[Funland] 1 "cao tăng" bị tố hành lạc và đánh bạc ở Vĩnh Long

butchikim

Xe ba gác
Thường là hết khôn sẽ dồn đến vậy ;))

Vũ Đức

Xe tăng
Đánh bài với đánh bạc có giống nhau ko ?
Đánh bạc mà ko bị bắt quả tang, chỉ nghe nói, nghe kể thì có phạm tội ko ?
Luật nào cấm tìm kiếm trai bao mà kêu là coi thường pháp luật ?
Cũng là 1 ý hay.Giờ Sư đc làm tất cả việc như người thường...vậy tốt quá rồi.Thu thuế thôi nhỉ và trả chùa lại cho dân quản lý...thay vì cho 1 cá nhân ( Sư quản lý ).

SongTu

Xe buýt
Cũng là 1 ý hay.Giờ Sư đc làm tất cả việc như người thường...vậy tốt quá rồi.Thu thuế thôi nhỉ và trả chùa lại cho dân quản lý...thay vì cho 1 cá nhân ( Sư quản lý ).
Sư với chùa là việc của Đạo Phật, nó cũng giống như Cha với nhà thờ là chuyện của Đạo Chúa, mọi việc nên xét dưới góc độ công bằng và đúng bản chất sự việc.

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Sư với chùa là việc của Đạo Phật, nó cũng giống như Cha với nhà thờ là chuyện của Đạo Chúa, mọi việc nên xét dưới góc độ công bằng và đúng bản chất sự việc.
Đạo phật có giới luật của tỳ kheo, giới luật này nghiêm cẩn gấp trăm lần luật pháp.
Nếu sư không tuân thủ giới luật tỳ kheo thì buộc phải xả giới hoàn tục

SongTu

Xe buýt
Xin lỗi cụ, em không nhận thấy có sự tranh luận thiện chí.

SongTu

Xe buýt
Đạo phật có giới luật của tỳ kheo, giới luật này nghiêm cẩn gấp trăm lần luật pháp.
Nếu sư không tuân thủ giới luật tỳ kheo thì buộc phải xả giới hoàn tục
Vậy thì cứ xử theo giới luật và việc xử theo giới luật là việc của nhà chùa, sao lại lôi vấn đề pháp luật vào việc này nhỉ,

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì cứ xử theo giới luật và việc xử theo giới luật là việc của nhà chùa, sao lại lôi vấn đề pháp luật vào việc này nhỉ,
Vì ông sư này ngoài một tỳ kheo còn là một công dân VN.
Ông ấy bị 2 tầng luật chi phối là luật pháp và luật đạo.
Ông ấy vi phạm cả luật pháp lẫn luật đạo.
Nhà chùa xử ông ấy theo luật đạo đó là chuyện riêng của chùa của giáo hội nhưng bên cạnh đó ông ấy còn vi phạm luật pháp nên mọi người dân có quyền yêu cầu xử.
Bên cạnh đó ông sư này nhận của bố thí cúng dường của phật tử nên phật tử có quyền yêu cầu và giám sát nhà chùa và giáo hội phật giáo dùng luật đạo để xử ông sư này.
Việc này là bình thường và hiển nhiên không có gì bàn cãi

SongTu

Xe buýt
Vì ông sư này ngoài một tỳ kheo còn là một công dân VN.
Ông ấy bị 2 tầng luật chi phối là luật pháp và luật đạo.
Ông ấy vi phạm cả luật pháp lẫn luật đạo.
Nhà chùa xử ông ấy theo luật đạo đó là chuyện riêng của chùa của giáo hội nhưng bên cạnh đó ông ấy còn vi phạm luật pháp nên mọi người dân có quyền yêu cầu xử.
Bên cạnh đó ông sư này nhận của bố thí cúng dường của phật tử nên phật tử có quyền yêu cầu và giám sát nhà chùa và giáo hội phật giáo dùng luật đạo để xử ông sư này.
Việc này là bình thường và hiển nhiên không có gì bàn cãi
Nói chuyện luật pháp mà chỉ nói kiểu khơi khơi như vậy thì ko thuyết phục lắm, và cụ cũng không nên lồng ghép chuyện giới luật với pháp luật vào nhau như thế, nó không minh bạch.

XSim

Xe container
Sư có giới luật của tỳ kheo do Phật Thích ca đặt ra.
Nếu sư không thích giới luật thì mời sư xả giới hoàn tục rồi sinh hoạt như người thường muốn làm gì cũng được.
Chứ sư muốn làm tỳ kheo sinh hoạt trong tăng đoàn và nhận bố thí của tín chủ mà đòi sinh hoạt như người thường thì sư khôn quá.
Khôn như sư chỗ em exciter ban đêm nó lùng hết rồi
Em thì chả biết tỳ kheo nó thế nào, chỉ biết ặn thịt trước là một giới sau hóa ra cũng không phải bắt buộc nên em đoán mấy cái kia cũng vậy.

tienaka

Xe điện
Xin lỗi cụ, em không có ý gì nhưng cụ đã đọc cái ý kiến tranh luận của họ chưa ?
Mỗi người có ý kiến riêng mà cụ. Nhưng cũng không nên mang bme ra chửi nhau nt.
e tính vang cụ phát nhưng để cụ bình tĩnh em vol cụ nhé

Isu_zu

Tháo bánh
Thì làm sao ?
Ông ta là Sư thì là Sư đối với những người theo Đạp Phật, với những người ko theo Đạp Phật thì ông ta chỉ là người bình thường như bao người khác. Có lý do gì để 1 người không theo Đạo Phật chửi ông ta với tư cách là Sư ko nhỉ ?
Cụ sai, vì ông ta xưng là Hòa thượng Thích đủ Thứ với tất cả mọi người. Còn nói như cụ, thì ông ta phải xưng tên là Hòa Thượng... (với tăng ni Phật tử) và tên là Đào công Sự (với người thường).

SongTu

Xe buýt
Mỗi người có ý kiến riêng mà cụ. Nhưng cũng không nên mang bme ra chửi nhau nt.
e tính vang cụ phát nhưng để cụ bình tĩnh em vol cụ nhé
Thật sự cám ơn thiện chí của cụ.
Cụ tìm lại giùm em xem còm nào của em lôi bm người ta ra chửi ?

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chả biết tỳ kheo nó thế nào, chỉ biết ặn thịt trước là một giới sau hóa ra cũng không phải bắt buộc nên em đoán mấy cái kia cũng vậy.
Cụ nói sai.
Trong 250 giới tỳ kheo không có giới nào cấm ăn thịt cả nhưng chỉ cho phép tỳ kheo ăn tam tịnh nhục tức loại thịt không nghe tiếng kêu con vật khi bị giết, không thấy cảnh con vật đó bị giết và biết con vật đó bị giết không phải để làm thịt cho mình.
Tỳ kheo bị cấm ăn thịt do vua Lương võ Đế ở Trung Hoa đặt ra và các tỳ kheo Trung Hoa tuân thủ và truyền sang Cao ly Nhật và Bắc việt.
Còn Nam việt, Lào, Cam, Thái, Myanmar theo phật giáo nguyên thủy từ Ấn sang thì tỳ kheo được ăn thịt chỉ cần thịt tam tịnh là được

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Nói chuyện luật pháp mà chỉ nói kiểu khơi khơi như vậy thì ko thuyết phục lắm, và cụ cũng không nên lồng ghép chuyện giới luật với pháp luật vào nhau như thế, nó không minh bạch.
Như thế nào là khơi khơi?
Tôi đưa quy định luật pháp rõ ràng ra ông sư này nếu đánh bạc và mua dâm là vi phạm pháp luật.
Chưa kể còn vi phạm nghiêm trọng giới luật tỳ kheo

tienaka

Xe điện
Thật sự cám ơn thiện chí của cụ.
Cụ tìm lại giùm em xem còm nào của em lôi bm người ta ra chửi ?
Đúng là thành thật xl cụ em trích bài cụ kia nói cụ mà sao nó nhảy qua cụ