Ối giời đất ơi Ford từ top đầu xuống gần đội sổ ...

xebanhxich

Xe tải
Bác không nói Ford cũng như vậy nhưng bác lôi cái vụ Audi với Bim Mẹc cũng không tin cậy vào cái thớt Ford bét về tin cậy thì đương nhiên người đọc phải hiểu là bác có ý so sánh rồi, nếu thực sự bác không có ý định so sánh thì bác phải xem lại cách hành văn. Doanh số Mỹ với châu Âu thì đầy, theo em chả cần bàn đến. Còn về mấy thiển ý của bác, ý em là thế này:
(1) Chọn xe hạng sang thì đúng là độ tin cậy không phải là quan trọng. Muốn biết tại sao thì phải hiểu được tại sao họ lại chọn xe sang. Thứ nhất nói là độ tin cậy không cao nhưng không có nghĩa là xe cứ ra đường là hỏng, chất lượng xe hơi bây giờ rất tốt, thi thoảng thì mới dính phốt thôi, cái này người mua xe sang biết và họ chấp nhận nó. BMW, Merc không đáng tin cậy bằng Toy, người ta thừa biết nhưng người ta vẫn mua, vì tần suất hỏng hóc đủ nhỏ để họ không phải quan tâm quá. Thứ hai đối với những người xài xe sang thì họ có rất nhiều khả năng lựa chọn xử lý khi có hỏng hóc xảy ra. Nhiều người có thêm loại xe "đáng tin cậy" để dự phòng, cũng như tài chính tốt, chấp nhận được các chi phí cho dịch vụ cứu hộ nên đối với họ việc hỏng hóc của cái xe không quá quan trọng (so với các tiêu chí khác). Thứ ba, tại sao họ biết xe không nằm trong top đáng tin cậy mà vẫn mua? Vì đối với họ tận hưởng đẳng cấp cao, thể hiện bản thân và an toàn mới là quan trọng nhất. Giả dụ như những người xài S Class, cái xe này nếu sử dụng hàng ngày liên tục mà 3 tháng liền không báo ra lỗi nào mới là kỳ cục. Vậy mà người ta vẫn đi. Tại sao thế? Đương nhiên là vì họ không quan trọng cái độ tin cậy chứ còn gì nữa, vì nếu không mua béng con Cam. Rất nhiều người chọn Cam.
(2) Không phải là mấy cái lỗi kỹ thuật chết người của Toy không quan trọng. Nhưng sau khi Toy mở chiến dịch recall rầm rộ thì doanh số lại đầu bảng. Điều đó chứng tỏ với phần đông người sử dụng lỗi kỹ thuật không ấn tượng bằng danh tiếng về độ tin cậy của Toy đã xây dựng được từ trước cũng như qua đợt thu hồi.

Giải thích của em nó đúng thôi, nhưng chắc là vẫn chẳng tiệm cận với suy nghĩ của bác, vì suy nghĩ của bác chưa chắc đúng :).
Em đến chịu cách luận văn chương của bác, nó giông giống như kiểu tôi không thấy ông chê bôi gì tôi, nhưng ông giễu cợt mấy thằng cháu đằng ngoại nhà bà thím của tôi, như vậy là kiểu gì ông cũng đang cạnh khóe tôi :)) .
Chả tranh luận làm gì nữa, vô bổ lắm :-$

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Cạnh khóe thằng cháu đằng ngoại nhà bà thím là luận văn chương hả bác? :D

fadco

Xe container
Sản phẩm của Ford là Mon hạ giá mãi có ông nào mua đâu, chỉ mấy bác mua xe cũ là tung hô nó thôi.
Ngay tại quê huơng của nó còn bị xếp xuống đáy độ tin cậy thì về lắp ráp ở VN làm sao tin được. Cứ nói khung vỏ dầy với đầm chỉ là tự an ủi thôi chứ mua xong dùng mới thấy nảy sinh nhiều vấn đề. Cứ nhìn xe cũ giá bán rẻ, ít người rước là biết ngay chất lượng sản phẩm!:>
Hờ hờ, theo lí luận của cụ hoa quả thì bim với mẹc cũ rớt giá thảm hại quá chứng tỏ xe lởm, ko đáp ứng được nhu cầu hưởng thụ của vietnamese thông minh nhất tg

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cạnh khóe thằng cháu đằng ngoại nhà bà thím là luận văn chương hả bác? :D
Hê hê bác Maz.

Ford nó phò thật nhưng em đã chứng kiến nhiều bạn bè bị tai nạn đến mức phải bỏ xe mà vẫn mua tiếp xe Ford và đa số mua lại đúng loại đã dùng!
Lý do thì chỉ nói rằng với số tiền tương đương hoặc hơn tí ti mà mua xe hãng khác ở tình huống tai nạn đó gần cầm chắc say goodbye forever bạn bè rồi!
Nhân tiện bác nhắc đến S-Klass thì em thấy bác cũng có lý! S của sếp em chết cảm biến ABS ở bánh sau bên phụ hai lần rồi! Tuy nhiên, to dài và lốp sau 275, lốp trước 255 thì phanh nó vưỡn ăn hơn xe cỏ nhiều! Ếch chết nhà em chạy số km đã gấp 3 con S kia nhưng chưa báo lỗi bất cứ thứ gì! Nhưng em vẫn đang đợi sếp bán rẻ như đã hứa để mua xe sếp!=))

Mazspeed

Xe container
Bác cũng kém may mắn nhỉ, sao mà có lắm bạn bị tai nạn thế! :)

minh0075

Xe điện
Hôm e đi lái thử fiesta ở Ford Nguyễn Xiển cũng được nghe quảng cáo đúng kiểu này, cậu kỹ thuật viên ngồi ghế phụ luôn mồm là hôm nọ có 1 nhân viên ở đây chở 4 người, xe lộn 4 vòng không chết, đi xe khác thì chết hết ròi.Trên xe hôm đó có thêm 2 má con 1 bác cỡ U50 ngồi cùng.
Quảng cáo kiểu này e thấy phản cảm, chưa kể đã gọi là tai nạn thì khó ai mà nói mạnh được.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Vâng. Đời người có nhiều vận hạn lắm bác ạ!
Mà bác phải bảo em may mắn vì bạn em toàn bị tai nạn kiểu Trời sập vào đầu mà người chả làm sao là quá may mắn ý chứ!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Hôm e đi lái thử fiesta ở Ford Nguyễn Xiển cũng được nghe quảng cáo đúng kiểu này, cậu kỹ thuật viên ngồi ghế phụ luôn mồm là hôm nọ có 1 nhân viên ở đây chở 4 người, xe lộn 4 vòng không chết, đi xe khác thì chết hết ròi.Trên xe hôm đó có thêm 2 má con 1 bác cỡ U50 ngồi cùng.
Quảng cáo kiểu này e thấy phản cảm, chưa kể đã gọi là tai nạn thì khó ai mà nói mạnh được.
Em có buôn xe đâu mà bác kêu em quảng cáo nhỉ? Em bực bọn Ford bỏ mẹ ra vì dịch vụ sau bán hàng quá chuối ý chứ!

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Em chưa mua Toy bao giờ (Ghét cách bán hàng), trước tới giờ toàn đi Honda, hiện tại đi cả Honda lẫn Ford, công nhận xe Nhật đi lành hơn thật nhưng Ford đi vẫn thích hơn nếu cùng phân khúc

NVL.

Xe buýt
Website
hanoiford3s.com
Có bác nào biết động cơ của năm 2012 là của hãng nào ko nhể?

lapin

Xe container
Của ford cụ ạ:))

ong dat

Xe tăng
Nhà e có tội với các cụ quá ạ !
Nhà e đưa ra cái thớt này chỉ muốn nói rằng: Xưa nay các cụ nhà ta chê Ford từ chất lượng sản phẩm, dịch vụ bán hàng, chính sách hậu mãi ... không phải là không có cơ sở (số đông các cụ đang dùng Ford nói như vậy) là có căn cứ, có cơ sở.
Thế mà một số cụ mở rộng phạm vi trao đổi dẫn đến dao kiếm vung loạn xạ, gạch đá bắn lung tung rồi ai cũng có tí thương tích thế này thì e ân hạn lắm ạ.
Xin thành thật tạ lỗi cũng các cụ \m/

Moon10

Xe hơi
Phúc đáp ý kiến bác Moon, Em- Sư tử đã có ý kiến trước đây ở thớt nói về Mondeo như sau để bác và các phò pher khác biết em đã hiểu về Ford thế nào nhé, và các còm có mâu thuẫn không =))
Em cho rằng Mon có đầm hơn xe cùng phân khúc 1 chút nhưng nhiều những hạn chế khác nhất là độ lành, chế độ bảo hành dẫn đến cả năm qua bán có hơn 2 chục chiếc là hậu quả tát yếu:))
Tại sao các bác cứ phải tung hô cho Ford cụ thể là Mon nhưng chả ông nào dám xuống tiền mua xe mới mà chỉ tìm mua xe cũ cho rẻ! Nó tin cậy, tốt, đẹp, bền lành mà người ta phải chấp nhận lỗ nặng thế ư:))
Vậy kụ là Sư tử (có người nói Sư tử cái, có người lại gọi là hoa quả) do đó em tập hợp lại là Sư tử cái buôn hoa quả.
Kụ nói sao phải tung hô Mong??? Sao kụ không hỏi kụ không đi Fo thì sao phải đả kích fo ghê thế, kệ mẹ nó đi dù kụ rảnh rỗi.
E nghĩ không phải là tung hô Mong đâu mà thấy nó quá hợp lý ít nhất là với em và bạn em nữa. Mà nói thật với kụ em đi Mong nhưng cũng éo quan tâm là 1 năm nó bán được bao nhiêu chiếc như kụ đâu. Xe đi thì ai cũng công nhận đầm chắc, e đi gần 2 năm vào gara cũng nhiều để bảo dưỡng, làm bảo hiểm và thấy hài lòng.
- Em mua bảo hiểm chính hãng, có vấn đề gì là vứt xe vào gara, 1-2 hôm sau mang về. OK?. em éo lo nghĩ như mọi người sợ gara nó làm này làm lọ với xe của mình.
- Có lần em đi và hé cửa trời cho mát thế là lúc mưa quên mất không đóng ngay, nước mưa đọng nhiều ở viền và chảy vào xe 1 ít. Em mang đến gara và họ làm bảo hành ngon lành - không mất tiền. Trường hợp này em nói thật Cam không bao giờ mắc phải đâu vì làm gì có cửa trời. Mấy bác Bim nói xe chỉ hỏng cái nó có thôi mà.
- Và nước đó nó chảy vào thành ghế lái làm hỏng điều chỉnh điện ghế. hãng bảo hành thay mới cho luôn. OK?
Nói chung em thấy dịch vụ không tồi tí nào.
Còn về giá mua xe. Kụ nhiều tiền mua Toy mới em kệ, tốt thôi đúng không ạ. Em ít xiền nên mua Mong 2010 chạy 8000km giá 750cu. So với xe mới lúc đó em tiết kiệm được 280 củ. So với Cam em tiết kiệm được có lẽ là 500 củ thì phải. Em vứt chỗ này vào tiết kiệm 19% thì lo dell gì xăng cộ với lại bán lỗ lãi. Xe đi lại sướng mông. Em không chê Cam nhưng nó quá đắt so với những gì nó có và em dell mua. Cam đi đường phố thì ngon vì nó mềm mại nhưng chạy đường trường thì kém Mong cụ ợ. Mong bằng tiền Altis, có điên em cũng không bỏ bằng ấy tiền mua Altis. Em có 1.3 tỷ em cũng vẫn không mua Cam đâu nhé, em thêm tý làm em Bim hay Mec nó đẳng cấp lắm cơ. Em đọc ở đâu có người hơi mua Cam hay Mec, trả lời là: bạn mua xe Cam thì ông hàng xóm chỉ bảo "mày mua xe ô tô à", còn nếu mua Mec thì gã hàng xóm sẽ phải trầm trồ "mua Mec cơ đấy" cùng cái nhìn ghen tỵ .
Cam mới có bản 2.0 được đánh giá là chẳng có gì, tăng tốc yếu ... mỗi cái là có khung vỏ của Cam 2.5 mà Cam 2.5 lại được cái là có khung vỏ của Cam 3.5 thế thì thằng 2.0 mấy mà nó tèo. Cái cách làm ăn này làm em ghét. Hôm trước nghe mấy đồng chí chạy thử Cam về kể chuyện là chạy được phết, đỡ ồn hơn bản cũ nhiều ... abc ... rồi nói đoạn từ Hội An về Đà Nẵng có đoạn đường ngon xe chạy 120km/h mà vẫn ngon, em thấy hài vãi lúa, vậy ra chạy thử cứ 50 - 80km/h thì chạy làm giề, nói chuyện làm giề cho tốn pin. Mà 1 bài đánh giá khác nói là chạy trên 80km xe thấy bồng bềnh dễ say ...
Kụ mới biết nhiều xe fo thật nhưng toàn xe cũ, kụ chưa biết gì về Mong mới đâu (có khi còn chưa ngồi thử). Em đồ rằng thằng em rể kụ đi được xe fo vì nó là ... em rể kụ, nó không cùng họ với cụ chứ không thì cũng phải bán từ 2 năm trước rồi nhể. Em là em rất nể ông em rể cụ đấy. Đấy chính vì những cái suy nghĩ và quan điểm của dòng họ nhà cụ mà Ford nó thành Fo` rồi
Thật vớ vẩn khi thời buổi khủng hoảng hết việc làm lại ngồi bàn phím gõ chuyện này, các cụ bỏ quá cho

CR-Vic

Xe container
Góp tý chuyện cho vui với cụ.

Mondeo 2009 khó bán vì nhiều lý do theo em thấy:
- ảnh hưởng bởi tiếng xấu của Mondeo đời cũ
- thiết kể dở dở ương ương trẻ không ra trẻ mà già cũng chả ra già
- nội thất quá xấu

Quên, đến giờ còn có tư duy đi Mẹc nữa hả cụ? Em tưởng dân tình bây giờ đâu có nhìn vào xe để đánh giá người đâu nhỉ? Ford hay Toy hay Merc thì cũng là phương tiện thôi chứ (mà Merc C với E thì là cái gì đâu :)) )

CR-Vic

Xe container
Quên, em muốn hỏi mấy cụ Ford là dòng Explorer 2013 nếu mà nhập khẩu qua Ford VN hay nhập theo đường Việt Kiều hồi hương thì như thế nào nhỉ?

vip1999

Xe buýt
buồn quá e lại đang đi ford

anhcusat

Xe tải
Su tử cái vào mà nghe cụ moon nói cho nó mở mang cái óc. Trong óc của cụ chỉ có mỗi toy và gầm gừ tỏ ra ta là cao siêu

Luu Lehong

Xe container
..Thật vớ vẩn khi thời buổi khủng hoảng hết việc làm lại ngồi bàn phím gõ chuyện này, các cụ bỏ quá cho
Đôi lúc rảnh thì anh em bàn về xe pháo nhân sự kiện đánh giá của vài tạp chí tiêu dùng cho vui làm gì mà bác cay cú thế! Còn bác bảo em chưa ngồi Mon mới thì em công nhận chưa vì có mấy cái chạy trên đường đâu! Thậm chí tín đồ ford như mấy bác cũng đã chắc gì ngồi, toàn chỉ biết cái nào người ta bán rẻ xe cũ vì không chịu nổi :D
Từ khi cái Mon đời cuối ra biểu diễn ở SN OF lần thứ 5 ở Mỹ Đình, em trông đã ông chẳng ra ông, thằng chẳng ra thằng thì cũng chẳng quan tâm thật và đã có nhận định chẳng mấy ai mua. Thực tế thì đã chứng minh, chắc bác cũng biết. Thôi khi mà bác quá cay cú thì em cũng chẳng nói chuyện nữa. Những nếu biết, bác cứ search các bài của em bàn về Mon hay Ford thì thấy em thế nào. [-(

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Đội sổ vẫn hơn TOY của anh Tạch nhà em nhể :D

lapin

Xe container
Nhà e có tội với các cụ quá ạ !
Nhà e đưa ra cái thớt này chỉ muốn nói rằng: Xưa nay các cụ nhà ta chê Ford từ chất lượng sản phẩm, dịch vụ bán hàng, chính sách hậu mãi ... không phải là không có cơ sở (số đông các cụ đang dùng Ford nói như vậy) là có căn cứ, có cơ sở.
Thế mà một số cụ mở rộng phạm vi trao đổi dẫn đến dao kiếm vung loạn xạ, gạch đá bắn lung tung rồi ai cũng có tí thương tích thế này thì e ân hạn lắm ạ.
Xin thành thật tạ lỗi cũng các cụ \m/
Bác có nhiều pót hay, vốt cái động viên.
Ps: Sau bác đừng tạ lỗi chứ tạ thế này vui quá đi mất=))