[Funland] Ông Hoàng Bảy là ai???

rubytran2

Xe buýt
lehoi_Bao Ha.jpg

lehoi_Bao Ha_2.jpg

lehoi_Bao Ha_3.jpg

rubytran2

Xe buýt
Đây là công nhận của Bộ Văn Hoá về di tích cũng như vị anh hùng thờ tại ngôi đền này các cụ nhé!
Đền Bảo Hà tọa lạc dưới chân đồi Cấm, bên tả ngạn sông Hồng, được xếp hạng Di tích lịch sử - văn hoá cấp Quốc gia từ năm 1997 tại Quyết định số 3457-QĐ/VH ngày 5.11.1997 của Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ VHTTDL). Đây là nơi thờ thần vệ quốc Hoàng Bẩy, người đã có công chỉ huy quân sỹ và nhân dân chống giặc ngoại xâm bảo vệ miền biên cương. Ngoài các lễ thường niên như lễ tuần rằm và lễ vọng tiệc các thánh trong hệ thống các mẫu, tướng,... thờ chính tại các đền trong cả nước; Đền Bảo Hà có rất nhiều ngày lễ hội như Lễ thượng nguyên (Rằm tháng Giêng), Lễ tiệc quan Tuần Tranh (25.5 âm lịch), Lễ Tất niên đón giao thừa chào năm mới (dịp Tết Nguyên Đán), Lễ hội Đền (tháng 7 âm lịch).

Forza Azzurri

Xe điện
Em thì chứng kiến và công nhận có thật chuyện xin số này L-) Vì có lần cty em đi 1 đoàn đúng 101 người và ai cũng vào xin ...sau đó ra bàn nhau mỗi người đánh 1 con đề khác nhau (em ko chơi vì ko tin), vậy mà 6 rưỡi chiều hôm đó vẫn có 1 người trúng mới ghê....thiêng thế [-O<[-O<[-O<
Chết cười =))

rubytran2

Xe buýt
Bộ Văn Hoá đã công nhận rồi mà có ông còn đòi tư liệu để làm rõ, nực cười :D

Fd79

Xe tải
Em thì chứng kiến và công nhận có thật chuyện xin số này L-) Vì có lần cty em đi 1 đoàn đúng 101 người và ai cũng vào xin ...sau đó ra bàn nhau mỗi người đánh 1 con đề khác nhau (em ko chơi vì ko tin), vậy mà 6 rưỡi chiều hôm đó vẫn có 1 người trúng mới ghê....thiêng thế [-O<[-O<[-O<
Lại chém đoàn nhà cụ đi không phải là 99 người mà là 101 người và cụ không chơi, có 1 người trúng

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Tranh k phải ông hoàng mà là 1 trong 5 vị Quan lớn. Quan lớn trên ông Hoàng 2 bậc.
Tứ mẫu -> 5 quan lớn -> 12 chầu bà -> các ông Hoàng
5 Cụ Quan này cụ thể là như nào vậy cụ ơi?

babetnhe_no1

Xe buýt
Quan Lớn Đệ Nhất Thượng Thiên
Quan Lớn Đệ Nhị Thượng Ngàn (hoặc Quan Lớn Đệ Nhị Giám Sát)
Quan Lớn Đệ Tam Thoải Phủ
Quan Lớn Đệ Tứ Khâm Sai
Quan Lớn Đệ Ngũ Tuần Tranh

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Quan Lớn Đệ Nhất Thượng Thiên
Quan Lớn Đệ Nhị Thượng Ngàn (hoặc Quan Lớn Đệ Nhị Giám Sát)
Quan Lớn Đệ Tam Thoải Phủ
Quan Lớn Đệ Tứ Khâm Sai
Quan Lớn Đệ Ngũ Tuần Tranh
Cụ cho em hỏi thêm chút ạ:
Em đi lễ các đền thấy có Mẫu Thượng Thiên, Mẫu Địa, Mẫu Thoải (Thuỷ), Mẫu Thượng Ngàn
Vậy 3 Quan: Thiên, Thuỷ (Thoải), Ngàn ở trên là đi theo 3 Mẫu tương ứng hay là độc lập ạ?
Vậy có Quan nào ứng với Địa không ạ?

Binhan.4ever

Xe buýt
Thế đsvh vẫn nghèo nàn lắm 😁
Muốn đời sống văn hóa không nghèo nàn mà phải đi chùa, trẩy hội, chen chúc thì nhường cụ hết. Bọn em văn hóa tinh thần nghèo nàn chỉ đi du lịch biết đó đây, đời sống các vùng miền trong và ngoài nước.

Để nâng cao dân trí, văn hóa, tinh thần thì đi 1 nước asean thôi em cho là bằng mấy lần đi chùa, trẩy hội. U u mê mê bao giờ mới khá được.

dpl

Xe lăn
Em thì không bao giờ tin chuyện Thần ,Thánh gì cả
Duy nhất em chỉ thắp hương tưởng nhớ ông bà bố em thôi.Chứ bảo em đi lễ ở đền chùa cầu này ,xin kia thì ko bao giờ em đi.Mà có đi em cũng chỉ đứng ngoài cho thoáng ,thứ nhất là em ko tin, thứ 2 là em ko thích chen chúc chỗ đông người
À mà hôm nọ về quê vợ, bà ngoại rủ em với vợ em đi xem bói . Vào đền hay phủ gì đó của bà ý mà em thấy khiếp , chiếu ngồi thì bẩn, ngoài sân thì treo đầy phụ tùng của phụ nữ. Em té khẩn.Lúc sau thấy vợ ra gọi vào ,thôi thì vào nghe bà ý phán
Năm nay cẩn thận đồng nghiệp chơi xấu
Cuối năm cẩn thận đừng dính vào gái mú .Đèo mẹ em chán quá đứng mịa dậy.Mụ vợ về mặt ko vui bảo cứ cẩn thận đấy.Em bảo em trên răng dưới 2 cái đầu gối gái nào nó theo.Công ty thì công ty gia đình toàn anh em họ hàng ,cả công ty có 4 người 1 ông giám đốc ,3 ông phó kiêm tất. 🤣🤣🤣🤣🤣Thế chơi nhau kiểu gì.Mất mịa 5 lít đặt lễ bực hết cả người.Nói chung,bọn thầy bói này phải bỏ tù hết gặp người yếu bóng vía nó chăn cho hết đời.Rồi tan nát cửa nhà
Em thì hôm cn cũng vì chiều mẹ vợ nên đèo mọi ng lên Thái Nguyên khám "cậu Phú" chữa bệnh tâm linh. Nói sai hết từ con e đến đất nhà e :))
Thế là mất toi mấy lít tiền xăng ăn uống và 1 ngày cn đẹp trời @@

bspvietnam

Xe tăng
Tín ngưỡng của đa số người Việt đang bị lệch lạc, các đối tượng buôn thần bán thánh thì đục nước béo cò, thêu dệt các câu chuyện hoang đường và lợi dụng sự mê muội của dân chúng để kiếm tiền.
Theo các nguồn chính thống, ông Hoàng Bảy là danh tướng thì đó là người có thật, mà đã là người thì không có năng lực siêu nhiên để ban phúc hoặc giáng họa.
Vậy cầu khấn một người không có khả năng ban phúc cho mình, hoặc lo sợ người đó gáng họa cho mình là việc làm dị đoan, mê muội, hoang đường.
Với các danh tướng có công với đất nước, xây dựng nơi tưởng niệm và tổ chức các hoạt động để tưởng nhớ người đó đã mang lại hòa bình cho dân tộc, giáo dục mọi người về truyền thống vv...mới đúng.
lehoi_Bao Ha.jpg

lehoi_Bao Ha_2.jpg

lehoi_Bao Ha_3.jpg

Đây là công nhận của Bộ Văn Hoá về di tích cũng như vị anh hùng thờ tại ngôi đền này các cụ nhé!
Đền Bảo Hà tọa lạc dưới chân đồi Cấm, bên tả ngạn sông Hồng, được xếp hạng Di tích lịch sử - văn hoá cấp Quốc gia từ năm 1997 tại Quyết định số 3457-QĐ/VH ngày 5.11.1997 của Bộ Văn hóa - Thông tin (nay là Bộ VHTTDL). Đây là nơi thờ thần vệ quốc Hoàng Bẩy, người đã có công chỉ huy quân sỹ và nhân dân chống giặc ngoại xâm bảo vệ miền biên cương. Ngoài các lễ thường niên như lễ tuần rằm và lễ vọng tiệc các thánh trong hệ thống các mẫu, tướng,... thờ chính tại các đền trong cả nước; Đền Bảo Hà có rất nhiều ngày lễ hội như Lễ thượng nguyên (Rằm tháng Giêng), Lễ tiệc quan Tuần Tranh (25.5 âm lịch), Lễ Tất niên đón giao thừa chào năm mới (dịp Tết Nguyên Đán), Lễ hội Đền (tháng 7 âm lịch).

cuongkilo

Xe tăng
Em thì hôm cn cũng vì chiều mẹ vợ nên đèo mọi ng lên Thái Nguyên khám "cậu Phú" chữa bệnh tâm linh. Nói sai hết từ con e đến đất nhà e :))
Thế là mất toi mấy lít tiền xăng ăn uống và 1 ngày cn đẹp trời @@
Nói chung giờ khó khuyên các cụ lắm ạ ! Thôi thì tuổi già mình cũng chiều lòng 1 tý ,cho các cụ vui.
Nhưng ko kiểm soát đc ,bọn thầy bói sẽ làm tan nhà nát cửa ngay, chưa kể nó chăn dắt cúng bái ,giải hạn cả năm .Nhà bạn em 2 vc bỏ cả nhau vì và mẹ ck ham mê bói toán rồi đấy

cuongkilo

Xe tăng
Nói chung giờ khó khuyên các cụ lắm ạ ! Thôi thì tuổi già mình cũng chiều lòng 1 tý ,cho các cụ vui.
Nhưng ko kiểm soát đc ,bọn thầy bói sẽ làm tan nhà nát cửa ngay, chưa kể nó chăn dắt cúng bái ,giải hạn cả năm .Nhà bạn em 2 vc bỏ cả nhau vì và mẹ ck ham mê bói toán rồi đấy
Mà tháng này bọn thầy Bói, Sư hổ mang chăn dắt ác hơn hẳn

Pigeon22

Xe đạp
Với bề trên phật thánh đều thử thách và xét tâm. Nên đôi khi sẽ rất khó để hiểu hết đc. Tất cả đều do con người và đều có nhân quả cả.
Em nghĩ Phật hay Thánh đều không thử thách và xét tâm đâu cụ. Phật cho con đường đó, tùy duyên từng người ai ngộ được đến đâu thì tốt cho bản thân và ngược lại. Đang tháng 7 âm, có câu chuyện rất hay về đại đức Mục Kiền Liên. Người nổi tiếng " thần thông đệ nhất", vậy nhưng ông xuống thăm mẹ ở cõi ngạ quỷ mà dùng mọi sức đưa bát cơm cho mẹ ăn, nhưng không làm sao để mẹ ăn được. Tuy ông đã đạt đến quả vị niết bàn, thần thông vô biên nhưng chi tiết đó cũng đủ truyền tải không ai can thiệp nổi vào cuộc sống của mỗi cá nhân được. Em nghĩ xin, cho trong đời sống tâm linh là rất khó để có. Làm việc thiện, tốt thì người khác cũng sẽ giúp mình mà mình không biết và ngược lại.

babetnhe_no1

Xe buýt
Cụ cho em hỏi thêm chút ạ:
Em đi lễ các đền thấy có Mẫu Thượng Thiên, Mẫu Địa, Mẫu Thoải (Thuỷ), Mẫu Thượng Ngàn
Vậy 3 Quan: Thiên, Thuỷ (Thoải), Ngàn ở trên là đi theo 3 Mẫu tương ứng hay là độc lập ạ?
Ngàn ở trên là đi theo 3 Mẫu tương ứng hay là độc lập ạ?
=>>Hình như là độc lập cụ ạ, cái này thì e k rõ nữa
=>>Là quan đệ tứ khâm sai đó cụ, cai quản đất bằng và có trách nhiệm khâm sai khắp vùng, giữ yên bình cho dân chúng

Hự.

Xe điện
Nguyễn Tuấn. Nay còn đền Lăng Xương thờ cả Cha mẹ Ngài. Giếng Thiên Thanh quanh năm có nước trong vắt, bên cạnh là hòn đá Quỳ. Khi Thánh Mẫu chuyển dạ sinh Thánh Tản Viên, bà khuỵu chân chống tay xuống phiến đá, ngón tay hằn lên đến nay vẫn còn.
Làm em liên tưởng trong truyện kiếm hiệp cũng có các cao thủ phát chưởng vào vách đá hay chuông đồng cũng lõm hình bàn tay. Nhưng phải khổ luyện cả đời hay gặp kì duyên gì đó.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Ngàn ở trên là đi theo 3 Mẫu tương ứng hay là độc lập ạ?
=>>Hình như là độc lập cụ ạ, cái này thì e k rõ nữa
=>>Là quan đệ tứ khâm sai đó cụ, cai quản đất bằng và có trách nhiệm khâm sai khắp vùng, giữ yên bình cho dân chúng
Cảm ơn Cụ
Hệ thống các Chức sắc trong Tín ngưỡng Tứ Phủ cũng khá đồ sộ
Em thấy vẫn tồn tại 2 "nhánh" là Tứ Phủ và Tam Phủ
Vậy khác và giống nhau như nào ạ?

lenhhoxung1980

Xe điện
Bố em nghe lời thầy bói, sửa mộ ông em đến 3-4 lần rồi. Nói mãi chả được.

Lái xe máy

Xe tăng
Nói chung là 5 con của Ngọc Hoàng, hàng sau Tứ mẫu.
Trong đó Quan lớn Đệ Tam, và Quan lớn Đệ Ngũ hay giáng trần nhất.
Đệ Nhất là con cả cai quản toàn bộ, dạng như Thái tử thay Cha cai quản trời đất.
Đệ Nhị cai quản Thủy cung
Đệ Tứ sinh tử.
Quan1 , 4 k giáng trần (k nhập đồng) nên k có đền riêng.
Quan 5 hay giáng trần nhất, có đền Tuần Tranh (Ninh Giang, Hải Dương) nên gọi là Quan lớn Tuần Tranh.
Về cái hay của Đạo Mẫu VN có nét tương đồng với Thần thoại Hy Lạp. Đều là tôn giáo đa thần, có một thần cai quản chung (Vua Cha-Dớt), và phân công nhiệm vụ cho các thần khác cai quản riêng các lĩnh vực. Trong đó các thần k phải đẹp vành vạnh mà rất người. Cũng đủ yêu ghét và rất ưa nịnh, thích mặc quần áo đẹp, sản vật ngon. Gọi là tính cách "đồng bóng".