1 Chút Kinh Nghiệm Thi Bằng Lái B2 (For Newbie Only)

lam_nv

Đi bộ
có pác pro nào có phần làm bài lý thuyết trên net ko cho em xem với.
thanks pác nhiều.(c)

lam_nv

Đi bộ
pác hoa 1088 pác lái xe ngon dùi thì thi luôn.

Rivervt

Xe máy
Các cụ có bằng rồi cũng lưu ý đừng để bị giống em : Quá hạn giấy phép 10 tháng , phải thi lại cả LT & TH luon :'(:102:.
Em bỏ trong cop xe chung với sổ đăng kiểm & giấy đăng ký xe. Do chẳng mấy khi phải dùng tới nên quên bẵng đi, đến hôm rồi đi mua BH mới phải lôi giấy đăng ký ra mới nhìn thấy thì thôi xong quá hạn gần 10 tháng. Em vừa phải thi lại cả ly thuyết lẫn thưc hành . Mấy cái lanos ở trung tâm sát hạch cực kỳ củ chuối (chân côn mòn gần như không có, chân ga thi có đạp hay không cũng vẫn vậy ) . Do đi xe nhà quen bao năm không có vấn đề gì nên em tự tin tính thuê 2h chạy thử cho quen đường chứ nghĩ mình làm sao mà không kiếm nổi 80 vây mà đi thử vòng đầu em bi loai luôn do tuột dốc mặc dù đi côn -ga rất chuẩn (xe nhà em MT) . Em đạp ga mu mit roi buong con nhe nhàng mà xe cứ tụt , thế là toi :102:. Em nói với thằng cha hướng dẫn ngồi cạnh là xe chuối thế lày thì thi đậu bằng niềm tin à ? thì nó trả lời là xe này hỏng lâu rồi nhưng các xếp chưa duyệt cho sửa nên vẫn để cho thí sinh thuê tập.:mad::'(. Nếu anh muốn xe tốt hơn hôm thi thì phải xe thuê tập 10h (= 1 chai rưỡi) thì tụi em sẽ sắp xe đàng hoàng cho anh :77: chứ anh tính thuê có 2h để tập thì thi không đậu được đâu :mad: . Em hỏi vậy bây giớ tôi muốn đổi xe khác để tập có được không vi xe này hỏng rôi thì nó trả lời phiếu thuê xe của anh điền xe này rồi nên không đổi được mà cũng hết xe để đổi rồi . Em cú quá nhưng cũng chỉ vờ đồng ý để chạy tập 2h cho xong rồi về thẳng không thèm thuê thêm vây mà hôm thi em cũng vừa cá kiếm được 85 vừa đủ dùng . Bây giờ em rút ra được 1 kinh nghiệm để tránh quên vụ hạn giấy phép lái xe (nếu cụ nào thấy dùng được thì dùng ) : Photo thu nhỏ cái giấy phép ra làm 2 bản rồi dán 1 cái ở bàn làm việc hay trên taplo xe , 1 cái dán ở gương soi mặt trong WC để mỗi ngày nhìn thấy , thế là không bao giờ quên được .

hoanhovo

Xe đạp
hôm nay tôi thi bên tt dạy nghề bỏ tiền thi cho. cả hội đồng thi quan tâm , ngại quá. thi được 100 điểm. đi đường trường đưa tiền mà ko lấy của tôi. cám ơn các bạn ok

khanh3x

Xe hơi
Cám ơn bác chủ thread, thông tin của bác rất hữu ích, em cũng đang làm 1 cái thông kê và mẹo thi lý thuyết mấy hôm nữa sẽ post lên để các bác tham khảo.

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
bác nào tìm thấy mẹo để thi cái 405 câu chưa ạ.

hazi

Xe tải
đọc bài của bác này, theo chủ quan của tôi, tôi tin là bác vẫn không thể hiểu luật "nhường đường" thế nào, vì rõ ràng nếu bác nhớ chi tiết bài thi thì ngay cả luật nhường đường cũng không có, đó là một phần của các câu trả lời tại sao tại nạn vẫn liên tiếp xảy ra. Đã có bác nào hiểu thế nào là nhường đường ở đường VN thì phổ biến cho anh em cái ạ, luật này rất rất quan trong trong khi tham gia giao thông đấy ạ.

Còn phần em, vì em thi lái xe cũng đến 8 năm trước rồi, rồi lại được thi lấy bằng ở nước ngoài nữa nên em có so sánh là Luật Nhường Đường rất quan trọng mà không thấy trong bài thi. Em chứng kiến thằng bạn em lái xe từ trong phố phụ ra phố chính em mới hiểu là tại sao tai nạn có thể xảy ra bất cứ lúc nào, cũng bởi một phần là các bác lái xe nhà mình chưa được học "Luật Nhường Đường" hoặc chẳng có mà học

hazi

Xe tải
Các cụ có bằng rồi cũng lưu ý đừng để bị giống em : Quá hạn giấy phép 10 tháng , phải thi lại cả LT & TH luon :'(:102:.
Em bỏ trong cop xe chung với sổ đăng kiểm & giấy đăng ký xe. Do chẳng mấy khi phải dùng tới nên quên bẵng đi, đến hôm rồi đi mua BH mới phải lôi giấy đăng ký ra mới nhìn thấy thì thôi xong quá hạn gần 10 tháng. Em vừa phải thi lại cả ly thuyết lẫn thưc hành . Mấy cái lanos ở trung tâm sát hạch cực kỳ củ chuối (chân côn mòn gần như không có, chân ga thi có đạp hay không cũng vẫn vậy ) . Do đi xe nhà quen bao năm không có vấn đề gì nên em tự tin tính thuê 2h chạy thử cho quen đường chứ nghĩ mình làm sao mà không kiếm nổi 80 vây mà đi thử vòng đầu em bi loai luôn do tuột dốc mặc dù đi côn -ga rất chuẩn (xe nhà em MT) . Em đạp ga mu mit roi buong con nhe nhàng mà xe cứ tụt , thế là toi :102:. Em nói với thằng cha hướng dẫn ngồi cạnh là xe chuối thế lày thì thi đậu bằng niềm tin à ? thì nó trả lời là xe này hỏng lâu rồi nhưng các xếp chưa duyệt cho sửa nên vẫn để cho thí sinh thuê tập.:mad::'(. Nếu anh muốn xe tốt hơn hôm thi thì phải xe thuê tập 10h (= 1 chai rưỡi) thì tụi em sẽ sắp xe đàng hoàng cho anh :77: chứ anh tính thuê có 2h để tập thì thi không đậu được đâu :mad: . Em hỏi vậy bây giớ tôi muốn đổi xe khác để tập có được không vi xe này hỏng rôi thì nó trả lời phiếu thuê xe của anh điền xe này rồi nên không đổi được mà cũng hết xe để đổi rồi . Em cú quá nhưng cũng chỉ vờ đồng ý để chạy tập 2h cho xong rồi về thẳng không thèm thuê thêm vây mà hôm thi em cũng vừa cá kiếm được 85 vừa đủ dùng . Bây giờ em rút ra được 1 kinh nghiệm để tránh quên vụ hạn giấy phép lái xe (nếu cụ nào thấy dùng được thì dùng ) : Photo thu nhỏ cái giấy phép ra làm 2 bản rồi dán 1 cái ở bàn làm việc hay trên taplo xe , 1 cái dán ở gương soi mặt trong WC để mỗi ngày nhìn thấy , thế là không bao giờ quên được .
góp ý cho bác đỡ quên lịch hẹn hoặcc bất cứ sinh nhật hay các loại hẹn cần được nhắc nhở nhé.

Nếu bác sử dụng máy tính thường xuyên, bác biết microsoft outlook đúng không, bác sử dụng ngay calendar của outlook mà làm lịch hẹn, chỉ sợ bác vứt máy tính đó mà chẳng bao giờ mở outlook ra, chứ còn đó là thói quen thì em dám chắc bác không bao giờ quên được lịch hẹn, kể cả ngày vợ bác bị đèn đỏ cũng khó mà quen nếu bác đã set (đùa tý bác đừng giận nhé)

hoặc, bác dùng calendar của điẹn thoại, em thì em dùng blackberry bold nói với microsoft outlook của máy tính, cho 2 thằng sync nhau, em chả phải nhớ gì những cái linh tinh cả, vì có reminder là chức năng của BB và MO nhắc em rồi, rất thoải mái mà lại professional nữa nhé, nếu đồng ý về cách này, vote em nhé bác

30NN-9999

Xe buýt
(b) Em mới lấy bằng được gần 1 năm , kinh nghiệm lý thuyết của em là : hôm nào các bác mà đi tổng ôn thì nhẹ nhàng khẽ khàng làm ra vẻ mơ màng với cụ thái giám rằng thầy ơi lý thuyết của em lo lắm, thầy giúp em nhé, kiểu gì cũng đỗ tuyệt đối....đảm bảo đó các cụ a...các cụ cử thử xem đi....:21:

pipilazi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, em sắp thi rồi. Bài đường trường mấy ông thầy giáo cứ dặn là kiểu gì cũng phải đưa cho ông giám khảo 200K thì mới qua được ko bị hạch sách đủ thứ. Em cũng chả hiểu nữa, mấy ông này có thông đồng với nhau ko hả các cụ. Ai cũng thế thì mấy ông này ăn đủ và kĩ năng của mình cũng bị cho qua *-)

anhvuanh

Đi bộ
Em cũng cay cái vụ này lắm, học lái xe nhậu 1-2triệu ko tiếc. Bực cái nó coi thường anh em mình quá', mỗi hồ sơ sát hạch lái xe trên đường 200k nó thu giống như là tiền hợp lệ vậy. Em mới thi ở Tam Kỳ - Quảng Nam mình em chả nộp vì em ghét 3 cái trò này cực thế là thầy kêu ra riêng (thầy này nói là em đưa 200k để nộp hồ sơ) nghĩa là chung cho bọn giám khảo, em thấy nó đếm từng bộ một ko có em nào mà lọt được(làm rất công khai) trước khi thi trường đã bắt đóng 70 tiền nước non tổ chức kỳ thi rồi. (em học ở công ty cổ phần giao thông vận tải 1. Tên cơ quan: C.TY CỔ PHẦN GIAO THÔNG VẬN TẢI QUẢNG NAM
Tên giao dịch tiếng Anh : Quảng Nam Joint-stock Communication and Transport Company.
2. Địa chỉ: Quốc lộ 1A, khối phố 2, phường Hoà Thuận, TX Tam Kỳ, Quảng Nam.
3. Số điện thoại: (0510) 812251 - 820011 - 812546 - 820204.
4. Fax : (0510)845546.
Em càng điên tiết chạy càng hăng mấy cu kia chạy chả được ai cũng bị mắng té tát nhưng vẫn được 16 điểm em thì nó để hồ sơ cuối cùng cũng chả biết bao nhiêu điểm.
Các bác cứ thấy tiêu cực thì cứ chống. Như Sơn Tây thế này đã lên báo rồi
http://tintuc.timnhanh.com/phap-luat/phap-dinh/20090522/35a9361f/Sai-pham-co-he-thong-tai-Trung-tam-dao-tao-va-sat-hach-lai-xe-Son-Tay--.htm Ở Quảng Nam em nó bắt đóng 900k tiền tập điện tử (được 1 tiếng giá là 260k thế mà nó bắt đóng 900k quá sai nguyên tắc) lại bắt buộc khi nộp hồ sơ vào nữa.
Các anh em mới học lái xe nên đọc qua cai này
http://vanban.moet.gov.vn/?page=1.15&script=viewdoc&view=14243&opt=brpage (giá của bộ tài chính ban hành thu sai là sai nguyên tắc)

Chỉnh sửa cuối:

anhvuanh

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi, em sắp thi rồi. Bài đường trường mấy ông thầy giáo cứ dặn là kiểu gì cũng phải đưa cho ông giám khảo 200K thì mới qua được ko bị hạch sách đủ thứ. Em cũng chả hiểu nữa, mấy ông này có thông đồng với nhau ko hả các cụ. Ai cũng thế thì mấy ông này ăn đủ và kĩ năng của mình cũng bị cho qua *-)
Bác đừng có đưa cho em, em không đưa có bị làm sao đâu, 2 phần trước thi điện tử để bỏ tiêu cực nên nó phải kiếm chác ở phần này. Phần này thì rất dễ thi cho có lệ thôi.
Em cũng nghĩ nên bỏ qua cái sát hạch lái xe lái xe trên đường vì thấy nó không cần thiết chỉ phát sinh tiêu cực.
" Chương trình đào tạo cũng vậy, theo phản ánh của một cán bộ hoạt động trong lĩnh vực dạy nghề lái xe nhiều năm thì môn học nghiệp vụ vận tải và bảo dưỡng sửa chữa nên thay bằng số tiết thực hành, Luật và các quy định về giao thông đường bộ hoặc dạy đạo đức cho lái xe.

Đến quy định sát hạch đường trường sau khi qua được vòng thi thực hành tại sa hình cũng cần được xem xét. Giám đốc một trung tâm đào tạo lái xe cho biết "Trong sa hình đã có đủ các tình huống cần thiết, học viên qua được lần sát hạch này đã phải biết chạy cứng, nên không cần thiết phải chạy sát hạch đường trường sau khi thi thực hành".

http://tintuc.xalo.vn/00-1064841417/...ien_thoai.html

linktrym

Đi bộ
Hazi ký thiếu rồy. Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm 1 ngày nữa để yêu thương chứ. :21:

anhvuanh

Đi bộ
góp ý cho bác đỡ quên lịch hẹn hoặcc bất cứ sinh nhật hay các loại hẹn cần được nhắc nhở nhé.

Nếu bác sử dụng máy tính thường xuyên, bác biết microsoft outlook đúng không, bác sử dụng ngay calendar của outlook mà làm lịch hẹn, chỉ sợ bác vứt máy tính đó mà chẳng bao giờ mở outlook ra, chứ còn đó là thói quen thì em dám chắc bác không bao giờ quên được lịch hẹn, kể cả ngày vợ bác bị đèn đỏ cũng khó mà quen nếu bác đã set (đùa tý bác đừng giận nhé)

hoặc, bác dùng calendar của điẹn thoại, em thì em dùng blackberry bold nói với microsoft outlook của máy tính, cho 2 thằng sync nhau, em chả phải nhớ gì những cái linh tinh cả, vì có reminder là chức năng của BB và MO nhắc em rồi, rất thoải mái mà lại professional nữa nhé, nếu đồng ý về cách này, vote em nhé bác
Mình xài N70 nokia rất tiện có nhắc việc theo ngày theo năm, lưu nó vào là xong. Cảm ơn kinh nghiệm xương máu của bác.

convoi

Xe buýt
Tôi thi cách đây gần 2 năm rồi. Tôi nghĩ các mẹo LT của cụ chủ thớt bổ ích cho người mới học, ít thời gian, để dễ nhớ. Cái quan trong vẫn là hiểu và thuộc luật, có như vậy khi ra đường mới đỡ đóng tiền ngu. Tôi nói thật với các cụ là tôi thi LT máy tính còn cãi nhau với giám khảo vì máy tính nó củ chuối, mình làm xong 30 điểm, nó không nhấp, GK còn hống hách nói mình sai (GK còn ít tuổi hơn tôi). Cự lại một hồi, GK đề nghị làm lại. Mình bảo Okie, làm lại vẫn 30đ và các chú phải nhận thiếu sót về mình. Sang thực hành, tay ở sở GT nhìn CMT và mặt mình, hắn có vẻ nghi ngờ??? Khi thi xong đ/c đó lại vui vẻ chúc mừng tôi 100đ. Chả mất đồng nào cả. Thi thật để an toàn cho mình và cho mọi người các cụ nhở. Mời cụ(b)

khanh3x

Xe hơi
Em nghĩ cái mẹo 300 câu bây giờ áp dụng cho 405 câu có nhiều chỗ không phù hợp các bác ạ, không biết mẹo 405 câu đã ra chưa!

pipilazi

Xe tăng
báo cáo các cụ là em đã đỗ sát hạch ngày 29/11 nhưng vẫn bị làm luật 200K đường trường ạ, mấy chú ko làm đều bị đánh trượt hết.

Tai Dong Phong

Xe đạp
báo cáo các cụ là em đã đỗ sát hạch ngày 29/11 nhưng vẫn bị làm luật 200K đường trường ạ, mấy chú ko làm đều bị đánh trượt hết.
Cụ thi ở đâu thế. E thấy mấy chú ở văn phòng e thi ở Chèm chả mất đồng nào cả.Chỉ cần lên, xuống xe chào hỏi thầy đàng hoàng lễ phép và cứ thế là lái thôi.

khanh3x

Xe hơi
Thi ở Chèm văn minh thế cơ ạ, thế có phải mời thầy đi ăn không bác ?:P