[Thảo luận] 10-11-12 đã cụ nào gặp vấn đề về vụ cái đăng ký chưa ạ?

hiepsangs

Xe buýt
Đơn giản thôi mà các cụ, chỉ cần nói đúng 1 câu : "ÔNG BẠN ĐI CÔNG TÁC DÀI NGÀY NƯỚC NGOÀI, CHO MƯỢN DÙNG TẠM" thì em chắc chẳng xxx nào phạt được các cụ cả :D
Theo như nhời cụ thì thật là nhẹ nhàng, có lẽ xxx sẽ cảm thông đới .

sonld_92

Xe tải
qua vụ này em thấy có nhắc đến phí trước bạ, để xem nó có giảm xuống ko, nếu xuống khá khá thì em sang tên chính chủ ngay :D,
ko thì kệ thôi biết sao dc, tiền đâu mà bỏ mấy chục tr sang tên bây giờ :((

romantic_kt1

Xe tăng
Xxx hay có bài đểu là hỏi, xe này anh mua bao xiền, xe nay anh mua lâu chưa, xe này anh có bán không....
Để cho chủ xe trả lời hớ, nếu xe không chính chủ, các cụ cứ thủ cái giấy mua bán viết tay, không điền ngày tháng, nếu bí quá mang ra điền thêm ngày vào, nhớ là ngày mua bán phải trong vòng 30 ngày, bố xxx cũng không phạt được
Nhà em đang tính bài làm cái hợp đồng thuê xe (xe cá nhân) giá 1.000 VNĐ/tháng:)), thuê trong 80 năm, có xác nhận của địa phương, lập thành 10 bản (đề phòng hỏng, rách vì thời gian), để xem xxx là rề được em? Lúc đấy em vẫn được cho thằng bạn, ông anh, chú em mượn để lượn. Các cụ thấy có được không ợ? Đời anh công dân VN khổ là thể, chẳng muốn cũng phải dối lừa!

phutrong_nguyen

Xe tăng
Nhà em đang tính bài làm cái hợp đồng thuê xe (xe cá nhân) giá 1.000 VNĐ/tháng:)), thuê trong 80 năm, có xác nhận của địa phương, lập thành 10 bản (đề phòng hỏng, rách vì thời gian), để xem xxx là rề được em? Lúc đấy em vẫn được cho thằng bạn, ông anh, chú em mượn để lượn. Các cụ thấy có được không ợ? Đời anh công dân VN khổ là thể, chẳng muốn cũng phải dối lừa!
Bài này của cụ được đấy ah :))

arc_tuan

Xe buýt
em chả thấy pháp luật cấm mượn xe ở đâu cả. em cũng chả thấy pháp luật qui định đi xe phải chính chủ ở trang nào. quyển nào cả. . nên anh nào phạt em là em kiện.
pháp luật chỉ yêu cầu người mua bán xe phải sang tên đổi chủ. em thấy cái đấy là đúng ( rất đúng nữa là đằng khác. ) nhưng em chỉ thấy vô lí là sao thuế và phí sang tên đổi chủ nó cao thế. giả sử em mua cái xe trị giá 600 tr vào đầu năm. khi đó e đã đóng thuế trước bạ 12% = 72tr ( chưa kể 20tr tiền biển và linh tinh khác) cuối năm em có tí thưởng em mua xe khác. ông mua xe của em làm sang tên đổi chủ lại đóng tiến 12% nữa = 72tr ( nếu thay biển ậi 20tr) vạy xe đó nếu một năm bán đi thì riêng tiền thuế thu về NN là 200tr = 1/3 giá trị chiếc xe. sao cao thế@-)

haihazin

Xe buýt
em chả thấy pháp luật cấm mượn xe ở đâu cả. em cũng chả thấy pháp luật qui định đi xe phải chính chủ ở trang nào. quyển nào cả. . nên anh nào phạt em là em kiện.
pháp luật chỉ yêu cầu người mua bán xe phải sang tên đổi chủ. em thấy cái đấy là đúng ( rất đúng nữa là đằng khác. ) nhưng em chỉ thấy vô lí là sao thuế và phí sang tên đổi chủ nó cao thế. giả sử em mua cái xe trị giá 600 tr vào đầu năm. khi đó e đã đóng thuế trước bạ 12% = 72tr ( chưa kể 20tr tiền biển và linh tinh khác) cuối năm em có tí thưởng em mua xe khác. ông mua xe của em làm sang tên đổi chủ lại đóng tiến 12% nữa = 72tr ( nếu thay biển ậi 20tr) vạy xe đó nếu một năm bán đi thì riêng tiền thuế thu về NN là 200tr = 1/3 giá trị chiếc xe. sao cao thế@-)
Cụ cho e hỏi chút nếu mình sang tên đổi chủ thì vẫn có thể giữ nguyên biển à? tiền biển cho xe mới và xe cũ thì có khác gì không?

polizia

Xe container
thế là bộ CA theo đề nghị của " thằng thiểu năng trí tuệ "
Cần phải hiểu đúng vấn đề này.
Quy định này có từ lâu trong luật GTĐB khi Thăng còn đang ở đâu đó chưa ai biết, sau này nghị định 34 quy định mức phạt, đến nay nghị định 71 là sửa đổi của nghị định 34 và Thăng chỉ là người đại diện bộ đề nghi tăng mức xử phạt của nghị định 34 lên thành nghị định 71 còn đâu các quy định ( phạt ai, phạt cái gì ) vẫn giữ nguyên như từ khi nó mới ra đời.
Nhiều người không hiểu rõ hoăc đọc qua loa cứ nghĩ ngay ông Thăng là người nghĩ ra cái việc phạt không sang tệ này

Chỉnh sửa cuối:

dhcuong84

Xe buýt
Trước khi làm việc em có quyền hỏi, đề nghị anh chứng minh mình là công an đi đã, đưa thẻ ngành em yêu cầu CMT nữa có được không nhỉ? Nếu được em có quyền yêu cầu xem quyết định phạt xe không chính chủ, yêu cầu lệnh điều động công tác, làm việc tại địa điểm này đâu? Tóm lại phải chứng minh là công an đã, mà phải tất cả phải là chính chủ có được không. Tất cả phải dấu đỏ thể hiện đúng tên.
Bác vui tính. Nếu một anh xxx mặc đồng phục chuẩn (quần áo, biển hiệu, cấp hàm...) thì không cần chứng minh thêm điều gì bác ạ. Trừ khi bác có nghi ngờ đó là xxx giả thì bác báo cơ quan chức năng (hoặc bắt giữ =)) )

tuanphuongduong

Xe tăng
Ngân khố hết xèng nên túng quẫn làm liều

tuthang

Xe tăng
Đấy là bác cùn rồi, trường hợp mượn xe lằng nhằng như vậy ít xảy ra mà công an nó cũng chả dở người mà đi phạt bậy, ăn được mấy đồng điếc tai, cho bác đi cho xong.
Các bác cứ lấy những ví dụ trời ơi đất hỡi ra thì kể cả luật Mỹ cũng có kiểu lách, cái gì đúng thì cũng nên theo.
Chẳng qua cái xe máy giá trị thấp nên nhiều người không thích sang tên chứ mảnh đất to tiền như thế nhưng có ông nào dám dể tên chủ cũ mà sống đâu, mua xong sang tên mình vội mặc dù không free.
Đúng, mua cái gì nhiều tiền mà xác định là của mình thì sang tên, tránh lằng nhằng sau này.
Chứ như cái xe máy ít tiền, thủ tục rườm rà thì người dân mới ít đi sang tên đổi chủ ( vì thường xe máy có ai làm ủy quyền như ô tô đâu )
Luật thì có từ xưa rồi, nhưng có ai thực hiên nghiêm túc đâu ( từ người dân đến người thi hành ) - nếu có lộ trình, đồng thời giảm thuế trước bạ ( như cái xe 10 triệu thì chỉ thụ 5% chẳng hạn ) thì cũng nhiều người sẽ đăng ký lại ngay thôi.
Luật cũng phải đi vào cuộc sống của người dân chứ.

BMW530d

Xe tăng
Bác vui tính. Nếu một anh xxx mặc đồng phục chuẩn (quần áo, biển hiệu, cấp hàm...) thì không cần chứng minh thêm điều gì bác ạ. Trừ khi bác có nghi ngờ đó là xxx giả thì bác báo cơ quan chức năng (hoặc bắt giữ =)) )
Hì hì. Vậy xe em có biển số ép sáng choang (chứng tỏ đã đi đăng ký và nộp các loại thuế, phí rồi), có tem kiểm định đầy đủ. Nhìn vào đấy biết được có chính chủ không à.
Cụ chưa bao giờ đọc thấy giả ranh xxx để cướp rồi. Mấy cái đồ trang bị cho xxx bán đầy Phố Lê Duẫn đấy.

Vụ chính chủ này thực ra rất dễ để cho vào khuôn khổ. Ngày xưa xxx lỏng lẻo để bây giờ Phương tiện loạn chủ. Như vậy xxx cũng phải có trách nhiệm. Cái kiểu cứ để cho nó tự nhiên sau đấy phạt kiểu. Dễ làm quá. Tại sao không giảm chi phí, thủ tục, cho đủ thời gian và gia tăng khuyến khích dân cho về chính chủ sau đó quản chặt thu lại sau có phải được lòng dân hơn không? Bây giờ cứ phạt lấy tiền đã, mà chắc gì lấy được vì phạt lại cho tồn tại, lại có kiểu 50 - 50. Xã hội vẫn loạn như cũ, dân cứ lách để mà sống thôi. Chẳng giải quyết được gì ngoài tăng thu cho 1 số đối tượng.
Các cụ đề phòng dần đi. Với tư duy quản lý kiểu không quản được thì cấm. Sau này nhà ở các cụ cũng phải chính chủ. Chứ bây giờ các cụ vi phạm lần mò đến địa chỉ trên giấy tờ, đến nhà tìm thì các cụ chuyển đi đâu ở tám đời rồi. Không quản lý được.

Em đề xuất thêm.
- Hiện nay hàng giả hàng nhái, hàng buôn lậu nhiều nếu phát hiện ra. Ông tiêu thụ hàng giả hàng nhái phải xử lý hình sự (đi tù), còn phạt hành chính số tiền gây thiệt hại cho chính ông quản lý thị trường, ông hải quan (trừ vào lương) vì chức năng quản lý của các ông mà các ông lại để sảy ra tình trạng đấy.
- Thất thu thuế nhiều. Phạt hình sự ông trốn thuế, nợ thuế còn phạt số tiền không thu được đó vào chính lương của các ông có trách nhiệm thu thuế.

Thế cho nó công bằng, liệu có giám làm không?

Chỉnh sửa cuối:

arc_tuan

Xe buýt
Cụ cho e hỏi chút nếu mình sang tên đổi chủ thì vẫn có thể giữ nguyên biển à? tiền biển cho xe mới và xe cũ thì có khác gì không?
nếu trong cùng Tỉnh, TP thì có thể giữ nguyên biển cũ giá 150k, còn nếu khác tỉnh về HN chẳng hạn hay cụ muốn thay biển mới thì 20 củ
em thấy các cụ vẫn tranh luận là đi xe chính chủ nhỉ. vấn đề ở đây là mua bán mà chưa sang tên đổi chủ nhá nhá nhá

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoyotahn

Xe buýt
Nói đi - cũng nghĩ lại - chẳng ai muốn mất tiền - nhưng thời buổi này lộn xộn quá nên thành ra bí - không phạt nặng thì không ai chấp hành, lúc tai nận chẳng biết tìm ai,
Công dân ra đường phải có CMTND, mà em nghĩ thông tin về nhân thân trong CMTND đầy đủ hơn trong đăng ký xe chứ nhỉ.

thanhhang2010

Xe buýt
từ sang đến giờ em k dám ra đường các cụ à,xe bố mẹ cho 2 a e đi đứng tên thằng em không biết bây giờ tính sao,bác bộ trưởng GT mình ngu quá ngu hết phần của người khác,chết mất
Bố cụ và cụ không cùng hộ khẩu ah, nếu cùng hộ khẩu thì trên đăng ký xe có hộ khẩu và cmt của cụ cùng hộ khẩu thì vấn đề gì đâu.

thanhhang2010

Xe buýt
Cần phải hiểu đúng vấn đề này.
Quy định này có từ lâu trong luật GTĐB khi Thăng còn đang ở đâu đó chưa ai biết, sau này nghị định 34 quy định mức phạt, đến nay nghị định 71 là sửa đổi của nghị định 34 và Thăng chỉ là người đại diện bộ đề nghi tăng mức xử phạt của nghị định 34 lên thành nghị định 71 còn đâu các quy định ( phạt ai, phạt cái gì ) vẫn giữ nguyên như từ khi nó mới ra đời.
Nhiều người không hiểu rõ hoăc đọc qua loa cứ nghĩ ngay ông Thăng là người nghĩ ra cái việc phạt không sang tệ này
em đồng ý kiến với Bác, phải đọc và để ý không cái gì cũng có thể đổ oan cho người khác.

Tuấn Tâm

Xe tăng
Dân vận cái con tiều, diễn đàn là nơi tranh luận, bác là gì mà cấm tôi vào.
Dân mình cái gì cũng nói được, công an đuổi bọn trẻ trâu khiến nó đâm vào cây chết thì kêu ác, không cần thiết phải đuổi, sao không ghi biển rồi phạt sau hay thắc mắc rằng bên Tây nó văn minh lắm, nó ghi cái biên lai rồi kẹp vào gạt nước còn bên mình thì bọn XXX nó cẩu xe nhưng khi bảo mua bán phải sang tên thì kêu dân còn nghèo, xe là phương tiện, tận thu. Ai cũng đòi quyền lợi về phần mình.
Từ giờ mua xe cũ thi tính luôn phí sang tên vào cái xe thì đỡ đau đầu, cái xe trị giá 20 tr thì thành 22,4 tr.
Trên OF có ai cấm cụ vào tham gia đâu , e còn đang muốn làm quen với cụ cơ . Cụ làm ở đội mấy để lúc nào bị bắt e nhờ cụ xin nhé ......hè .....