[Funland] Ông Sam Rainsy của Campuchia

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Nó đang muốn lôi kéo mình thì phải ủng hộ mình. Thế theo cụ thì làm thế nào?
Nó ủng hộ Cam đưa quân sang Tây Nguyên lập cứ, lập các vùng đòi tự trị .... từ đấy làm loạn VN, rồi thò chân vào VN.
Biến VN trở thành chiến trường của nó và Tàu.
Cụ ngây thơ nghĩ là nó ủng hộ mình phang Cam à?

Gionam72

Xe lăn
Nó ủng hộ Cam đưa quân sang Tây Nguyên lập cứ, lập các vùng đòi tự trị .... từ đấy làm loạn VN, rồi thò chân vào VN.
Vậy theo cụ đối sách của mình là thế nào? Nếu trường hợp cụ vừa đưa ra xảy ra.

yukana2023

Xe máy
Mỹ sẽ không ủng hộ VN, nhưng chắc cũng sẽ ko ủng hộ Cam, vì với Mỹ thì Cam là con số 0 còn VN khá hơn tý, đc 0,5.
Tàu sẽ ủng hộ Cam, và như thế Mỹ sẽ chờ đợi và bắt VN phải cho Mỹ 1 vài thứ Mỹ muốn nếu muốn đc Mỹ ủng hộ.
Về cơ bản nếu thực sự Cam muốn làm loạn thì sẽ rất bất lợi cho cả Cam và VN, chỉ có Mỹ và Tàu thì đều thích cả.

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Vậy theo cụ đối sách của mình là thế nào? Nếu trường hợp cụ vừa đưa ra xảy ra.
Đối sách là cứ tát chết nó đi, cóc cần thằng nào ủng hộ.
Khóa biên được Thái Lan thì càng tốt.
Việc mình mình làm, nhà mình mình giữ.

Gionam72

Xe lăn
Đối sách là cứ tát chết nó đi, cóc cần thằng nào ủng hộ.
Khóa biên được Thái Lan thì càng tốt.
Việc mình mình làm, nhà mình mình giữ.
Đánh thì nhất định phải đánh rồi. Nhưng lại ăn cấm vận thôi.
Phải đưa ra LHQ trước khi đánh
Vị thế của Việt Nam khác xưa rồi
Anh, Pháp thì chẳng có lý do gì phản đối.
Nga thì chắc chắn ủng hộ VN (Khi mà cuộc chiến ở UK Việt Nam bỏ phiếu trắng)
Mỹ đang muốn lôi kéo ta chắc chắn sẽ ủng hộ ta. Chỉ có Tàu là phản đối.
Ngay cả ở ASEAN cũng rất nhiều nước cay mũi với thằng Cam này. ( vì nó mà không ra được thông cáo chung )

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Đánh thì nhất định phải đánh rồi. Nhưng lại ăn cấm vận thôi.
Phải đưa ra LHQ trước khi đánh
Vị thế của Việt Nam khác xưa rồi
Anh, Pháp thì chẳng có lý do gì phản đối.
Nga thì chắc chắn ủng hộ VN (Khi mà cuộc chiến ở UK Việt Nam bỏ phiếu trắng)
Mỹ đang muốn lôi kéo ta chắc chắn sẽ ủng hộ ta. Chỉ có Tàu là phản đối.
Ngay cả ở ASEAN cũng rất nhiều nước cay mũi với thằng Cam này. ( vì nó mà không ra được thông cáo chung )
Đấy là cụ nghĩ thế thôi.
Mấy thằng Asean nó thấy Cam phang nhau với VN nó lại chả thích quá, ngồi đấy mà mơ nó cay, nó còn bơm thêm cho Cam nữa là khác.
Mỹ cần lôi kéo VN nhưng cũng sẵn sàng biến VN thành chiến trường của nó và Tàu. Nên tốt nhất đừng có để thằng Mỹ nhảy vào cuộc chiến VN - Cam ( nếu cuộc chiến này xảy ra ).

Gionam72

Xe lăn
Đấy là cụ nghĩ thế thôi.
Mấy thằng Asean nó thấy Cam phang nhau với VN nó lại chả thích quá, ngồi đấy mà mơ nó cay, nó còn bơm thêm cho Cam nữa là khác.
Mỹ cần lôi kéo VN nhưng cũng sẵn sàng biến VN thành chiến trường của nó và Tàu. Nên tốt nhất đừng có để thằng Mỹ nhảy vào cuộc chiến VN - Cam ( nếu cuộc chiến này xảy ra ).
Nếu để chọn Việt Nam hay Cam. Chắc chắn các nước xẽ chọn Việt Nam. Chỉ cần chúng nó ngồi im không nói gì để VN tẩn Cam là được rồi.

Mr.Chem

Xe điện
Ơ...tự nhiên từ 1 chuyện cá nhân giờ lại ra chuyện đánh đấm giữa 2 quốc gia có chủ quyền các cụ. Bình tĩnh giữ thớt đi các cụ.

XSim

Xe container
Ơ...tự nhiên từ 1 chuyện cá nhân giờ lại ra chuyện đánh đấm giữa 2 quốc gia có chủ quyền các cụ. Bình tĩnh giữ thớt đi các cụ.
Thì liên quan đến quan hệ VN-Cam thì mình mới quan tâm đến tay Sam này chứ không thì ai để ý :))

ar3a

Xe điện
Cụ tham khảo, số liệu IMF:

Năm 2022, GDP đầu người VN hơn gấp đôi Lào và Cam, thậm chí Cam còn kém Lào.

Năm 1990 GDP đầu người Philppines còn hơn VN đến gần 9 lần, thế mà năm 2022 VN đã bằng 1,1 lần Phi.
Cam chuẩn bị điều chỉnh GDP rồi các cụ, tăng thêm 30%. Thực tế như em đi cả 2 nước thì thấy Cam giàu hơn Lào, nên con số GDP nhiều khi nó không chính xác.

.

angkorwat

Xe container
Người OF
Hiện giờ TQ, Nhật, Hàn là ba nước đang đầu tư bên Campuchia rất nhiều. Nên nó phát triển rất nhanh. Còn để xảy ra chiến tranh giữa ta và Cam thì khó lắm. Dân Cam hiện từ bao đời nay không ưa VN, nhưng bảo đánh nhau với VN thì họ không dám đâu. Em lang thang nói chuyện với dân Cam nhiều thì phần đa họ không muốn có chiến tranh với VN, chỉ muốn phát triển làm giàu để có tiền đi du lịch như thời ông hoàng Xihanuc thôi.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nằm mơ, Mỹ nó cần qué gì biết Cam Tàu hay Cam Việt.
Cam càng loạn càng tốt, mà càng phá làng phá xóm nó càng thích.
Hơi đâu mà nó ủng hộ thằng nào. Có khi nó còn ủng hộ Cam tẩn VN chứ ngồi đấy mà đòi nó ủng hộ VN. VN có loạn thì nó mới nhảy vào kiếm chác được
Mỹ quan ngại vì tàu chiến khựa có thể đóng ở căn cứ Hải quân trong vịnh Thái Lan đấy cụ. Mỹ mà ko quan tâm thì đã chẳng có cuộc ctvn khốc liệt.

Gionam72

Xe lăn
Hiện giờ TQ, Nhật, Hàn là ba nước đang đầu tư bên Campuchia rất nhiều. Nên nó phát triển rất nhanh. Còn để xảy ra chiến tranh giữa ta và Cam thì khó lắm. Dân Cam hiện từ bao đời nay không ưa VN, nhưng bảo đánh nhau với VN thì họ không dám đâu. Em lang thang nói chuyện với dân Cam nhiều thì phần đa họ không muốn có chiến tranh với VN, chỉ muốn phát triển làm giàu để có tiền đi du lịch như thời ông hoàng Xihanuc thôi.
Cam sẽ không dám gây hấn với Việt Nam đâu.
Ngoài đất nước bị tàn phá, mất chế độ. Và cái quan trọng nhất là mất quyền lực của gia đình họ Hun. ( chỗ này giống họ Kim ở Triều Tiên)

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Bởi vì trung lập nên có thể bị thế. Các cụ ủng hộ ngoại bang hỗ trợ ly khai bên thớt kia ko biết có thấy xấu hổ trước những người vừa hy sinh ko.

hd-vt

Xe container
Không sao đâu cụ ạ, chém gió phải thế. Gọi là đào sâu vấn đề ạ. :D :)):P

Camontinhyeu

Xe điện
Em chỉ thấy một nước cờ Hun sai là cho Tàu lập căn cứ quân sự trong khi VN sau 90 cũng ko có ý định xâm lấn lãnh thổ như TQ với mình. Đồng ý là họ có chủ quyền nhưng rước voi ảnh hưởng đến quốc gia lân cận cũng ko phải là phương án hay, trong khi ít nhiều cũng là ân nhân của mình.

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu để chọn Việt Nam hay Cam. Chắc chắn các nước xẽ chọn Việt Nam. Chỉ cần chúng nó ngồi im không nói gì để VN tẩn Cam là được rồi.
Cụ ngây thơ thật hay giả vờ?
1 VN ổn định sẽ hút hết cmn nguồn vốn đổ vào Thái, Phi, Indo. 1 VN loạn thì nguồn vốn này lại chảy ngược sang nước đó.
Nếu cụ là Thái thì cụ ủng hộ Cam hay VN? Ủng hộ VN đập chết Cam để rồi biên giới sát Thái à?
Phi, Indo: VN mà loạn nó lại chả có cơ hội kiếm tí Trường Sa, vậy nó ủng hộ VN hay bơm Cam tát nhau với VN?
Như cụ nói trước đấy Asean về quân sự chả hãi VN 1 phép. Vậy VN suy yếu thì chúng nó chả thích quá.
Vậy nên còn khuya mới có chuyện nó ngồi im cho cụ tẩn Cam. ( Em mà là bọn đấy em bơm để Cam - VN chết chùm ).

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
C
Bởi vì trung lập nên có thể bị thế. Các cụ ủng hộ ngoại bang hỗ trợ ly khai bên thớt kia ko biết có thấy xấu hổ trước những người vừa hy sinh ko.
Chuyện của nước xa VN thì kệ cmncn ly khai, còn VN em không ủng hộ trong nước bất kỳ thằng nào ly khai: Ly khai đập chết tiệt nọc luôn.
Nhưng mà Cam, Tàu, Thái, ... các nước quanh VN mà chúng nó định ly khai thì em ủng hộ bọn ly khai.
Còn cụ ủng hộ hay không kệ cụ.

Thiên_Phong

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ quan ngại vì tàu chiến khựa có thể đóng ở căn cứ Hải quân trong vịnh Thái Lan đấy cụ. Mỹ mà ko quan tâm thì đã chẳng có cuộc ctvn khốc liệt.
CTVN giai đoạn trước nó khác bây giờ. Mấy căn cứ của Cam so với Phi thế nào được.