[Funland] 1 đánh 3 không què cũng chột.

Thuem

Xe buýt
Từ giáo dục đấy cụ em khẳng định nhé.
Con em cấp 1 học trường công cũng bao lần phải đánh lại kg thì mẹ cháu phải đến trg can thiệp. Có lần đến đón con nhìn thấy cảnh nó bé tí leo heo nhảy lên đánh lại thằng to đùng. May nhìn thấy can kịp thời chứ thằng kia đánh phát nữa thì ... thót tim.
Cấp 2 sang Vin con xây dựng dc mối qh bạn bè rât tốt.
Cả 4 năm học các cháu chơi với nhau rất hiền hòa. Có vđ gì là nhà trường can thiệp giải quyết dứt điểm.
Nể nhất sau khi ra trường Vin còn trả lại tiền học thừa. Mà gia đình cũng kg biết đến khoản này : khoảng hơn 9 trăm nghìn.
Họ mà ỉm đi thì cũng thôi.
Vin nó kg cho phép văn hóa này diễn ra.
Trong khi trường công gần như kg làm gì khi xảy ra bao lực học đg.
Quan điểm của em khác: tầm 6t đi học cơ bản nhân cách đã hình thành phần lớn, kiểu 2/3 rồi, hết cấp 1 là 90% đã định hình xong, hết cấp 2 cơ bản xong, 15t rồi gần như k thể uốn được bọn trẻ nữa trừ khi có biến cố lớn thì mấy đứa hư nó mới sáng mắt ra.

Lavender168

Xe buýt
Quan điểm của em khác: tầm 6t đi học cơ bản nhân cách đã hình thành phần lớn, kiểu 2/3 rồi, hết cấp 1 là 90% đã định hình xong, hết cấp 2 cơ bản xong, 15t rồi gần như k thể uốn được bọn trẻ nữa trừ khi có biến cố lớn thì mấy đứa hư nó mới sáng mắt ra.
Em đồng ý với cụ. Cho đến giờ khi gặp lại các bạn cũ. Đứa tốt vẫn tốt đứa đểu vẫn đểu kg thay đổi cái gì, chỉ là kg va chạm và xã giao thôi chứ vẫn nhận ra.

Nhưng cụ nghĩ mà xem vẫn những cậu bé cô bé đó vẫn những vị phụ huynh đó. Ở trg công đánh nhau chí chóe sang trg khác lại khg dám. Ở nhà cụ giáo dục con cụ tốt. Nhưng đến trường có đứa nó kém gd cứ đánh bạn. Lên phản ánh với nhà trg họ kg giải quyết. Cùng lắm viết bản kiểm điểm. Đồng nghĩa bạn kia sẽ bị đánh nhiều hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Ghét Già Trâu

Xe tải
Học sinh một ngày có khoảng 10 tiếng ở trường. Còn 14 tiếng kia ở đâu mà đổ hết cho giáo dục?
Phó mặc con cái cho nhà trường mà không quan tâm, dạy dỗ ở nhà, để nó tiếp xúc với môi trường độc hại thì sớm muộn gì cũng hư hỏng.

Dtht.laixe

Tháo bánh
Con bé đại ca đó thuộc nhà có đk nhất vì đã có xế nổ 2b.

Visser III

Xe tăng
Con em cấp 1 học trường công cũng bao lần phải đánh lại kg thì mẹ cháu phải đến trg can thiệp.
Cả 4 năm học các cháu chơi với nhau rất hiền hòa. Có vđ gì là nhà trường can thiệp giải quyết dứt điểm.
Nể nhất sau khi ra trường Vin còn trả lại tiền học thừa. Mà gia đình cũng kg biết đến khoản này : khoảng hơn 9 trăm nghìn.
Các cụ trên nói k sai đâu cụ.
Nếu con cụ oánh người ta thì nên xem xét lại cách giáo dục của GĐ cụ.còn nếu con người ta oánh con cụ thì do gđ kia không biết dạy con rồi.
Cụ đừng nói trường công không làm gì khi xảy ra bạo lực học đường,chả có thầy cô nào muốn học sinh của mình làm những cái chuyện như thế đâu cụ ạ.học sinh đánh nhau,giáo viên cũng bị ảnh hưởng đấy.

Thuem

Xe buýt
Em đồng ý với cụ. Cho đến giờ khi gặp lại các bạn cũ. Đứa tốt vẫn tốt đứa đểu vẫn đểu kg thay đổi cái gì, chỉ là kg va chạm và xã giao thôi chứ vẫn nhận ra.

Nhưng cụ nghĩ mà xem vẫn những cậu bé cô bé đó vẫn những vị phụ huynh đó. Ở trg công đánh nhau chí chóe sang trg khác lại khg dám. Ở nhà cụ giáo dục con cụ tốt. Nhưng đến trường có đứa nó kém gd cứ đánh bạn. Lên phản ánh với nhà trg họ kg giải quyết. Cùng lắm viết bản kiểm điểm. Đồng nghĩa bạn kia sẽ bị đánh nhiều hơn.
Nhưng cơ bản là đứa bị đánh đó dù ở công hay tư nó cũng không xấu đi đáng kể, nếu PH thân thiết với con, để con kể ra vấn đề thì ở công PH sẽ vẫn có cách giải quyết đứa đầu gấu kia!

Lavender168

Xe buýt
Các cụ trên nói k sai đâu cụ.
Nếu con cụ oánh người ta thì nên xem xét lại cách giáo dục của GĐ cụ.còn nếu con người ta oánh con cụ thì do gđ kia không biết dạy con rồi.
Cụ đừng nói trường công không làm gì khi xảy ra bạo lực học đường,chả có thầy cô nào muốn học sinh của mình làm những cái chuyện như thế đâu cụ ạ.học sinh đánh nhau,giáo viên cũng bị ảnh hưởng đấy.
Con mình bé chỉ đánh lại do kg biết lượng sức mình thôi. May mình nhìn thấy cụ đọc kỹ nhé. Đánh lại là do nó bị bạn kia đánh trước.
Trong lớp có bạn con của tay công an đánh khắp cả lớp kg riêng gì bé nhà mình mà bố nó kg hợp tác còn đe dọa con mình nữa nên mẹ cháu phải thay đổi pp là nhờ bạn đó bảo vệ bạn nhà mình thì mới thoát.
Cả lớp phản ánh thì cô chủ nhiệm lẫn hiệu trưởng cũng kg có biện pháp gì đâu bạn .
Mình thực sự bất lực cho đến khi ngồi tâm tình với cậu bé kia xong mới chấm dứt.
Sang Vin cũng có lần bị bạn lớn hơn ngồi trên xe bắt nạt. Con về kể với em sáng sau em ra xe nạt bạn kia. Nói sẽ đến trg phản ánh. Ngay lập tức bạn kia xuống xe xin lỗi cùng cô trông xe. Thử hỏi nếu họ kg kỷ luật nghiêm thì mấy người đó có sợ kg ?
Hôm trước mình có trao đổi với cô trông xe thì vẫn chối đây đẩy.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Chắc chủ thớt ngày trước bị đuổi học sớm.

Shadow381

Xe điện
Sao con bé bị đánh đang cầm mũ bảo hiểm ko phang cái thật lực vào giữa mồm con đánh nhỉ? Bố mẹ cần dạy con kỹ năng để khi cần phải biết tự bảo vệ mình. Em năm lớp 1 đã biết tự vệ rồi, ra chơi bị thằng lớp 3 bắt nạt đánh, em rình hôm sau nó đi vệ sinh em đợi 1 lúc đạp cửa xông vào lúc nó đang ngồi, sút cho tới tấp mà cu cậu quần đang tụt đến gối ko làm gì được. Cũng nên dạy con kỹ năng tự vệ cho mình trước.

Life with wings

Xe tải
Một ví dụ cho thấy sự chênh lệch dân trí ở xã hội mình nó kinh khủng đến thế nào.

ceconam

Xe điện
Đồng ý là tính cách của trẻ phần lớn phụ thuộc vào giia đình. Nhưng xã hội trẻ tiếo xúc cũng có đóng góp ko nhỏ, đặc biệt là môi trường giáo dục ở trường lớp... nên trường lớp cũng ko thể phủ nhận trách nhiệm của mình

vump1405

Xe hơi
Bố mẹ sinh con, trời sinh tính. Giờ phải kết hợp cả gia đình và xã hội mới lên người được. Xh giờ nhiều tác động mà tầm trẻ trẻ là hay bốc đồng ko ý thức được việc mình làm.

congchi

Xe điện

Viola2009

Xe buýt
Con hư thì ko dám dạy:
Xót con!
Giờ thì đổ cho nền giáo dục cho thầy cô ở trường cho hàng xóm cho xh.
Sợ!

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Đỉnh cao của nền giáo dục là đây, cô giao thì dốc ngược chân trẻ cho vào chum nước, bắt uống nước giẻ lau bảng, 1 thế hệ trẻ bạo lực ra đời.
Thế sau này con cụ có đánh nhau chắc cụ cũng chửi giáo dục, con cụ có đánh bạc cụ cũng chửi giáo dục... chửi luôn mồm nhỉ.
Mặt trái của xh có ở đâu ko có vậy, lên youtube đánh từ khoá học sinh đánh nhau bằng tiếng anh xem hiện ra bn kết quả và clip, toàn ở Âu vs Mỹ văn minh cả đấy, chửi luôn cả họ cho đã.
Chứ lợi dụng mấy đứa trẻ để tổ lái thì hèn quá.

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Con em cấp 1 học trường công cũng bao lần phải đánh lại kg thì mẹ cháu phải đến trg can thiệp. Có lần đến đón con nhìn thấy cảnh nó bé tí leo heo nhảy lên đánh lại thằng to đùng. May nhìn thấy can kịp thời chứ thằng kia đánh phát nữa thì ... thót tim.
Cái này nó xảy ra ở ngoài nhà trường chẳng có ai cho phép hay ko cho phép mà là các bé nó quyết định dựa trên tính nết và mâu thuẫn cá nhân. Thượng tế mâu thuẫn đánh nhau thì tuổi nào chả có, đến già đời trưởng thành cãi nhau mấy câu còn táng nhau vỡ đầu thì sao tụi trẻ con nó ko có đc , ko lẽ cũng do giáo duc?
Ở Vin nó chất lượng ổn hơn vì vào đó học phải có kinh tế, mà giàu có thì sẽ quan tâm con em đc nhiều hơn, các con em mấy nhà bết bát bố láo nó làm sao đủ đk vào trường tư nv được => ở trường công sẽ dễ xảy ra mâu thuẫn hơn do nhiều học sinh cá biệt hơn chứ thầy cô nào dạy đánh nhau.
Bản thân ai cmt ở đây cũng đều trải qua đi học, xin hỏi giáo dục nào dạy đánh nhau, dạy chửi tục?
Các cụ trưởng thành rồi thì nên có trách nhiệm vs bản thân, vs xã hội chứ đừng tìm cái để đổ lỗi, tính nết và hành vi con cái đến từ gia đình là chính, bản thân phụ huynh chỉ thích đổ lỗi thì con cái nó cũng sẽ dễ học theo lắm.

Lavender168

Xe buýt
Cái này nó xảy ra ở ngoài nhà trường chẳng có ai cho phép hay ko cho phép mà là các bé nó quyết định dựa trên tính nết và mâu thuẫn cá nhân. Thượng tế mâu thuẫn đánh nhau thì tuổi nào chả có, đến già đời trưởng thành cãi nhau mấy câu còn táng nhau vỡ đầu thì sao tụi trẻ con nó ko có đc , ko lẽ cũng do giáo duc?
Ở Vin nó chất lượng ổn hơn vì vào đó học phải có kinh tế, mà giàu có thì sẽ quan tâm con em đc nhiều hơn, các con em mấy nhà bết bát bố láo nó làm sao đủ đk vào trường tư nv được => ở trường công sẽ dễ xảy ra mâu thuẫn hơn do nhiều học sinh cá biệt hơn chứ thầy cô nào dạy đánh nhau.
Bản thân ai cmt ở đây cũng đều trải qua đi học, xin hỏi giáo dục nào dạy đánh nhau, dạy chửi tục?
Các cụ trưởng thành rồi thì nên có trách nhiệm vs bản thân, vs xã hội chứ đừng tìm cái để đổ lỗi, tính nết và hành vi con cái đến từ gia đình là chính, bản thân phụ huynh chỉ thích đổ lỗi thì con cái nó cũng sẽ dễ học theo lắm.
Kg thầy cô cha mẹ nào dạy đánh nhau cả nhưng văn hóa định hình cho mỗi môi trường giáo dục khác nhau nó sẽ khác.
Ví dụ anh Vin trường tư khi mở trường anh có những tiêu chí cho trường về mặt kiến thức đạo đức văn hóa ứng xử trong trg. Những gì bất cập trong trg công sẽ đc giải quyết triệt để. Tạo nên môi trường sòng phẳng rõ ràng. Vì nó là của anh nên anh quyết tâm làm dc.
Còn trường công từ hiệu trưởng đến gv đều phải có ngoại giao mới vào dc vị trí. Nên ngoài việc dạy học thì cũng phải ngó trc nhìn sau bảo vệ quyền lợi của mình trc tiên tránh va chạm. Nếu có dc giải quyết e dã bung bét nổi tiếng rồi. Còn lại phần lớn là im. Vì kg gq triệt để nên mới xảy ra tình trạng bạo lực học đường ngày càng nhiều.
Đồng ý với cụ là giáo dục xuất phát từ gia đình. Nhưng cụ dạy con cụ hiền hòa ứng xử chân tình với bạn bè. Đến lớp nó cứ bị đánh bôm bốp ra. Nếu nhà trường nghiêm trị hoặc có nhiều pp tóm lại lưu tâm đến việc này kết hợp với gia đình kia nữa đứa trẻ ngỗ nghịch chắc chắn phải sửa đổi cho dù nó đánh bạn ở trong hay ngoài trường học.
Vẫn là những người lao động nghèo có thể ở VN anh khạc nhổ xả rác bừa bãi ... khi ra nc ngoài lại thay đổi. Tại sao thế ??
Đàn ông Việt sang môi trg khác cũng bớt gia trưởng hơn ???
Mình tin là nếu trường nào có một vị hiệu trưởng làm việc có tâm có tài lưu tâm đến việc như này chắc chắn sẽ giảm đi rất nhiều tệ nạn này. Trẻ em cũng như tờ giấy trắng vẽ như nào thì đc thế. Vậy mới cần đến giáo dục. Có thể kg thể thay đổi dc một đứa trẻ xuất phát quá kém nhưng ít ra trong môi trường tốt nó cũng kg thể ra tay dc. Vin cũng đầy nhà giàu có quyền chức con cái ngỗ nghịch nhưng ít nhất các cháu cũng kg thể hiện cái ngỗ nghịch đó trong trg. Mà mình thấy chúng dần dần thay đổi và chơi với nhau rất hiền hòa.
Mà tại sao trg tư đắt vậy nhiều người vẫn cho con vào ? Họ hy vọng cái gì ở trường tư trong khi rõ ràng về phần thi đấu các cháu trg tư mặt bằng chung kg thể bằng công ?
Phải chăng họ kỳ vọng một môi trường giáo dục an toàn hơn cho con cái. Kg bao lực học học đg. Học sinh dc tôn trọng hơn.
Đấy ngay cái việc đấy đã thể hiện môi trg gd quan trọng cỡ nào.
Nếu trg công gq dc hiện trạng này thì trg tư sẽ khó hơn trong việc cạnh tranh.

Chỉnh sửa cuối:

Ghét Già Trâu

Xe tải
Nút vang ở đâu các cụ nhỉ. Tự nhiên vodka nhầm ông thớt dù em muốn vang :(