Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MaltBrothers

Xe buýt
Nhà em vừa từ nhà cụ Phamhavn về, cũng hơi lơ mơ tí vào thớt rượu định post vài cái ảnh thì đọc vài của cụ BarleyRiver thấy hơi choáng vì cụ rất hay show hàng cho các cụ chiêm ngưỡng nhưng lần này là thẩm rượu mà toàn hiếm và cao tuổi em có nhìn thấy vỏ hộp chai Clan Denny của Hunter Haminton ko rõ đây là rượu của lò rượu nào nhưng em dự là của Tomatin chai 44yo . Tối nay em cũng vừa ngăm chai Tomatin 44yo của Clan Denny ở nhà cụ Phamhavn nhưng ko uống vì chắc chắn là như thế :D
Nhìn nút bần trong ảnh ko rõ của chai nào nhưng kiểu dáng kích thước khá giống của nhà G&M :)
Cụ Barley có thể kể lại những trải nghiệm thú vị với mấy em cao tuổi trên đc chăng và thêm 50k ảnh phóng sự nữa đi ạ, mấy khi bọn em đc thẩm những chai hiếm đâu, cụ cứ thêm ảnh 3chai để bọn em đc ngắm và nuốt khan ừng ực :)

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Hôm qua SN 3 tuổi cô con gái rượu em mở 3 chai này. Quả là đều danh bất hư truyền. Mở màn bằng chai HLP18 và kết thúc bằng chai 105.
Tuyệt vời các cụ ạ. Đúng là ngon bổ rẻ...

MaltBrothers

Xe buýt
Đúng là sn gái rượu có khác vui nhất con, bố + bạn bố thì sướng, cái ảnh trên fb khoái hơn nhìn ảnh này thì thấy lão Sky khoe khéo hộp Cohiba giá có khi còn hơn cả mấy chai kia cộng lại chứ nhỉ :D
Em nhìn thấy chai nào cũng vơi non nửa có vẻ lão Sky chưa hết tầm ;)

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
@ Cụ Malt: Cháu đã nhận pm của cụ rồi. Cháu sẽ lưu ý vấn đề Armagnac.

BarleyRiver

Xe tải
Nhà em vừa từ nhà cụ Phamhavn về, cũng hơi lơ mơ tí vào thớt rượu định post vài cái ảnh thì đọc vài của cụ BarleyRiver thấy hơi choáng vì cụ rất hay show hàng cho các cụ chiêm ngưỡng nhưng lần này là thẩm rượu mà toàn hiếm và cao tuổi em có nhìn thấy vỏ hộp chai Clan Denny của Hunter Haminton ko rõ đây là rượu của lò rượu nào nhưng em dự là của Tomatin chai 44yo . Tối nay em cũng vừa ngăm chai Tomatin 44yo của Clan Denny ở nhà cụ Phamhavn nhưng ko uống vì chắc chắn là như thế :D
Nhìn nút bần trong ảnh ko rõ của chai nào nhưng kiểu dáng kích thước khá giống của nhà G&M :)
Cụ Barley có thể kể lại những trải nghiệm thú vị với mấy em cao tuổi trên đc chăng và thêm 50k ảnh phóng sự nữa đi ạ, mấy khi bọn em đc thẩm những chai hiếm đâu, cụ cứ thêm ảnh 3chai để bọn em đc ngắm và nuốt khan ừng ực :)
Cái nút là của chai Glencadam đấy cụ. Em có chụp vớ vẩn vài cái ảnh nhưng toàn có cả mặt mấy lão nên ko tiện post lắm. Chai Clan Denny là Tomintoul 45 cụ ạ. Chai Ancnoc thì mở đầu tiên và chai Glencadam mở cuối cùng, để check laik vị đối chiếu. Cả 3 chai hợp nhau kinh, thanh, nhẹ, rất bay. Chai cuối Glencadam có thêm vị đằng như của hạt cam. Tất cả rất tinh tế hợp với mùa chuyển hè sang thu cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Thường thì việc trang trí trên các nhãn chai rượu chủ yếu là bằng chữ, số. Trang trí bằng hình ảnh kiểu như vẽ phong cảnh, vẽ kiến trúc nhà rượu đã ít có. Trang trí bằng hình ảnh sinh vật, con người thì còn rất ít hơn nữa. Nhân tiện em xin giới thiệu với các cụ mấy chai này, nhãn chai hình màu, vẽ toàn chân dung. Trong đó có 1 chai chưng cất bởi nhà rượu thuộc bờ biển đông bắc vùng Noth Highland mà hôm trước các cụ có buổi thẩm theo chủ đề nhưng thiếu nhà này và nhà Brora. Đó là chai Teaninich 40yo.

Chỉnh sửa cuối:

Cao Tăng

Xe hơi
Chiều nay em có mấy anh em rảnh, thử 3 loại : Tomintoul 45 Clan Denny, Ancnoc 35 và Glencadam 39.

Cụ tiêu khiển cỡ này thì không biết tổng kho của cụ khủng cỡ nào:D.Đến bây giờ nhà cháu mới thấy cụ giới thiệu đến chai HP 30yo là khá nhất .Chắc chắn cháu còn được thưởng lãm nhiều hàng khủng trong phần chìm của núi băng nhà cụ ạ:)

BarleyRiver

Xe tải
Cụ tiêu khiển cỡ này thì không biết tổng kho của cụ khủng cỡ nào:D.Đến bây giờ nhà cháu mới thấy cụ giới thiệu đến chai HP 30yo là khá nhất .Chắc chắn cháu còn được thưởng lãm nhiều hàng khủng trong phần chìm của núi băng nhà cụ ạ:)
Sư phụ Cao Tăng có lời quan tâm thì anh em thớt rượu được động viên quá. Em có chai nào thì chụp dần post lên giới thiệu chai đó cụ ạ. Còn mở rượu chủ yếu vì anh em chứ 1 mình em thì hiếm khi tự bóc một chai ra uống lắm, nên có nhiều gì đâu cụ. Trong thớt thì nhiều cụ sưu tầm và thưởng thức rất đa dạng phong phú . Cụ cứ lược thớt dần dần sẽ thấy cụ ạ.

Cao Tăng

Xe hơi
Sư phụ Cao Tăng có lời quan tâm thì anh em thớt rượu được động viên quá. Em có chai nào thì chụp dần post lên giới thiệu chai đó cụ ạ. Còn mở rượu chủ yếu vì anh em chứ 1 mình em thì hiếm khi tự bóc một chai ra uống lắm, nên có nhiều gì đâu cụ. Trong thớt thì nhiều cụ sưu tầm và thưởng thức rất đa dạng phong phú . Cụ cứ lược thớt dần dần sẽ thấy cụ ạ.
Nhà cháu đang đọc lại các tầng thớt rượu từ đầu đây rồi . Thanks cụ..:)

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn

Hôm qua em có thử em Hibiki 21 này:
- Hương: Rượu có màu hổ phách ánh vàng, mùi quả mận (plum) quả mâm xôi (raspberry), dứa (pineapple), mật ong và vanilla, Đậm đà mùi tuyết tùng, mùi cam, gừng và có thoang thoảng mùi thuốc bắc, chai rựou này có một mùi hương rất lạ các cụ ạ, hưong này giống như mùi thuốc bắc, mùi mứt quả mận đen chín.
- Vị: Body không dài, mượt mà nhưng không có bản sắc.
Đây là một em để ngửi sẽ hay hơn là uống.

Chỉnh sửa cuối:

MaltBrothers

Xe buýt

Hôm qua em có thử em Hibiki 21 này:
- Hương: Rượu có màu hổ phách ánh vàng, mùi quả mận (plum) quả mâm xôi (raspberry), dứa (pineapple), mật ong và vanilla, Đậm đà mùi tuyết tùng, mùi cam, gừng và có thoang thoảng mùi thuốc bắc, chai rựou này có một mùi hương rất lạ các cụ ạ, hưong này giống như mùi thuốc bắc, mùi mứt quả mận đen chín.
- Vị: Body không dài, mượt mà nhưng không có bản sắc.
Đây là một em để ngửi sẽ hay hơn là uống.
Mùi hương lạ này do single malt của Japaness whisky được ủ trong thùng gỗ sồi của chính xứ sở hoa anh đào này. Em cũng vừa thẩm được chút yamazaki 12yo của lão Jackal đựng trong chai Lavie chả biết mua lẻ ở nguồn nào nhưng thấy cam kết là rượu nguyên bản chưa pha chế, hương vị của nó cũng khá thú vị. Có vẻ em thấy cụ càng ngày càng khó tính đấy, chắc cụ phải thẩm cỡ Karuizawa 28yo trở lên mới có thể thích được whisky của đất nước mặt trời mọc.

minhchi233

Xe điện
Mùi hương lạ này do single malt của Japaness whisky được ủ trong thùng gỗ sồi của chính xứ sở hoa anh đào này. Em cũng vừa thẩm được chút yamazaki 12yo của lão Jackal đựng trong chai Lavie chả biết mua lẻ ở nguồn nào nhưng thấy cam kết là rượu nguyên bản chưa pha chế, hương vị của nó cũng khá thú vị. Có vẻ em thấy cụ càng ngày càng khó tính đấy, chắc cụ phải thẩm cỡ Karuizawa 28yo trở lên mới có thể thích được whisky của đất nước mặt trời mọc.
Chai HIBIKI 21yo giá trên kệ của cửa hàng bây h là 4.8 triệu đắt hơn cả chai SM cùng tuổi của Tô- Cách - Lan nhiều. Trước đây eim bỏ qua chai này với giá 3 triệu giờ nghĩ lại thấy tiếc ạ.
Chai Yamazaki 12 eim cũng đã uống thử cách đây khá lâu, cảm nhận vị khói cũng đâm nhưng không âm ỉ mùi than bùn, có lẽ mùi khói tạo ra từ lớp than nhờ quá trình
đốt lòng thùng gỗ sồi trước khi ủ rượu, quy trình làm thùng gỗ sồi của nhà Suntory đã được một cụ bên box câu chuyện những chuyến đi post bài rất chi tiết. Giá chai YAMA 12 bây giờ ở VN cũng cao ngất ngưởng. Nếu Cụ Malt nhất định muốn tìm em này thì để cháu nghiên cứu nhá, trên tủ ở quê nhà cháu còn 1 chai đới, chai 10yo thì cháu đã đổi cho cụ Lecuong lấy chai gì cháu quên mất rồi.
Chai YAMAZAKi trước đây có loại 750 ml in hẳn dòng chữ SUNTORY trên nhãn, những chai sau này đóng chai 700 ml nhãn Yamazaki Single Malt. Nhưng trên thân chai và đáy chai vẫn đúc nổi hàng chữ Suntory.

Vulcan V70

Xe trâu
Bẩm các Cụ, lọ mọ trên mạng cháu tìm thấy tấm ảnh này đưa về đây để các Cụ hoài niệm về một thời đã qua cùng Mợ HH trên FLUX

jackal76

Xe tải
Cụ Malt ơi, cháu nhầm đấy. Chai hôm 2 cụ cháu mình thẩm, nhớ lại, không phải Yamazaki 12y đâu. Đựng trong chai Lavie, cháu mua ở ngoài hàng nước chè vỉa hè, chắc để vài hôm, lên men với thời tiết nóng , chắc có mùi lạ lạ nên tưởng vị ngai ngái của whisky xứ Anh đào -:)

Cụ ngất chưa, sợ đọc xong, lại lăn ra ngất.

Nếu tỉnh rồi, lại đọc tiếp nhé.

Cốt đúng là Yamazaki 12y, thấy bảo Ông bố vợ của cậu em họ có chai này, thấy bảo còn chút xíu nên cháu xin 1 ít về thẩm. Tưởng được kèm theo cả chai, đâu ngờ lại kèm Lavie -:(

Chắc cũng giống nhiều cụ trên này, định tận dụng vỏ chai đây. Với vỏ chai tiêu chuẩn, đựng rượu pha cũng thuận tiện lắm.

Đúng là cụ Bảo, phải tìm đến Karuizawa - rượu thuốc của Japan rồi.

skywalkers

Xe buýt
Chai HIBIKI 21yo giá trên kệ của cửa hàng bây h là 4.8 triệu đắt hơn cả chai SM cùng tuổi của Tô- Cách - Lan nhiều. Trước đây eim bỏ qua chai này với giá 3 triệu giờ nghĩ lại thấy tiếc ạ.
Chai Yamazaki 12 eim cũng đã uống thử cách đây khá lâu, cảm nhận vị khói cũng đâm nhưng không âm ỉ mùi than bùn, có lẽ mùi khói tạo ra từ lớp than nhờ quá trình
đốt lòng thùng gỗ sồi trước khi ủ rượu, quy trình làm thùng gỗ sồi của nhà Suntory đã được một cụ bên box câu chuyện những chuyến đi post bài rất chi tiết. Giá chai YAMA 12 bây giờ ở VN cũng cao ngất ngưởng. Nếu Cụ Malt nhất định muốn tìm em này thì để cháu nghiên cứu nhá, trên tủ ở quê nhà cháu còn 1 chai đới, chai 10yo thì cháu đã đổi cho cụ Lecuong lấy chai gì cháu quên mất rồi.
Chai YAMAZAKi trước đây có loại 750 ml in hẳn dòng chữ SUNTORY trên nhãn, những chai sau này đóng chai 700 ml nhãn Yamazaki Single Malt. Nhưng trên thân chai và đáy chai vẫn đúc nổi hàng chữ Suntory.
Chắc cụ nói đến chai này phải ko ạ.

Em cũng có 1 chai này 750ml và chai Single malt 700ml.
Đúng là Yamazaki khói 100% là khói thùng. Rượu khá nhiều vị gỗ thùng.
Đợt vừa rồi vào Sài Thành gấp quá nên ko đc gặp cụ. Hẹn cụ lần sau vậy :)

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ ơi với giá 3tr cho em Hibiki 21yo cụ không nên tiếc làm già cụ ah, chỉ được cái vỏ chai đẹp và ngửi thì thích thôi cụ ah

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Cụ Malt ơi, cháu nhầm đấy. Chai hôm 2 cụ cháu mình thẩm, nhớ lại, không phải Yamazaki 12y đâu. Đựng trong chai Lavie, cháu mua ở ngoài hàng nước chè vỉa hè, chắc để vài hôm, lên men với thời tiết nóng , chắc có mùi lạ lạ nên tưởng vị ngai ngái của whisky xứ Anh đào -:)

Cụ ngất chưa, sợ đọc xong, lại lăn ra ngất.

Nếu tỉnh rồi, lại đọc tiếp nhé.

Cốt đúng là Yamazaki 12y, thấy bảo Ông bố vợ của cậu em họ có chai này, thấy bảo còn chút xíu nên cháu xin 1 ít về thẩm. Tưởng được kèm theo cả chai, đâu ngờ lại kèm Lavie -:(

Chắc cũng giống nhiều cụ trên này, định tận dụng vỏ chai đây. Với vỏ chai tiêu chuẩn, đựng rượu pha cũng thuận tiện lắm.

Đúng là cụ Bảo, phải tìm đến Karuizawa - rượu thuốc của Japan rồi.
em có mọt cái vỏ rất đẹp, cụ mà thích vỏ em sẽ tặng cụ để đựng rượu. nhưng cái vỏ này hơi to nhưng 2000 ml cơ cụ ah. cụ mà đựng nhưng chai 30yo thì cụ cũng tốn kha khá cụ nhỉ

MaltBrothers

Xe buýt
Nhờ cụ pm đường link đi để em tìm hiểu thêm về thùng ủ của nhà Suntory và whisky nhật nói chung nhé. Còn chai Hibiki 21 thì em nghĩ nó được đánh giá cao nhưng chỉ đối với dòng Blended và cũng vì nó hiếm do sản lượng whisky nhật cũng khá khiêm tốn, qui trình chưng cất và ủ rượu cũng cầu kỳ như bản tính của dân Nhật nên thành ra nó đắt đỏ như thế. Ngày trước em mua có 1,2 tr/chai thôi ạ. Hàng Tấn Khoa nhập về thì đắt kinh khủng, ngay chai yamazaki 12 bây giờ cũng là 2,1 tr/chai còn chai 10yo là 1.350k/chai đấy là giá dưới Hải phòng đó ạ. Còn ở Hàng Bì, Hà Nội giá yamazaki 12yo cũng là 2tr/chai, kinh hồn.

minhchi233

Xe điện
Eim tìm mãi mới thấy bài của cụ Chã Michealjo - một bậc tiền bối trên OF, Cụ ấy có thớt rất sinh động về đất nước - con người xứ Hoa Anh đào và bao gồm cả phần viết về dòng Whisky Suntory nổi tiếng của xứ Phù Tang với chi tiết về đợt thăm viếng lò rượu của họ.
http://www.otofun.net/threads/346272-toan-canh-nhat-ban-trong-mat-toi-nhung-dieu-hay-do/page4
Còn đây là trang của nhà Suntory giới thiệu về các sp rượu HIBIKI. ạ.
http://www.suntory.com/news/2013/11805.html

Chắc cụ nói đến chai này phải ko ạ.

Em cũng có 1 chai này 750ml và chai Single malt 700ml.
Đúng là Yamazaki khói 100% là khói thùng. Rượu khá nhiều vị gỗ thùng.
Đợt vừa rồi vào Sài Thành gấp quá nên ko đc gặp cụ. Hẹn cụ lần sau vậy :)
Đúng là chai Yamazaki này đấy Cụ Sky ạ. Cụ còn giữ được chai này thật là quý.
Chai của nhà cháu chỉ còn cái vỏ thôi ạ.
Hôm vừa rồi về Cần thơ eim tìm được chai Cao Ila 100cl giá cũng hợp lý, rẻ hơn chai 75 cl Cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Philip Tèo

Xe máy
Cụ nào sinh năm 1969 vào nhận hàng nhé.

Chai này cụ CT đã được thưởng thức trong chuyến Tây Du vừa rồi, cụ cho ý kiến cái ạ.Em được một cụ hứa sẽ khui chai này mời em,đang sốt ruột đây.

Còn chai này em sẽ mời các cụ cuối tháng này khi em ra nhé,thẩm xong nhớ xin các cụ cho vài dòng an ủi.

Trạng thái
Thớt đang đóng