10 năm gửi ngân hàng, từ 1 tỷ thành 1,165 tỷ? Vậy gửi NH hay đầu tư BĐS

Xuan.Toc.Vang

Xe hơi
Chào CCCM,

Em ngu dại thử làm bài toán bên dưới, nhờ các cụ chỉ giáo xem sai ở đâu để em còn tính lại với.

Em tính gửi ngân hàng sau 10 năm thành 1,376 tỷ giá trị. Nhờ 1 cụ comment mà em đã đổi lại công thức đúng hơn, hơi khác với tiêu đề!

Công thức chắc là sai rùi, các cụ chỉ giúp. Em đã học được nhiều từ những câu chuyện mà các cụ chia sẻ & hy vọng cccm khác cũng học được từ những câu chuyện dưới đây.

Dưới đây là cập nhật từ những quan điểm và câu chuyện hay nhất để CCCM mới vào đọc nhanh đỡ mất thời gian
1. Đầu tư vàng và USD

2. Đầu tư căn hộ chung cư ở Xa La

3. Đầu tư đất nền Trung Văn, Thanh Hà

4. Đầu tư nhà mặt phố

5. Đầu tư nhà mặt phố tiếp

6. Mua nhà trong ngõ Hoàng Hoa Thám

7. Đầu tư căn hộ chung cư cho Tây thuê

8. Đầu tư căn hộ chung cư Vinhomes cho thuê hoặc bán lại

9. Đầu tư đất nền

10. Phân tích đầu tư

11. Đầu tư đất nền

12. Gửi ngân hàng từ 2010 tới nay

13. Gửi ngân hàng thì nhàn nhã

14. So sánh tiền và các loại hình đầu tư khác

15. So sánh với Vàng

16. So sánh giá trị

17. Đầu tư vàng lỗ to

18. Đầu tư chung cư cho thuê - tiền sửa bù tiền lãi

19. VNĐ là VUA

20. Câu chuyện thực tế: cho thuê Chung cư và gửi tiết kiệm sau 5 năm

21. Đầu tư Vàng tiếp
Khá tổng quát, bài viết rất bổ ích

tintucvn

Xe tăng
ủa e nhìn nick em tưởng anh là mợ cơ! Ai nghĩ anh hỏi xoáy đáp xoay còn đanh đá hơn cả em cơ chứ! ^^

Thế chả lẽ anh ko đồng tình với ý kiến là ngoài bđs và tiền gửi tiết kiệm thì còn có nhiều khoản mục khác để đầu tư à?

Em có nhập hàng TQ nên biết có những shop chạy qc bán gấp 5-10 lần là chuyện quá bt.

Anh cần thì em dẫn chứng cụ thể được luôn ạ!
bên công ty anh nhập hàng TQ, bán khoảng 150k sản phẩm 1 năm mà lãi khoảng 25% là mừng lắm rồi.
Giờ thế giới phẳng, trừ khi đi trước thời đại khoảng thời gian thì ăn, không thì cứ cái gì lãi, sau 1-2 tuần là ngập thị trường rồi,
Hàng lãi càng nhiều thì rủi ro càng cao.

nhungsophie

Xe buýt
bên công ty anh nhập hàng TQ, bán khoảng 150k sản phẩm 1 năm mà lãi khoảng 25% là mừng lắm rồi.
Giờ thế giới phẳng, trừ khi đi trước thời đại khoảng thời gian thì ăn, không thì cứ cái gì lãi, sau 1-2 tuần là ngập thị trường rồi,
Hàng lãi càng nhiều thì rủi ro càng cao.
Hi anh biết Thế Giới Trang Sức ko? Bọn đấy nó bán vòng charm giả bạc, nhập vào khoảng dưới 100 bán 499k. Vậy là lãi gấp 5 lần rồi!
Bán hàng TQ thì chỉ được đợt đầu lãi cao thôi!
Hơn nữa đầu tư theo thời vụ, ăn 1 cục rồi biến, làm cái khác! Ko thể theo mãi được ạ!
Em thấy kd kiểu hớt váng ăn xổi như vậy mới hợp thời! Còn đầu tư làm ăn lâu dài khó lắm! Thiên hạ bây giờ người bán còn nhiều hơn người mua, thời buổi kd onl mà!

Còn bh kinh doanh qua các kênh shopee/lazada/sendo cạnh tranh nhau từng ngàn 1, thực trạng có những shop ngàn đơn nhưng lãi chỉ 5-10k/sp rất nhiều!
Giờ đây khi bộ phận bỉm sữa shopee tràn qua lazada (do giờ La ko yêu cầu giấy phép kd nữa) khiến cho các chủ shop lớn trên lazada lắc đầu ngao ngán.

Em kd cả 3 kênh trên + fanpage + fb cá nhân và em thấy thực trạng kd online đang diễn ra như vậy!

Nếu các anh có kd trên các sàn TMĐT e vừa kể trên thì nên tham gia gr "Lập Nghiệp Cùng Shopee", Cháy Túi vì Shopee, Cộng đồng nhà bán hàng Lazada/ sen đỏ sẽ thấy đc 1 số thực trạng mảng bán lẻ hiện nay ạ

Chỉnh sửa cuối:

jeennguyen

Xe hơi
E có một thắc mắc là sao chẳng có cụ nào đầu tư vào các: Công ty, đội nhóm hoặc các quỹ khởi nghiệp nhỉ, sếp cũ e có 1k tỷ (ko tiện nêu tên) chẳng thấy cụ lao vào đất đai gì toàn thấy ăn với đi họp 50 công ty con.

brocker189

Xe máy
Hi anh biết Thế Giới Trang Sức ko? Bọn đấy nó bán vòng charm giả bạc, nhập vào khoảng dưới 100 bán 499k. Vậy là lãi gấp 5 lần rồi!
Hơn nữa đầu tư theo thời vụ, ăn 1 cục rồi biến, làm cái khác! Ko thể theo mãi được ạ!
Em thấy kd kiểu hớt váng ăn xổi như vậy mới hợp thời! Còn đầu tư làm ăn lâu dài khó lắm! Thiên hạ bây giờ người bán còn nhiều hơn người mua, thời buổi kd onl mà!

Còn bh kinh doanh qua các kênh shopee/lazada/sendo cạnh tranh nhau từng ngàn 1, thực trạng có những shop ngàn đơn nhưng lãi chỉ 5-10k/sp rất nhiều!
Giờ đây khi bộ phận bỉm sữa shopee tràn qua lazada (do giờ La ko yêu cầu giấy phép kd nữa) khiến cho các chủ shop lớn trên lazada lắc đầu ngao ngán.

Em kd cả 3 kênh trên + fanpage + fb cá nhân và em thấy thực trạng kd online đang diễn ra như vậy!

Nếu các anh có kd trên các sàn TMĐT e vừa kể trên thì nên tham gia gr "Lập Nghiệp Cùng Shopee", Cháy Túi vì Shopee, Cộng đồng nhà bán hàng Lazada/ sen đỏ sẽ thấy đc 1 số thực trạng mảng bán lẻ hiện nay ạ

bây giờ chỉ có đi làm cu ly là ko lo mất tiền thôi , sau có kinh nghiệm thì tính sau

Altis 2011

Xe điện
Mỗi nguoi 1 sở truuòng mà cụ
E có một thắc mắc là sao chẳng có cụ nào đầu tư vào các: Công ty, đội nhóm hoặc các quỹ khởi nghiệp nhỉ, sếp cũ e có 1k tỷ (ko tiện nêu tên) chẳng thấy cụ lao vào đất đai gì toàn thấy ăn với đi họp 50 công ty con.

haindz

Xe máy

Thằng trang sức kia là làm brand riêng rồi, kiểu khải silk, nên nó mặc sức bán giá cao mà ko ngán cạnh tranh lắm. Còn bán hàng TQ thì đúng là xác định ăn nhanh rồi phắn, đúng phương châm cá nhanh nuốt cá chậm :)
Mình cũng từng kd chủ đạo trên FB, chỉ đc 3 năm đầu, giờ đang xịt dần đều :(
P/S: lãi/ đơn hàng ít, nhưng số đơn nhiều + tăng max số vòng quay thì lời cũng khủng lắm đó ;)

Bún ốc

Xe hơi
Em dốt ko biết tính thấy cccm ai nói cũng có lý. :)) Vậy cccm cho em hỏi ngoài lề sao cái bạn Tung Của cứ sang đây gom đất? Em vừa đọc trên batdongsan.com thấy bảo có tin các bạn ấy qua gom không cần trả giá luôn. Các bạn ấy tính toán gì trong đầu ẩy cccm nhể?

Em dốt ko biết tính thấy cccm ai nói cũng có lý. :)) Vậy cccm cho em hỏi ngoài lề sao cái bạn Tung Của cứ sang đây gom đất? Em vừa đọc trên batdongsan.com thấy bảo có tin các bạn ấy qua gom không cần trả giá luôn. Các bạn ấy tính toán gì trong đầu ẩy cccm nhể?
vâng e cũng thấy lạ
theo e đc biết thì giống như tư duy dân VN thôi, cứ ôm đất tự khắc nó lên giá, mà tiền china tàu đang lao dốc như điên, ko mua đất hoặc mua đô thì đang cầm 1 triệu nhân dân tệ hôm sau còn nửa giá trị thì tỏi à =))

heeeeee, các cụ phải vào bình thuận, hôm mà dân ở đó họ biểu tình chống đặc khu , giá đất chững hẳn luôn, thậm chí lao giá xuống nhè nhẹ, chắc các cụ hieeu vì sao rồi chứ giề =))
nói chung 70-80 % dân tay to đi gom đất là dân tàu các cụ nhé !!!!!!!!!
ở đâu mà tàu gom đất thì nhanh giầu lắm, còn ko thì mùa quýt nó lên giá

https://nld.com.vn/thoi-su-trong-nuoc/vu-nguoi-trung-quoc-gom-dat-o-binh-thuan-he-lo-nhieu-sai-pham-20120718113023306.htm
https://nld.com.vn/cong-ty-trung-quoc-gom-dat-o-binh-thuan-n1012.htm
https://vietnambiz.vn/nguoi-tq-mua-ca-tram-hecta-dat-binh-thuan-41522.html

Chỉnh sửa cuối:

Bún ốc

Xe hơi
Theo em là các bác nên lựa sức mình đừng ham làm giàu nhanh. Có ít vốn thì nên ưu tiên đầu tư vào giáo dục và sức khỏe. Để con cái sau này ko phụ thuộc vào chúng ta. Để lúc nào cũng khỏe ăn ngon ngủ kỹ. Từ ngày bớt quan tâm vật chất lúc nào cũng thấy mình giàu. :))

kimyen278

Xe hơi
bọn em phân phối condotel, có mấy anh Tung Của sang đây đòi mua nguyên toà :)) không mặc cả không đòi cắt, sẵn sàng vào tiền luôn. nói chung mấy anh Tung Của đi đâu cũng ồ ạt mua đất mua nhà, đến mức mà 1 số nước châu Âu đã ra lệnh không bán bds cho mấy anh Tung Của không có quốc tịch tại nước sở tại đó ạ

naviestore

Xe tải
Cụ làm ngược đời quá, đất sắp sập rồi
E xác định ko kiếm lời từ đất, và thu nhập hàng tháng cũng đủ chi tiêu nên cũng ko cần lãi ngân hàng lắm. Quan trọng là có chỗ để mà xây sau này ở, còn nếu may mắn được giá thì bán và chuyển về trung tâm

202

Xe container
NH là kênh giữ tiền chờ đầu tư

CaoCuong281188

Xe tải
E đã từng đi thuê 1 cái nhà 5 tầng 6 phòng ngủ giá 9.5 tr và cắt ra cho thuê lại thì nhận thấy
- chủ nhà thu lãi 9.5 tr trên cái nhà 4 tỉ nhưng phải chấp nhận cải tạo sau 3 năm vì cho ở trọ xuống cấp rất nhanh tính ra thua xa ngân hàng
- trung gian là e mỗi tháng thu 2-3 tr lãi từ chênh lệch tiền nhà nhưng phải gánh rủi ro khi trống phòng, phải bỏ time cho ng vào xem, thu phí dịch vụ, đóng phí dịch vụ, khai báo nhân khẩu nên cũng ko ăn thua
- người thuê chịu giá 1.5-2.5 tr cho cái phòng chả có đồ đạc j ngoài lợi thế trung tâm tính ra là đắt

Cho thuê bds chỉ thực sự lãi khi bạn cho thuê 1 mảnh đất nền và ng thuê tự diễn. Còn cho thuê nhà đất hay cc cũng chỉ là ăn con lợn 1 cách từ từ mà thôi
sao lãi được có 2-3 triệu ít thế thôi à bác. chắc tỉ lệ trống phòng cao à. Theo em đánh giá ở HN thì nhà phố cho thuê : Ở vị trí ngõ oto, kinh doanh hay làm văn phòng được, nhà ống cơ bản 4 5 tầng cho thuê tầm : 2.7 -4 %. Nếu cũng nhà ngõ như này hay mặt phố hạng 2 hạng 3 thì có thể được 6% nếu khai thác triệt để được các tầng trên, ví dụ như những nhà mặt tiền lớn tầng dưới cho thuê vp hay kinh doanh, tầng trên làm văn phòng hay ccmn, phòng trọ ( bọn này thì phải mất công quản lý mới có dòng tiền như thế ). Nhưng căn cho thuê cao như này thì thường nhà mới đẹp to, như vậy theo thời gian nhà sẽ bị khấu hao đi còn đất tăng lên, bù trừ cho nhau thì nên khảong chênh dòng tiền cũng thu hẹp lại.
Nếu đầu tư phân khúc mặt phố em nếu là căn mặt tiền trên dưới 4m thì em thấy lợi nhuận khá thấp 2.5%-4%, nhà những căn này cũng xây cơ bản, vì nếu có xây cao thì 1 2 đơn vị phải thuê hết, mà thường điều này rất khó vì họ chỉ thuê 2 3 tầng dưới mà chủ yếu là tầng 1 nên dẫn đến lãng phí các tầng trên nếu có, không khai thác hết vị trí đẹp của đất. Nữa là loại mặt phố quận trung tâm này toàn hàng trên chục tỏi thôi.
Mấy thể loại cho tây hay người đi làm thuê em thấy dòng tiền cũng khá ổn nhưng mà quản lý vận hành khá khoai nhất là cho tây thuê, nếu cho đơn vị thuê, cho thuê lại thì lại quay về 3%.
Còn 1 loại cá nhân em thấy thích thú vì gắn với tinh thần khời nghiệp của các bạn trẻ đó là làm nhà nghỉ, vị trí ko cần quá đẹp, nhưng lợi nhuận cũng khá ổn. về già em chỉ mong có 3 cái nhà nghỉ ở TDH NKT và ĐS là thoải mái chi tiêu rồi ahihi.
Em cũng phải tư vấn cho nhiều mái ấm có khoảng chục tỏi rảnh rỗi về phân khúc nhà phố này. Quan điểm của em cứ kiếm chỗ nào thanh khoản tốt, thanh khoản cho thuê tốt, giá mua vào hợp lý nhất mua khoảng 70% tiền mình có, còn lại 30% gửi bank. Bank trước em làm cũng 8% lấy lãi cuối kỳ chứ lận, dòng tiền cho thuê chỉ có 3%, nhưng nếu đầu tư dài hạn chục năm thì giá trị đất vẫn lên, em vẫn có niềm tin là hơn bank.

Hoacomay17

Xe tăng
ủa
Thế chả lẽ anh ko đồng tình với ý kiến là ngoài bđs và tiền gửi tiết kiệm thì còn có nhiều khoản mục khác để đầu tư à?

Em có nhập hàng TQ nên biết có những shop chạy qc bán gấp 5-10 lần là chuyện quá bt.

Anh cần thì em dẫn chứng cụ thể được luôn ạ!
Tóm lại em nhân 10 tài khoản của em ntn? Giờ em có trong tay bao nhiêu? Anh quan tâm con số của em chứ không thích em kể chuỵen thiên hạ rồi quay ra bảo anh cách làm giàu. Ý anh kaf thế.

Anh cày cuốc cũng lâu rồi mà chưa tìm ra công thức nhân đôi đây, nhân 10 như em thì nên sớm đky giải nobel kinh tế năm nay đi em ạ :))

Hoacomay17

Xe tăng
có những người nhân 10 và cũng sẽ có những người chia 10, ai cũng nhân 10 hết thì xh này làm gì có người ngheof
Bác phải theo dõi lại comment của mình với cô ấy bác mới hiểu vde đc

Cô ấy khoe có cách nhân 10 tài khoản

Mình chỉ nói là em nhân của em trước cho anh xem đã :D chứ em đang ăn chả đủ mà đòi đi dạy anh cách nhân 10

Đại ý thế

naviestore

Xe tải
sao lãi được có 2-3 triệu ít thế thôi à bác. chắc tỉ lệ trống phòng cao à. Theo em đánh giá ở HN thì nhà phố cho thuê : Ở vị trí ngõ oto, kinh doanh hay làm văn phòng được, nhà ống cơ bản 4 5 tầng cho thuê tầm : 2.7 -4 %. Nếu cũng nhà ngõ như này hay mặt phố hạng 2 hạng 3 thì có thể được 6% nếu khai thác triệt để được các tầng trên, ví dụ như những nhà mặt tiền lớn tầng dưới cho thuê vp hay kinh doanh, tầng trên làm văn phòng hay ccmn, phòng trọ ( bọn này thì phải mất công quản lý mới có dòng tiền như thế ). Nhưng căn cho thuê cao như này thì thường nhà mới đẹp to, như vậy theo thời gian nhà sẽ bị khấu hao đi còn đất tăng lên, bù trừ cho nhau thì nên khảong chênh dòng tiền cũng thu hẹp lại.
Nếu đầu tư phân khúc mặt phố em nếu là căn mặt tiền trên dưới 4m thì em thấy lợi nhuận khá thấp 2.5%-4%, nhà những căn này cũng xây cơ bản, vì nếu có xây cao thì 1 2 đơn vị phải thuê hết, mà thường điều này rất khó vì họ chỉ thuê 2 3 tầng dưới mà chủ yếu là tầng 1 nên dẫn đến lãng phí các tầng trên nếu có, không khai thác hết vị trí đẹp của đất. Nữa là loại mặt phố quận trung tâm này toàn hàng trên chục tỏi thôi.
Mấy thể loại cho tây hay người đi làm thuê em thấy dòng tiền cũng khá ổn nhưng mà quản lý vận hành khá khoai nhất là cho tây thuê, nếu cho đơn vị thuê, cho thuê lại thì lại quay về 3%.
Còn 1 loại cá nhân em thấy thích thú vì gắn với tinh thần khời nghiệp của các bạn trẻ đó là làm nhà nghỉ, vị trí ko cần quá đẹp, nhưng lợi nhuận cũng khá ổn. về già em chỉ mong có 3 cái nhà nghỉ ở TDH NKT và ĐS là thoải mái chi tiêu rồi ahihi.
Em cũng phải tư vấn cho nhiều mái ấm có khoảng chục tỏi rảnh rỗi về phân khúc nhà phố này. Quan điểm của em cứ kiếm chỗ nào thanh khoản tốt, thanh khoản cho thuê tốt, giá mua vào hợp lý nhất mua khoảng 70% tiền mình có, còn lại 30% gửi bank. Bank trước em làm cũng 8% lấy lãi cuối kỳ chứ lận, dòng tiền cho thuê chỉ có 3%, nhưng nếu đầu tư dài hạn chục năm thì giá trị đất vẫn lên, em vẫn có niềm tin là hơn bank.
Để giải thích cho các bác là tại sao lợi nhuận thấp thì rất khó bởi lợi nhuận là miếng bánh chia 3 bao gồm chỉ nhà, trung gian và khách thuê. Khi người này ăn nhiều lên thì ng kia phải ăn ít đi.
E đã giảm tối đa chi phí và tăng tối đa lợi nhuận bằng cách mặc cả chủ nhà và khách thuê với giá mà e cho là đến giới hạn nhưng biên độ lãi vẫn quá thấp, tối đa chỉ dc 3 tr.
Trong 3 năm thuê nhà thì số ngày trống phòng chỉ đếm trên ngón tay và chưa bao giờ có tìn trạng trống cả tháng.
Nhà thuê ở e đánh giá là nằm ở mức độ khai thác thấp nhất, thua cả cho thuê đất trống do xuống cấp cực nhanh và đầu tư ban đầu lớn.
Cá nhân e suy nghĩ nếu có điều kiện thì có 1 nhà chỉ để ở, và 1 nhà hoặc đất chỉ để cho thuê làm cửa hàng hoặc văn phòng mới hợp lý, còn mình ở trên khách ở dưới rất bất tiện

Cuti0907

Xe hơi
Tóm lại em nhân 10 tài khoản của em ntn? Giờ em có trong tay bao nhiêu? Anh quan tâm con số của em chứ không thích em kể chuỵen thiên hạ rồi quay ra bảo anh cách làm giàu. Ý anh kaf thế.

Anh cày cuốc cũng lâu rồi mà chưa tìm ra công thức nhân đôi đây, nhân 10 như em thì nên sớm đky giải nobel kinh tế năm nay đi em ạ :))
E bih cũng chỉ cần nhân 10.mà 10% 1 năm.hơn lãi ngân hàng tí thôi ạ :))