[Funland] 10 năm thay đổi chất lượng không khí Hà Nội

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Luật GTĐB mới quy định xe máy phải đáp ứng tiêu chuẩn khí thải đấy cụ, có hiệu lực từ 01/01/2025. Đến lúc đó chắc sẽ có nhiều thành chửi lắm!
Vâng cụ, có sự việc xảy ra thì mới thấy Luật Việt nam mình chặt chẽ lắm, thậm chí còn nhiều thứ Luật bó vào người. Thế nhưng việc thực thi Luật mới là vấn đề, ví dụ đơn giản như cũng là cái xe máy phải có đủ 2 gương, nhưng trên cõi này thử hỏi 100 cái xe đi qua thì được bao nhiêu cái có gương, bao nhiêu cái có gương đầy đủ, bao nhiêu cái có gương đúng quy định???

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Mọi việc dù là nhỏ nhất như xâu chỉ luồn kim e nghĩ cũng phải có quyết tâm (ý chí) thì mới làm được chứ chưa nói đến việc lớn. Tại sao họ xây được Vạn Lý trường thành, đập Tam Hiệp, thiết nghĩ cũng bắt đầu tư cái nhỏ nhất là từ cái bờ rào giữa nhà với nhà, rồi đến thành lũy ấp/làng, rồi đến thành quách tường thành...

Do đó, vấn đề ở đây là tầm nhìn, là quyết tâm của một bộ phận tinh hoa, nhưng xuất phát từ nhu cầu/mong ước/mong mỏi của người dân. Làm 1 tháng, 1 năm thậm chí 10 năm chưa chắc đã được, nhưng nếu làm và có đích đến sẽ có ngày đến được đích.

Còn như CCCM nói ở trên hay so sánh với chỗ này chỗ nọ e thấy đều đúng cả.Ở mỗi giai đoạn phát triển của xã hội đều phải trải qua từng giai đoạn tương ứng với sự đánh đổi nhất định. Có điều, sự việc/hiện tượng nếu được lên tiếng sớm, có sự đồng thuận cao được xã hội quan tâm chú ý, chắc hẳn sẽ thúc đẩy quá trình biến đổi nhanh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
View attachment 8632355

E thấy thế này mình vấn sạch hơn Bắc Kinh nhiều mà

Còn ô nhiễm thì HN làm được Tô Lịch với Kim Ngưu ổn cái đã, e cứ nghĩ HN bó tay với 2 con sông này rồi.
Giải pháp nào dễ các cụ ấy sẽ làm trước , ví dụ dẫn nước sông hồng vào làm giảm ô nhiễm sông tô lịch, đốt rác phát điện cho đỡ phải hô hào hộ dân phân loại rác ....

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Tức là cứ nhìn thấy trời xanh mây trắng có nghĩa là không khí sạch hả cụ :))
Cơ bản là vậy cụ ạ. Cụ nếu đi máy bay cứ để ý mà xem, ví dụ cụ ở các sân bay khác (Cam Ranh, Cần Thơ, ĐN, Nhật...) về, khi hạ cánh ở Nội bài cụ gần như thấy một làn (ko biết gọi là gì) xám xịt, mờ mờ ảo ảo, các nơi khác thìđa phần là trong,xanh (đồng nghĩa với không khí ở các nơi đó rất tốt,ít ô nhiễm, hàm lượng bụi min PM 2.5 thấp)

langtoilangtoi

Xe điện
Nhà cụ mất mạng?
Dự án nước thải yên xá sẽ hoàn thành giai đoạn 1- trong năm nay (chắc trước tháng 10. Thì sông tô lịch sẽ giảm đi 70-80% ô nhiễm)
Và em nghĩ rẻ tiền nhất cho dự án ở Hà nội cải thiện không khí là:
1. Yêu cầu các xe chờ vật liệu phải phủ kín trùm hết thùng như nước ngoài. Không chỉ cái bạt bên trên như hiện nay.
2. Xây dựng nhanh chóng các bó vỉa, vỉa hè bằng bê tông cho các tuyến đường chưa có bó vìa.
3. Cấp phép đào đường bắt buộc đơn vị đào đường phải ký hợp đồng với đơn vị cầu đường của thành phố. (Đơn vị nhận công tác bảo trì).
4. Xây dựng lại các đài phun nước tại ngã tư có vòng xuyến.
Hi, e ko nghĩ là cụ ko hiểu e nói gì cơ đấy. Câu em viết gồm :
- Còn ô nhiễm thì HN làm được Tô Lịch với Kim Ngưu ổn cái đã : Nghĩa là hiện tại nó vẫn đang ô nhiễm như hàng chục năm nay và cần phải xử lý.
- e cứ nghĩ HN bó tay với 2 con sông này rồi : Nghĩa là do ô nhiễm lâu mà ko thấy xử lý ok nên trước kia e cứ nghĩ HN bó tay nhưng Thành phố đã ko bó tay mà đang tiến hành xử lý theo phương án như cụ đề cập.
=))

E fun chút thôi vì e nghĩ cụ đọc nhanh nên ko để ý

xherox

Xe điện
Tức là cứ nhìn thấy trời xanh mây trắng có nghĩa là không khí sạch hả cụ :))
Oh cụ ơi, so với 1 bầu không khí lúc nào cũng đục ngầu, bầu trời u ám, tầm nhìn được 10km, mờ mịt hàng ngày, thì bỗng nhiên đến 1 thời điểm, trời hôm nào cũng trong xanh, mây trắng, tầm nhìn xa tận chân trời. Cái đó ko phải là sạch thì là cái gì em cũng chưa nghĩ ra, mà cũng ko cần phải dùng đến thiết bị đo đạc làm gì cho mất thời gian.

NguyenXuanBach

Xe hơi
Vâng cụ, có sự việc xảy ra thì mới thấy Luật Việt nam mình chặt chẽ lắm, thậm chí còn nhiều thứ Luật bó vào người. Thế nhưng việc thực thi Luật mới là vấn đề, ví dụ đơn giản như cũng là cái xe máy phải có đủ 2 gương, nhưng trên cõi này thử hỏi 100 cái xe đi qua thì được bao nhiêu cái có gương, bao nhiêu cái có gương đầy đủ, bao nhiêu cái có gương đúng quy định???
Ngay cạnh cái xa hoa tráng lệ nhất của HN, trung tâm HB, VN là Lotte và Deawoo mà mấy anh chị trong Thủ Lệ đốt lá cây khói mù mịt.thường xuyên thì hy vọng gì. Mỗi gom lá đổ đi hoặc chôn nó lại thành phân bón, mà người ta còn lười đến mức đốt cho nhanh, mù mịt khói...

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Ngay cạnh cái xa hoa tráng lệ nhất của HN, trung tâm HB, VN là Lotte và Deawoo mà mấy anh chị trong Thủ Lệ đốt lá cây khói mù mịt.thường xuyên thì hy vọng gì. Mỗi gom lá đổ đi hoặc chôn nó lại thành phân bón, mà người ta còn lười đến mức đốt cho nhanh, mù mịt khói...
Vâng cụ ạ, ý thức của con người là yếu tố quan trọng, ý thức nó cũng sẽ phát triển dần dần theo tiến trình kinh tế-lịch sử. Một chế tài + thực thi đủ mạnh cũng góp phần nâng cao ý thức, điều này tiếc là chúng ta làm chưa tốt :((

Hanoi1919

Xe tăng
Giải pháp nào dễ các cụ ấy sẽ làm trước , ví dụ dẫn nước sông hồng vào làm giảm ô nhiễm sông tô lịch, đốt rác phát điện cho đỡ phải hô hào hộ dân phân loại rác ....
Muốn đốt rác thải thì phải hô hào hộ dân phân loại rác cụ ạ. Không phân loại thì chỉ đem đi chôn lấp thôi.
Về căn bản Nhật phân loại rác sinh hoạt hộ gia đình làm 4 loại chính: Rác đốt được, rác không đốt đc, rác tái chế(nguyên liệu tái sinh), rác kích cỡ lớn(bàn, tủ, nệm…). Khi hộ gia đình phân loại rác đc như vậy rồi thì đội thu gom rác sẽ đưa rác đến nơi xử lý thích hợp. Rác cháy đc thì cho vào lò đốt - phát điện. Rác ko đốt đc thì đem đi chôn lấp. Mấy loại kia thì có các cơ sở chuyên tái chế rác giải quyết rồi.
Luật, quy định, quy trình, tiêu chuẩn, cách vận động, hướng dẫn người dân nọ kia thì lấy tài liệu của Sing, Hàn, Nhật, Mỹ về cho đội thợ dịch vài hôm là xong, thao hồ tham khảo xem cái gì phù hợp, chưa phù hợp với mình.
Quan trọng là tiền để đầu tư(lò đốt, xe gom, nhân lực…) và ý thức của toàn dân(tuân thủ quy định).
Mấy cái đó thì các lãnh đạo đi nhiều, xem nhiều và đều biết hết rồi nhưng để làm đc thì còn nhiều nan giải lắm

meodenminh

Xe điện
Muốn đốt rác thải thì phải hô hào hộ dân phân loại rác cụ ạ. Không phân loại thì chỉ đem đi chôn lấp thôi.
Về căn bản Nhật phân loại rác sinh hoạt hộ gia đình làm 4 loại chính: Rác đốt được, rác không đốt đc, rác tái chế(nguyên liệu tái sinh), rác kích cỡ lớn(bàn, tủ, nệm…). Khi hộ gia đình phân loại rác đc như vậy rồi thì đội thu gom rác sẽ đưa rác đến nơi xử lý thích hợp. Rác cháy đc thì cho vào lò đốt - phát điện. Rác ko đốt đc thì đem đi chôn lấp. Mấy loại kia thì có các cơ sở chuyên tái chế rác giải quyết rồi.
Luật, quy định, quy trình, tiêu chuẩn, cách vận động, hướng dẫn người dân nọ kia thì lấy tài liệu của Sing, Hàn, Nhật, Mỹ về cho đội thợ dịch vài hôm là xong, thao hồ tham khảo xem cái gì phù hợp, chưa phù hợp với mình.
Quan trọng là tiền để đầu tư(lò đốt, xe gom, nhân lực…) và ý thức của toàn dân(tuân thủ quy định).
Mấy cái đó thì các lãnh đạo đi nhiều, xem nhiều và đều biết hết rồi nhưng để làm đc thì còn nhiều nan giải lắm
Mấy nhà máy đốt rác đang vận hành ở VN em thấy hiện đại có cần phân loại đâu nhỉ.
Tiền thì không thiếu, quan trọng là cơ chế và trách nhiệm gắn với quyền lợi thế nào

Hanoi1919

Xe tăng
Mấy nhà máy đốt rác đang vận hành ở VN em thấy hiện đại có cần phân loại đâu nhỉ.
Tiền thì không thiếu, quan trọng là cơ chế và trách nhiệm gắn với quyền lợi thế nào
Em chưa đến nhà máy đốt rác nào tại VN.
Mấy nhà máy đó là đốt rác hay đốt rác để phát điện nữa hả cụ?
- Không phân loại rác thì khối lượng rác phải đốt là rất lớn - đòi hỏi đầu tư nhiều nhà máy mới đủ công suất xử lý.
- Không phân loại thì trong rác có nhiều thành phần không thể cháy đc dẫn đến nguồn nhiệt không ổn định, không đủ nhiệt để hoạt động phát điện.

duongtver

Xe tăng
Không khí Hà Nội lâu nay em thấy toàn báo đỏ thường xuyên. Phải có chiến lược và hành động nhất quán hàng chục năm liên tục mới thay đổi được. Chứ cứ được thời gian lãnh đội Hà Nội thay đổi thì lấy đâu ra chính sách ổn định lâu dài.

Hanoi1919

Xe tăng
Tiện đây em xin kể hầu các cụ về lần em đến thăm mấy nhà máy xử lý và đốt rác thải bên Nhật. Nói chung thì đều đc thiết kế rất ấn tượng. Rất sạch đẹp và giống như vào cung văn hoá vậy. Đến đó sẽ đc tham quan, tìm hiểu miễn phí về quy trình phân loại rác, thu gom rác, vận chuyển đến nhà máy, cách tiếp nhận và xử lý rác, đưa vào băng chuyền sấy và đốt rác - phát điện, xử lý khói bụi khi đốt rác và phần còn lại(tro xỉ) sau khi đốt rác.
Ngoài ra thì trong đó còn có:
- Chỗ ngồi uống nước, đọc sách.
- Vườn hoa, cây cảnh, non bộ như cvien
- Chỗ vui chơi cho trẻ em.
- Các loại máy chơi game chủ đề về xử lý rác và bảo vệ môi trường: Ví dụ game có nội dung là chọn các loại rác theo yêu cầu. Tìm tất cả các loại rác là rác tái chế ~
- Chiếu phim tài liệu về môi trường tự nhiên và trưng bày tranh cổ động về bảo vệ môi trường, giữ cho trái đất xanh, sạch.(do chính quyền địa phương kết hợp với nhà trường phát động các em học sinh từ mẫu giáo tham gia)
—-
Về rác đc đưa đến nhà máy thì là loại rác sinh hoạt được phân loại tại hộ gia đình là rác có thể đốt. Để đảm bảo lượng rác hàng ngày đc thu gom về nhà máy phù hợp với công suất của lò đốt thì họ phân lịch thu gom rác trong khu vực ra làm các khu. Hôm nay khu 1, ngày mai khu tiếp theo. Ít quá thì ko đủ rác cho lò hoạt động liên tục, nhiều quá thì quá khả năng xử lý, khiến khu vực nhà máy ô nhiễm.
Khi xe chở rác đến nhà máy thì chui xuống cổng vào bể chứa rác thu gom(dưới tầng hầm). Cửa vào luôn có gió mạnh thổi 1 chiều từ ngoài vào trong để mùi hôi của rác ko bay ngược ra ngoài. Xe đổ rác xuống bể chứa bên dưới lần lượt theo các ô để lượng rác đều nhau. Cần cẩu sẽ gắp và trộn rác đều với nhau để khi đốt dễ cháy và cháy đều. Sau đó gắp rác vào băng chuyền để từ từ chạy vào lò - quá trình này để sấy khô rác trước khi vào lò đốt.
Quá trình đốt rác sinh ra khói bụi thì xử lý bằng nước, than hoạt tính, màng lọc… cái đó thì dễ rồi, chỉ cần có tiền còn công nghệ thì các hãng họ gửi tài liệu cho ngay nếu mình cần.

Chỉnh sửa cuối:

Euro2CityStar

Xe lăn

Euro2CityStar

Xe lăn
Tiện đây em xin kể hầu các cụ về lần em đến thăm mấy nhà máy xử lý và đốt rác thải bên Nhật. Nói chung thì đều đc thiết kế rất ấn tượng. Rất sạch đẹp và giống như vào cung văn hoá vậy. Đến đó sẽ đc tham quan, tìm hiểu miễn phí về quy trình phân loại rác, thu gom rác, vận chuyển đến nhà máy, cách tiếp nhận và xử lý rác, đưa vào băng chuyền sấy và đốt rác - phát điện, xử lý khói bụi khi đốt rác và phần còn lại(tro xỉ) sau khi đốt rác.
Ngoài ra thì trong đó còn có:
- Chỗ ngồi uống nước, đọc sách.
- Chỗ vui chơi cho trẻ em.
- Các loại máy chơi game chủ đề về xử lý rác và bảo vệ môi trường: Ví dụ game có nội dung là chọn các loại rác theo yêu cầu. Tìm tất cả các loại rác là rác tái chế ~
- Chiếu phim tài liệu về môi trường tự nhiên và trưng bày tranh cổ động về bảo vệ môi trường, giữ cho trái đất xanh, sạch.(do chính quyền địa phương kết hợp với nhà trường phát động các em học sinh từ mẫu giáo tham gia)
—-
Về rác đc đưa đến nhà máy thì là loại rác sinh hoạt được phân loại tại hộ gia đình là rác có thể đốt. Để đảm bảo lượng rác hàng ngày đc thu gom về nhà máy phù hợp với công suất của lò đốt thì họ phân lịch thu gom rác trong khu vực ra làm các khu. Hôm nay khu 1, ngày mai khu tiếp theo. Ít quá thì ko đủ rác cho lò hoạt động liên tục, nhiều quá thì quá khả năng xử lý, khiến khu vực nhà máy ô nhiễm.
Khi xe chở rác đến nhà máy thì chui xuống cổng vào bể chứa rác thu gom(dưới tầng hầm). Cửa vào luôn có gió mạnh thổi 1 chiều từ ngoài vào trong để mùi hôi của rác ko bay ngược ra ngoài. Xe đổ rác xuống bể chứa bên dưới lần lượt theo các ô để lượng rác đều nhau. Cần cẩu sẽ gắp và trộn rác đều với nhau để khi đốt dễ cháy và cháy đều. Sau đó gắp rác vào băng chuyền để từ từ chạy vào lò - quá trình này để sấy khô rác trước khi vào lò đốt.
Quá trình đốt rác sinh ra khói bụi thì xử lý bằng nước, than hoạt tính, màng lọc… cái đó thì dễ rồi, chỉ cần có tiền còn công nghệ thì các hãng họ gửi tài liệu cho ngay nếu mình cần.
cơ bản nhất vẫn là phân loại ngay từ nhà dân .

Euro2CityStar

Xe lăn
Và ko vứt rác ra đường nữa ạ. Nghìn người quét mà triệu người vứt bừa bãi thì cũng chẳng bao giờ sạch đc. :D
thực ra lượng vứt ra đường trong khi di chuyển chẳng bpj dính răng so với lượng thải gia đình .
đang bàn về chuyện đốt thải ấy .

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Không khí Hà Nội lâu nay em thấy toàn báo đỏ thường xuyên. Phải có chiến lược và hành động nhất quán hàng chục năm liên tục mới thay đổi được. Chứ cứ được thời gian lãnh đội Hà Nội thay đổi thì lấy đâu ra chính sách ổn định lâu dài.
Vâng cái đó là cái Hà Nội đang cần, đang thiếu ạ

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
Đọc bài này thấy rùng mình quá ạ: