ lại, còn đâu chảy về Mỹ hết, thế nên ông ta quốc hữu hóa hết các tài sản này.
Việc gì cũng có 2 mặt, chơi với Mỹ cũng vậy, như con dao 2 lưỡi, VN hơn các nước cộng sả.n khác là ngoại giao khôn khéo ko hoàn toàn nghiêng về ai.
nghiêng hẳn về Mỹ xài tiền đô cho nó phồn vinh giả tạo khỏi lo, chứ đói nghèo thực chất khổ nhẽ khổ hơn