Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 9)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dhlevn

Xe đạp
Chai này kiểu dáng thì cũng có nhiều, gần giống VS. Nhưng JA' thì ít có mà 80yo như thông tin của cụ thì đặc biệt thật. Nếu ko phiền thì cụ cho hỏi chút, cụ mua từ trước hay được các cụ trong nhà để lại cho?
Chai này của người thân hiện đang ở Thành Phố Trà Vinh. Không biết chính xác là mua năm nào, nhưng tuổi của nó khoảng 80 năm tuổi hoặc hơn.
Các rượu cổ này thì không rành lắm nên đưa lên cho các cụ thẩm giùm.

minhchi233

Xe điện
Chai này của người thân hiện đang ở Thành Phố Trà Vinh. Không biết chính xác là mua năm nào, nhưng tuổi của nó khoảng 80 năm tuổi hoặc hơn.
Các rượu cổ này thì không rành lắm nên đưa lên cho các cụ thẩm giùm.
Các điền chủ Nam bộ xưa thật sành điệu. Chai này các bác Nam bộ lớn tuổi thường gọi là Đầu búa, có nhãn búa đen và búa đỏ. Em biết một bác khác còn giữ được một chai búa đen và một chai búa đỏ. Bác ấy cũng ở miền Tây. Ảnh 2 "cụ" ấy đây ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Em vừa được tặng 2 chai này. Chai Remy Club loại 1L là người bạn mua nhân dịp đi du lịch. Chai Chivas thì mua ngay trưa nay. Chẳng là ra khỏi chỗ cụ Xuyên, em có đi loanh quanh khu Hồ Tùng Mậu, bạn em ghé qua đi cùng thì thấy ở khu đó có chai Chivas này. Em ngắm nghía hơi kỹ chút vì chai này đi phượt em có gặp vài lần, thấy người ta để trưng bày chứ ko bán vì nói là hiếm. Ở đây thì ông chủ bán bình thường. Người bạn thấy em soi kỹ quá nên cứ nhất định mua tặng. Có lẽ cũng hay thật vì cả khu HTMau chỉ có 1 chai thôi.
Mà ở đây rất nhiều Remy Club 70, nhưng khi hỏi đến Remy Club 1L thì ko cửa hàng nào có, họ nói đó là hàng xách tay. Chuẩn quá, nếu mà nhiều thì mất công của người bạn.

Em có check chai Chivas Christian Lacroix thì thấy nói một trong những nét độc đáo là thiết kế chai này có dùng kỹ thuật khắc laser.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Các điền chủ Nam bộ xưa thật sành điệu. Chai này các bác Nam bộ lớn tuổi thường gọi là Đầu búa, có nhãn búa đen và búa đỏ. Em biết một bác khác còn giữ được một chai búa đen và một chai búa đỏ. Bác ấy cũng ở miền Tây. Ảnh 2 "cụ" ấy đây ạ.
Đây là 2 chai có nhãn cùng màu hay khác hả cụ? Hình như chai bên trái màu sáng hơn, có lẽ búa đỏ như cụ nói.
Trên tem nhỏ có vẽ 3 ngôi sao. Chắc cũng có gốc gác về chất lượng của VS Cognac.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Đây là 2 chai có nhãn cùng màu hay khác hả cụ? Hình như chai bên trái màu sáng hơn, có lẽ búa đỏ như cụ nói.
Em cũng đoán thế Cụ ạ. Em cũng chưa được xem trực tiếp ạ.
Chai bên trái cón hàng chữ HKDNP và hàng chữ Hoa bên dưới, có ẽ nó được xách tay từ HK về. Hai chai này có lẽ tương đương tuổi rượu VS.

trungvna

Xe tải
nhà em có chai này có vẻ lạ, up lên khoe các cụ

flat

Xe buýt
Em cũng đoán thế Cụ ạ. Em cũng chưa được xem trực tiếp ạ.
Chai bên trái cón hàng chữ HKDNP và hàng chữ Hoa bên dưới, có ẽ nó được xách tay từ HK về. Hai chai này có lẽ tương đương tuổi rượu VS.
He he, định cãi cụ Minhchi233 tý nhưng hóa ra mình mắt kém quá, đúng nó là cấp phẩm chất VS thật vì nó có 3 ngôi sao (Three stars), loại 3 sao này nếu theo phân loại của Ja! Hennessy & C từ thời những năm 1930 thì loại này chỉ cao hơn 1 sao/2 sao và còn kém loại có logo đầu búa/ loại VO/SO/XO/XSO/Extra.

Và bây giờ nếu theo phân loại mới thì đúng là chỉ còn
Three Stars (V.S)/ V.S.O.P. / Napoléon ~ Cordon Blue, Anniversary, Reserve Prince Hubert/ X.O. (Extra Old)/ Extra, Extra Veille, Grande Reserve.

Chỉnh sửa cuối:

BarleyRiver

Xe tải
Nhà em thì không nghĩ nó là cấp phẩm chất VS mặc dù dáng chai nó hao hao kiểu chai VS bây giờ.
Lang thang trên mạng, đối chiếu với chai của cụ, em thấy có 3 ngôi sao (Three stars), loại 3 sao này nếu theo phân loại của Ja! Hennessy & C từ thời những năm 1930 thì loại này tương đương Extra - tức cao cấp hơn XO nhiều ấy chứ ạ.

Tuy nhiên, theo phân loại Cognag đời mới, em lại thấy thế này:
-3 Stars (3 sao, tương đương với V.S.-Very Special)
-V.S.O.P. (Very Superior Old Pale)
-Napoléon/ Cordon Blue, Anniversary, Reserve Prince Hubert
-X.O. (Extra Old)
-Extra, Extra Veille hay Grande Reserve.

Vậy nên chai "3 sao" này sẽ theo thái cực rất trẻ hay rất già, CT vào khai sáng cho bọn em với :))
Em thì dám chắc chai này phẩm cấp 3sao, và đối chiếu với VS, nhưng hơn điểm là rất lâu đời, hiếm. Đó là em suy luận từ giá thôi. Hiện nay chai này giá khoảng 600. Như vậy giá chỉ tương đương, thậm chí rẻ hơn mấy chai Hennessy Paradis mà em cũng đã có lần post lên đây. Trong khi chai Paradis mới bottled ko quá lâu. Như vậy, giá của chai trên được hình thành từ độ lâu đời thôi chứ ko có giá trị nhiều của chất lượng ban đầu.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Em thì dám chắc chai này phẩm cấp 3sao, và đối chiếu với VS, nhưng hơn điểm là rất lâu đời, hiếm. Đó là em suy luận từ giá thôi. Hiện nay chai này giá khoảng 600. Như vậy giá chỉ tương đương, thậm chí rẻ hơn mấy chai Hennessy Paradis mà em cũng đã có lần post lên đây. Trong khi chai Paradis mới bottled ko quá lâu. Như vậy, giá của chai trên được hình thành từ độ lâu đời thôi chứ ko có giá trị nhiều của chất lượng ban đầu.
Cháu cũ ng đồng ý với cụ Barley về quan điểm này. Cấp độ ba sao tương đương vơi VS, năm sao tương đương VSOP, cháu hiện có một chai Brandy của Úc gắn nhãn bảy ngôi sao.

flat

Xe buýt
He he, nhà em mắt kém, phiêN ngang 3 sao sang ngang thành EXtra, em sửa bài ngay nhưng cụ Quoted mất rồi :)

Em nhận sai rồi :))

BarleyRiver

Xe tải
He he, nhà em mắt kém, phiêN ngang 3 sao sang ngang thành EXtra, em sửa bài ngay nhưng cụ Quoted mất rồi :)

Em nhận sai rồi :))
Cụ Flat phải được anh em ghi công chứ ạ. Cụ nhầm nhỏ nhưng công tra cứu giới thiệu to, nhờ có cụ mới có cái biểu trên để mọi người đọc các ký tự của Hennessy rõ đấy cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

minhchi233

Xe điện
Bẩm các Cụ! Được sự khích lệ của Cụ CT cháu đã giải cứu được em Glenlivet 18yo đời cũ này Pure Single Malt. Chỉ hơi tiếc là không có vỏ hộp.
Xin cảm ơn Cụ CT rất nhiều ạ.

Nhân tiện em cũng giải cứu em Ballantines 12 yo đời cũ, có lẽ trước chai Pure Malt và Blended Malt

Chai này là Pure Malt

Hai Chai này là Blended Malt

Đội hình 4 anh em

BarleyRiver

Xe tải
Bẩm các Cụ! Được sự khích lệ của Cụ CT cháu đã giải cứu được em Glenlivet 18yo đời cũ này Pure Single Malt. Chỉ hơi tiếc là không có vỏ hộp.
Xin cảm ơn Cụ CT rất nhiều ạ.

Nhân tiện em cũng giải cứu em Ballantines 12 yo đời cũ, có lẽ trước chai Pure Malt và Blended Malt

Chai này là Pure Malt

Hai Chai này là Blended Malt

Đội hình 4 anh em
Đang ăn mà nhìn mấy chai của cụ đã quá vẫn phải cảm thán. Tuy nhiên Ballantines của cụ cần thêm 1 chai Pure Malt đơn thuần nữa

Philip Tèo

Xe máy
Cảm ơn cụ Phillip Tèo. Em vừa ghé wua NDK thì gặp cụ phụ trách cửa hàng rồi. Cụ Xuyên tình cảm thế này thì cụ Tèo chắc nhờ đón tiếp anh em hoàn toàn tin cậy tốt. Em xin phép sẽ ghé HKViem ngắm tổng kho của cụ chút.
Đây là hình xin phép chụp cụ Xuyên làm kỷ niệm.
oH, Cụ ghé lúc nào mà không alo em, thế bữa nào cụ ghé tệ xá nhà em đấy?

Clayton

Xe điện
Về chai Hennessy mà cụ Le đưa lên, đây là 1 chai 3 sao (three stars - trois étoiles - ***) tiêu chuẩn của Nhà Hennessy. Hennessy, giống như nhiều Nhà Cognac khác, đã có những thời kỳ họ dùng rộng rãi hệ phân hạng theo sao - hệ phân hạng tiêu chuẩn, phổ biến cổ xưa dùng cho Cognac. Tuy nhiên, ngày nay, do tính chất rắc rối, phức tạp của nó, hệ phân hạng này đã gần như "tuyệt chủng". Người Pháp đúng là... người Pháp :D. Họ sáng tạo ra nhiều thú chơi thời thượng cho Thế giới và dẫn dắt các cuộc chơi theo xu hướng cầu kỳ, công phu, nhưng sự cầu kỳ, công phu đó nhiều khi lại quá rắc rối, phiền hà, rối rắm, phức tạp làm cho bản thân chính người Pháp cũng nhiều khi... rối như mớ bòng bong :P

Clayton

Xe điện
Hình ảnh tem nhãn của chai rượu cổ cũng của Jas Hennessy et Cie mà cụ Flat đưa lên cho chúng ta thấy 8 hạng rượu của Nhà Hennessy thời kỳ đó:

1) 1 sao (*) tương đương với hạng VS (Very Special) ngày nay, tuổi rượu tối thiểu là 2 năm.

2) 2 sao (*)(*) tương đương với hạng VS ngày nay, tuổi rượu tối thiểu là 2 năm, nhưng chất lượng cao hơn, có thêm thành phần rượu nhiều tuổi trong đó.

3) 3 sao (*)(*)(*) tương đương với hạng VS ngày nay, tuổi rượu tối thiểu là 3 năm, nhưng chất lượng cao hơn, có thêm thành phần rượu nhiều tuổi trong đó.

4) V.O (Very Old), tương đương với V.S.O.P. (Very Superior Old Pale) ngày nay, tuổi rượu tối thiểu là 4 năm, nhưng tuổi rượu TB thường cao hơn.

5) S.O (Special Very Old), tương đương với hạng Napoleon ngày nay, tuổi rượu tối thiểu là 6 năm, nhưng tuổi rượu TB thường cao hơn. Hạng Napoleon, cho dù cùng quy định về tuổi rượu tối thiểu như XO, tuy nhiên lại thường được định vị thấp hơn XO và trên VSOP. Hạng Napoleon ngày nay cũng đang hiếm dần. Nhiều Nhà Cognac đã bỏ hạng Napoleon trong dải sản phẩm của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Clayton

Xe điện
6) X.O (Extra Oldest), vẫn là hạng XO ngày nay. Hạng XO này là rượu có tuổi rượu tối thiểu là 6 năm, tuy nhiên, tùy từng style và chính sách giá, chính sách thị trường của mỗi Nhà Cognac mà rượu XO có độ tuổi TB là 10 năm, hoặc 15 năm, hoặc 20, thậm chí là trên 25 năm. Cùng là XO, nhưng "phổ" tuổi trung bình và chất rượu của các nhà Cognac rất khác nhau. XO được định vị trên Napoleon và dưới Hors d'Age.

7) X.S.O (Extra S.O), Hạng rượu cao hơn XO cho dù cùng được quy định tuổi rượu tối thiểu là 6 năm. Ngày nay, với các Hãng Cognac thương mại theo xu hướng toàn cầu hóa, hạng Hors d'Age đã bị họ "hô biến" để tránh tình trạng rối rắm. Hiện giờ, ta gần như chỉ có thể tìm thấy những chai Hors d'Age từ những Nhà nhỏ hoặc quy mô gia đình tại Vùng Cognac. Thường thì rượu Hors d'Age có độ tuổi trung bình rất cao, từ trên 20 năm. Tuy nhiên, như trên đã phân tích, do "phổ" tuổi rất rộng và khác xa nhau giữa các nhà Cognac, nên cho dù hors d'Age của Nhà này thì có tuổi rượu TB của hạng XO của chính Nhà đó, nhưng chưa chắc đã bằng tuổi XO của Nhà khác.

8) Extra (Extra X.O), Hạng rượu cao cấp hơn XO và Hors d'Age. Hạng này được các Nhà Cognac dùng phổ biến đến tận ngày nay. Ngày xưa, hạng này là cao cấp nhất trong dải sản phẩm mà các Nhà Cognac có bán ra thị trường (ngoại trừ những chai "đặc chủng" như Family Reserve, Special Reserve...). Ngày nay, hạng Extra thường đứng hàng số 2 trên cả dải sản phẩm của mỗi Nhà Cognac, sau Hạng Prestige như Richard của Hennessy, Luis XIII của Remy Martin, L'Or de Jean Martell...

Clayton

Xe điện
Nhìn vào chai Ba Sao ở trên, ta thấy rượu có màu nâu đậm rất hấp dẫn, cảm nhận như là rượu được ủ hàng trăm năm trong thùng gỗ sồi trước khi đem đóng chai. Tuy nhiên, thực chất đó là do tác dụng của màu thực phẩm (colouring - caramel), một phương pháp vô cùng phổ biến trong Thế giới Cognac nói riêng, Brandy nói chung (bao gồm cả Brandy Pháp, Brandy Tây Ban Nha, Đức...).

Màu Rượu Tự Nhiên (Natural Colour) là một trào lưu phổ biến hiện nay trong Thế giới Whisky, đặc biệt là Single Malt Scotch Whisky, nhưng dường như nó vẫn "đứng ngoài" và "đứng khá xa" Thế giới Brandy và Cognac.

Trạng thái
Thớt đang đóng