[Funland] OF đến với Quân Dân huyện đảo Trường Sa

Trạng thái
Thớt đang đóng

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu cũng vote cho máy lọc nước vì cái đó không bao giờ là thừa ngoài đảo xa.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Cái lồng kính trồng rau là hay suốt ngày xới tưới giết thời gian cái lọc nước suốt ngày ngắm nước chảy mềm hết chân tay!

thanh3e

Xe tải
Em cũng nghĩ máy lọc nước là ưu tiên số 1.
Nếu quỹ dư giả thì hõ trợ thêm các anh "nguồn" điện để chạy máy (pin mặt trời có lẽ chi phí thấp hơn phong điện)

meoluoi

Xe điện
- Nhà kính để trồng rau xanh?
- Máy lọc nước biển thành nước ngọt?
- Phong điện hay điện mặt trời?

Ba cái cụ đề xuất thì:
Cái thứ 1: là chưa có nhưng các đảo bé , nhất là đảo chìm nên việc lắp đặt rất khó.
Cái thứ 2: Máy này là máy gì dùng năng lượng gì, nếu là phát kiến mới thì được chứ phát kiến cũ thì không ổn đâu cụ ơi ví như máy chạy bằng xăng dầu thì thôi, chở nước ra đấy rẻ hơn chở dầu.
Cái thứ 3 thì: Quạt gió o hiệu quả, Năng lượng mặt trời thì đảo nào cũng có rồi.
Kinh nghiệm của em là trước khi đi sẽ có địa chỉ của Hải Quân để các cụ liên lạc và chuyển tiền để họ mua những thứ mà ngoài đảo cần sau đó đóng gói và các cụ chỉ việc tặng thôi

Evolution

Xe điện
Em ủng hộ phương án tặng máy lọc nước. OF phát động chương trình "góp đá" tiếp đi ạ. Giá mà được ra đấy nhỉ :P

Cái thứ 2: Máy này là máy gì dùng năng lượng gì, nếu là phát kiến mới thì được chứ phát kiến cũ thì không ổn đâu cụ ơi ví như máy chạy bằng xăng dầu thì thôi, chở nước ra đấy rẻ hơn chở dầu.

Phía trên đã có cụ nào giới thiệu loại máy lọc nước dùng AC/DC+ năng lượng mặt trời đấy thôi.

Về độ bền thì trừ mấy đồ điện tử ra, còn nếu là cơ khí thì các anh thừa sức che chắn, lau chùi, bảo quản như súng/pháo hàng ngày. Chắc kg đến nỗi chưa chạy đã hỏng.

Mà nguyên lý lọc của mấy cái máy lọc ấy là gì nhỉ. Nếu lọc bằng màng lọc hay hóa chất gì gì đấy thì lại phải tính xem đồ thay thế có không? Dự trữ được bao lâu. Không đem ra dùng mấy bữa xong hết lọc để thay thì cũng vứt xó.

scorp

Xe buýt
Hoan hô cụ XO, cụ tuyệt vời. Cá nhân em thấy máy lọc nước là thiết thực nhất vì ngoài đảo xa nước ngọt là quý nhất ạ. Không biết em xin vào danh sach dự bị có được ko cụ ơi

TẤT CẢ VÌ TRƯỜNG XA THÂN YÊU!

ynhi2208

Xe điện
Hoan hô cụ XO, cụ tuyệt vời. Cá nhân em thấy máy lọc nước là thiết thực nhất vì ngoài đảo xa nước ngọt là quý nhất ạ. Không biết em xin vào danh sach dự bị có được ko cụ ơi

TẤT CẢ VÌ TRƯỜNG XA THÂN YÊU!
Thân yêu mà có cái tên cụ cũng viết sai :P

mightyman198x

Xe tải
Mỗi nơi trang bị một loại Cụ ơi, không đồng bộ. Em thường thấy ACCU tia sáng xài axit là nhiều, ACCU khô cũng có nhưng ít.
Cụ để em hỏi kỹ càng thông số rồi phản hồi cho Cụ sau nhé.
Theo như em hóng được 1 ít thông tin.

Bên Bách Khoa HCM cấp giải pháp năng lượng mặt trời đi cùng accu Ritar loại Gel.

Đúng là loại đấy thì cũng đã tốt hơn bình thường khá nhiều rồi nhưng dành cho ứng dụng Cycling như solar và với điều kiện sử dụng khắc nghiệt như ngoài TS thì... các cụ accu chắc chắn ra đi sớm,

Nghe nói cũng hỏng cả loạt rồi ah. Mới sau có 1-2 năm sử dụng.

Ba phương án của các bác:
1. Nhà kính để trồng rau xanh?

2. Máy lọc nước biển thành nước ngọt?

3. Phong điện hay điện mặt trời?
theo em thì... số 1 e ko biết gì ko dám bàn. Số 2 thì e cũng chỉ biết chút chút... e toàn biết giải pháp công nghiệp -> giá thành cũng ko cạnh tranh lắm.

nhưng số 3 là nghề của em nên e thấy nó rất phức tạp chứ ko phải muốn tặng là tặng đâu ah.

Giải pháp 1: mua accu thay thế cho accu đã hỏng
- Muốn làm được điều nay -> các cụ cần phải biết cấu hình hiện tại của các... cối xay gió or hệ thống năng lượng mặt trời
* Điện áp - 24 hay 48Vdc
* Thời gian lưu điện trong bao lâu
* tải ngoài đảo dùng DC or AC...
* Bộ sạc + inverter của tổ máy đó cấu hình thế nào? - dòng sạc, điện áp sạc thả nổi, điện áp sạc tăng cường...

Giải pháp 2: mua tặng luôn cả hệ thống complete năng lượng mặt trời (gió thì nó ko hay bằng mặt trời -> chọn solar cho an toàn) -> lúc này lại phải cân nhắc rất nhiều thứ

1. Solar panel
2. Solar charger controller
3. Battery - loại nào - chọn Ni-Cd or Acid chì
4. Bên nào thi công lắp ráp, làm commissioning, testing, hướng dẫn sử dụng, bảo trì cho ngoài đảo.

Kể cả mình mua hàng xịn mà ko có người biết dùng + ko biết bảo trì, bảo dưỡng đúng cách = anh em OF sẽ sớm mang tiếng xấu thôi ah.

Theo em thì nếu ko có được các thông tin nội bộ cụ thể, chính xác (e dự là khó - bí mật quân sự... với dân đen mà), thì cả nhà mình cứ chọn giải pháp nào khả thi thêm nhiều nữa cho tiện đủ đường ah.

Em cũng chỉ có một vài ý kiến như vậy, nếu có thêm thông tin thì ta lại tiếp tục thảo luận.

Em giới thiệu qua chút: e chuyên làm giải pháp công nghiệp AC/ DC UPS nhé.

Đề bài khó mấy cũng có giải pháp hợp lý - sợ nhất là... yêu cầu cao vòi vọi nhưng... budget nhỏ xiu xiu.

Chúc các cụ & mợ vui vẻ, trẻ khoẻ!

ThienAnh

Xe điện
E đóng góp tinh thần trước. Vật chất E xin nghiên cứu đóng góp sau:
[YOUTUBE]mAh66x04lKs[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

Dân Nghệ

Xe tăng
Khi nào các cụ hô phát là em xin tham gia đóng góp ngay ạ, trong lúc chờ mời các cụ (b)(b)(b)

tranvuhoang2005

Xe điện
Ưu tiên lọc nước và nhà kính

TamNhinSo.Com

Xe máy
Điện mặt trời hoặc điện gió cũng được. Ngoài đó chắc cần điện để phát triển và cho các anh còn online OF nữa chứ

ISUZU_2007

Xe máy
- Nhà kính để trồng rau xanh?
- Máy lọc nước biển thành nước ngọt?
- Phong điện hay điện mặt trời?

Ba cái cụ đề xuất thì:
Cái thứ 1: là chưa có nhưng các đảo bé , nhất là đảo chìm nên việc lắp đặt rất khó.
Cái thứ 3 thì: Quạt gió o hiệu quả, Năng lượng mặt trời thì đảo nào cũng có rồi.
Kinh nghiệm của em là trước khi đi sẽ có địa chỉ của Hải Quân để các cụ liên lạc và chuyển tiền để họ mua những thứ mà ngoài đảo cần sau đó đóng gói và các cụ chỉ việc tặng thôi
Em vote hướng này ạ!

NghiaRex

Xe điện
Thân yêu mà có cái tên cụ cũng viết sai :P
Mụ nài săm soi ác tóa ;))

Các cụ cho em hỏi khí không phải, chứ cái Kangaroo gì gì đó có phải là máy lọc nước không ạ, và có dùng cho đảo xa được không ạ? 3:-O

amant

Xe tải
cho em xin oánh dấu thớt này ạ...chương trình đi TS tháng 4 này đang nằm trên bàn tròn, chưa có ngày đi cụ thể nhưng e may mắn có 1 suất...thế mà được đi với nhà mình rùi

lifefun

[Tịch thu bằng lái]
Hoan nghênh tinh thần của Mod ! Cháu cũng vote cho mayd lọc nước ! =D>

Trạng thái
Thớt đang đóng