[Funland] Ông bố , Ân hận cả đời

tomoabc

Xe tải
Loại bố như thằng này thì ko xứng đáng có con

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Sao dân mình cứ phòng chống cho con theo kiểu lo hộ nó thế nhỉ? cứ sợ rơi là bảo làm lưới, che chắn ban công mà gần như ko thấy đặt vấn đề giáo dục ý thức cho con lên trước? Nhà m làm lưới nhưng nhà khác ko làm lưới, có những vị trí chỗ khác không an toàn, ko dạy con tự ý thức phải phòng tránh thì sao mà lo, mà ngăn chặn rủi ro mãi được?
Chung cư bên nước ngoài nó có giăng lưới chắn như mình đâu? Vì sao? vì nó đặt giáo dục an toàn vào ý thức của trẻ trước.

Trẻ về nhà cao tầng thì việc đầu tiên là phải dẫn nó đến ban công, các điểm nguy cơ và chỉ dẫn, dọa dẫm nó về sự nguy hiểm khi đu bám, đứng sát vị trí đó, chỉ rõ nó cái hậu quả nếu vi phạm là như thế nào để nó tự phòng tránh.

Con e về chung cư việc đầu tiên là e dẫn ra cửa sổ, ban công,... cho nó nhìn xuống hun hút thế nào rồi nói nó là nếu làm ntn thì sẽ có rủi ro rơi xuống, rơi xuống thì chết và ko được gặp bố mẹ, ko còn được dẫn đi chơi, được biết những cái hay ho của TG này ntn nữa... E dặn cả việc là bạn bè đến chơi con phải y/c bạn tránh những chỗ đó ra,... e cũng hướng dẫn cả cách nếu phải đóng cửa sổ thì làm như thế nào cho an toàn, ngó đầu ra cửa sổ thì ko được với quá vai như thế nào....

Chúng ta phải hướng tới việc giúp trẻ tự lo cho bản thân chứ ko nên suốt ngày đi bao bọc, lo hộ cho con. Như thế mới lâu dài được.

Nhà e chả có lưới, chấn song gì hết
Cụ dạy con cụ lường trước nguy cơ, nhưng cụ cũng nên học việc lường trước nguy cơ của việc con cụ không nắm vững việc lường trước nguy cơ như ý cụ muốn.
Thay vì chỉ dừng lại ở chỗ rông dài dọa con "không còn được biết những cái hay của TG này nữa" thì sau khi rông dài bài lý thuyết đó, cụ nên hành động thêm để ngăn chặn rủi ro đó, chả nhẽ lúc tai nạn xảy ra thì lại thắc mắc là "bố đã bảo con rồi, sao không nghe" à?

minhhai985

Xe lăn
Sao dân mình cứ phòng chống cho con theo kiểu lo hộ nó thế nhỉ? cứ sợ rơi là bảo làm lưới, che chắn ban công mà gần như ko thấy đặt vấn đề giáo dục ý thức cho con lên trước? Nhà m làm lưới nhưng nhà khác ko làm lưới, có những vị trí chỗ khác không an toàn, ko dạy con tự ý thức phải phòng tránh thì sao mà lo, mà ngăn chặn rủi ro mãi được?
Chung cư bên nước ngoài nó có giăng lưới chắn như mình đâu? Vì sao? vì nó đặt giáo dục an toàn vào ý thức của trẻ trước.

Trẻ về nhà cao tầng thì việc đầu tiên là phải dẫn nó đến ban công, các điểm nguy cơ và chỉ dẫn, dọa dẫm nó về sự nguy hiểm khi đu bám, đứng sát vị trí đó, chỉ rõ nó cái hậu quả nếu vi phạm là như thế nào để nó tự phòng tránh.

Con e về chung cư việc đầu tiên là e dẫn ra cửa sổ, ban công,... cho nó nhìn xuống hun hút thế nào rồi nói nó là nếu làm ntn thì sẽ có rủi ro rơi xuống, rơi xuống thì chết và ko được gặp bố mẹ, ko còn được dẫn đi chơi, được biết những cái hay ho của TG này ntn nữa... E dặn cả việc là bạn bè đến chơi con phải y/c bạn tránh những chỗ đó ra,... e cũng hướng dẫn cả cách nếu phải đóng cửa sổ thì làm như thế nào cho an toàn, ngó đầu ra cửa sổ thì ko được với quá vai như thế nào....

Chúng ta phải hướng tới việc giúp trẻ tự lo cho bản thân chứ ko nên suốt ngày đi bao bọc, lo hộ cho con. Như thế mới lâu dài được.

Dạy nhưng làm sao biết nó sẽ hoàn toàn làm theo. Trẻ con nó mải chơi, nó lại hay tò mò.

tomtomchát

Xe container
RIP cháu bé, ko được may mắn như mấy cháu gần đây :(
thôi chửi ông bố đi cc

NNS

Xe ngựa
E cũng ủng hộ phương án vừa dạy vừa lắp.đứa trẻ con 5 tuổi thì mải chơi nhiều lúc cũng quên lời dạy
em cũng dạy con tự lập, tự chủ từ bé, nhưng dạy 10 chắc éo gì nó dã vào 1 thằng con, người lớn rồi dạy mãi có khi còn chơi ngu nữa là trẻ, mà ko cứ con mình, con nhà em nó ko chơi ngu nhưng chả có gì đảm bảo con nhà khác sang chơi nghịch ngu, thậm chí dạy rồi mà lúc chơi với trẻ khác nó lại adua nghịch dại cả, phỏng cụ, nên chả hơi éo đâu đương đầu với mạo hiểm chỉ vì tinh tướng "con nhà mình dạy kĩ rồi". Nên lứoi an toàn là cái em lắp đầu tiên, cũng tương tự như các thiết bị an toàn điện trong nhà hay lan can cầu thang thôi.

inovavgj

Xe container
phòng còn hơn chống , mấy nhóc dưới 6 tuổi chưa ý thức được sự nguy hiểm
Đọc mấy cái tin như vầy, thấy ghét những cha mẹ, không có tí đầu óc nào .

Con trẻ còn bé , thì rất hiếu động, thích leo trèo, mà bố mẹ lại quá ỷ y . Tuổi nầy , không thể để cho con trẻ 1 mình mà không có người trông coi . Có bận đi họp hành, thì cũng nên tìm người coi bé chứ. Ai lại để cho con nít ở nhà có 1 mình . Bây giờ, có khóc , có ân hận đến ngàn lần đi nữa thì cũng muộn rồi
Đau lòng. Vừa đi lạc xong lại để nó ở 1 mình.
Để sểnh con đi lang thang trong thang bộ may mắn lần 1 có Nhân viên tòa nhà tìm thấy, lần 2 ngay sau đó thì quá tội nghiệp cho cháu bé. Trẻ con tầm tuổi này thì phải luôn trong tầm quan sát của cha mẹ/ người giám hộ. Thằng bố này Ngu hơn súc vật
Chả bám theo thì sao hả cụ, ko trông con an toàn thì làm ra tiền để làm cái vẹo gì?
E cũng ủng hộ phương án vừa dạy vừa lắp.đứa trẻ con 5 tuổi thì mải chơi nhiều lúc cũng quên lời dạy

santavn

Xe tải
Tùy quan điểm, sau vụ đỡ dc cháu bé rơi có thớt tranh luận kéo dài mấy chục trang vv có lắp hay ko lắp, tỷ lệ ý kiến chắc cũng phải tầm 90-10, và rộ lên phong trào đi lắp lưới, nói chung bgio đến cc đa phần các nhà đều làm hết. Tuy nhiên sau đợt đó đến nay lộp độp rơi chết mấy mạng rồi, e nghĩ ko phải do người ta ko giáo dục, không bảo ban, nhưng trẻ nhỏ từng đứa, tính hiếu động và tư duy khác nhau, thậm chí người lớn nhận thức cũng còn khác nhau. E nghĩ một số t/h các cháu không may bị nạn cũng có bố mẹ có ý nghĩ không cần thiết.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
em cũng dạy con tự lập, tự chủ từ bé, nhưng dạy 10 chắc éo gì nó dã vào 1 thằng con, người lớn rồi dạy mãi có khi còn chơi ngu nữa là trẻ, mà ko cứ con mình, con nhà em nó ko chơi ngu nhưng chả có gì đảm bảo con nhà khác sang chơi nghịch ngu, thậm chí dạy rồi mà lúc chơi với trẻ khác nó lại adua nghịch dại cả, phỏng cụ, nên chả hơi éo đâu đương đầu với mạo hiểm chỉ vì tinh tướng "con nhà mình dạy kĩ rồi". Nên lứoi an toàn là cái em lắp đầu tiên, cũng tương tự như các thiết bị an toàn điện trong nhà hay lan can cầu thang thôi.
Đến người lớn còn có lúc chủ quan sai lầm.nên e ủng hộ an toàn là trên hết.trong nhà mọi thứ đảm bảo an toàn cho trẻ nhỏ kết hợp giáo dục.giả sử có chuyện gì mình cũng không ân hận

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đến người lớn còn có lúc chủ quan sai lầm.nên e ủng hộ an toàn là trên hết.trong nhà mọi thứ đảm bảo an toàn cho trẻ nhỏ kết hợp giáo dục.giả sử có chuyện gì mình cũng không ân hận
e nói thật là có phải đứa trẻ nào đầu óc nó cũng dễ dàng tiếp thu được giáo dục đâu.dạy con mà dễ thế thì con ai cũng thành người.nên an toàn là trên hết

inovavgj

Xe container

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

Đồng ý, con em 3 tuổi là em cũng mang ra ban công dặn dò rồi, dặn dò là một chuyện, chúng vẫn là trẻ con, vẫn phải luôn giám sát trong tầm mắt

xebagacnhỏ

Xe hơi

Nhiều bố mẹ kệ con muốn chạy đâu thì chạy , vào siêu thị lăn lê bò toài chạy nhồng lên hắp nơi, trong nhà hàng đuổi nhau hò hét, bố mẹ ung dung xem đồ và ăn uống không hề nhắc nhở, vừa làm phiền người khác, lại vừa nguy hiểm. Nếu có sao chắc lại đổ lỗi cho người khác.

darthvader

Xe điện
Em thấy trẻ con còn bé thì phải lắp thôi, bọn nó nghịch nô đùa nhau chả biết thế nào, mải vui quên hết ... nguy hiểm thì chỗ nào cũng có, từ nhà cho đến ngoài đường không thể bao quát hết được nên thấy che chắn được khúc nào hay khúc đó .. lắp lưới an toàn không phải là quá cầu toàn ...

AnhViVu

Xe điện
Như cụ thế là chuẩn.

Sự việc xảy ra rất nhanh, nhiều khi chỉ đi vs mấy phút là đã xong. Nên chuyện lúc nào cũng theo dõi là bất khả thi.

Ở chung cư chỗ em Pccc còn yêu cầu không lắp lưới ở bản công. Lúc cháy không thể ứng cứu được
PCCC chỗ cụ thế là quan liêu, nói bỗ bã là nói láo.

"Qua nghiên cứu nội dung câu hỏi và đối chiếu với các yêu cầu của quy chuẩn, tiêu chuẩn Việt Nam, Cảnh sát PC&CC Thành phố xin gửi thông tin phản hồi như sau:
"Việc lắp đặt, bổ sung lưới cáp bảo vệ tại ban công căn hộ các tầng không làm ảnh hưởng đến các điều kiện an toàn PCCC của công trình. Tuy nhiên các lưới cáp bảo vệ này phải dễ dàng tháo dỡ trong trường hợp lực lượng Cảnh sát PC&CC tiếp cận phục vụ công tác cứu nạn, cứu hộ khi có sự cố cháy nổ xảy ra."

Jamebonds

Xe container
Nhiều bố mẹ kệ con muốn chạy đâu thì chạy , vào siêu thị lăn lê bò toài chạy nhồng lên hắp nơi, trong nhà hàng đuổi nhau hò hét, bố mẹ ung dung xem đồ và ăn uống không hề nhắc nhở, vừa làm phiền người khác, lại vừa nguy hiểm. Nếu có sao chắc lại đổ lỗi cho người khác.
Đó lại là chưa dạy con, chỉ thả con sau khi đã dạy
Con e lớp 5 bắt đầu phải tự đạp xe đi học, nhưng để làm điều đó thì phải 1 tháng đi xe đạp song song với nó, dạy hết luật lệ ngó nghiêng xin đường ntn. Bao giờ thấy nó thực hành tốt rồi thì mới thả ra cho đi.

Jamebonds

Xe container
Dạy nhưng làm sao biết nó sẽ hoàn toàn làm theo. Trẻ con nó mải chơi, nó lại hay tò mò.
Dạy xong rồi bắt nó nhắc lại, thực hành lại. Hôm sau rồi vài hôm sau lại kiểm tra lại, nó làm tốt thì thưởng tiền, quà cho nó. Không nhớ hoặc làm sai thì xử phạt

vuanhanghi

Xe điện
Ông bố này nếu ở các nước phương Tây hoàn toàn có thể dính lao lý vì để xảy ra cái chết của con mình

Jamebonds

Xe container
Cụ dạy con cụ lường trước nguy cơ, nhưng cụ cũng nên học việc lường trước nguy cơ của việc con cụ không nắm vững việc lường trước nguy cơ như ý cụ muốn.
Thay vì chỉ dừng lại ở chỗ rông dài dọa con "không còn được biết những cái hay của TG này nữa" thì sau khi rông dài bài lý thuyết đó, cụ nên hành động thêm để ngăn chặn rủi ro đó, chả nhẽ lúc tai nạn xảy ra thì lại thắc mắc là "bố đã bảo con rồi, sao không nghe" à?
Dạy xong rồi bắt nó nhắc lại, thực hành lại. Hôm sau rồi vài hôm sau lại kiểm tra lại, nó làm tốt thì thưởng tiền, quà cho nó. Không nhớ hoặc làm sai thì xử phạt. Bao giờ thấy thực hành răm rắp thì ko phải dạy nữa
Nhiều phụ huynh VN rất lạ, cứ bảo trẻ 5-6 tuổi nó biết gì đâu nên coi nhẹ việc dạy, quan điểm của e là phải luôn tư tưởng là trẻ có thể tiếp thu. Kể cả con e nó hỏi bất cứ vấn đề gì, nhiều lúc e nghĩ trả lời nó cũng ko hiểu hết, nhưng e sẽ trả lời chính xác cho nó chứ ko trả lời qua loa hoặc lấp liếm cho xong vì nghĩ có nói nó cũng ko hiểu.
Dạy con cái gì cũng phải đặt tiêu chí đúng lên đầu, ít nhất là nó ko bị tiếp thu lệch lạc (như kiểu VN lôi ngáo ộp ra dọa, bảo con đẻ từ nách,....)
Tại sao chung cư, căn hộ cao tầng bọn tây nó ko có lưới? Tại sao các điểm ngắm cảnh nguy hiểm của tây nhiều nơi chỉ có biển cảnh báo chứ nó lại ko quây lưới lại ngăn người tham quan. Vì nó xác định mọi người phải xây dựng được ý thức cho bản thân