Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ca_voi

Xe lăn
Tâm tư quá, Ca_voi ơi!

Những lúc như thế, không cần phải uống say hay thật say đâu, cứ kéo một, hai người bạn thân ngồi với nhau, mỗi ông chỉ vài ly thôi, cũng đủ để cân bằng lại. Quan trọng là tìm chỗ để xì hơi bớt một cách hợp lý.

Chúc Ca_voi luôn bình an và nhẹ nhõm.
Cháu biết địa chỉ nhà cụ rồi nhé

Tuctu

Xe máy
Cavados được bày bán ở Normandie, Pháp (tháng 7/2014).

Tuctu

Xe máy
Em quơ cặp này vì nhãn mác dễ đọc :)). Mà sao đa số các chai Cavaldos nhãn mác viết ngoằn nghoèo, đọc còn không ra nữa các cụ?

Clayton

Xe điện
Em quơ cặp này vì nhãn mác dễ đọc :)). Mà sao đa số các chai Cavaldos nhãn mác viết ngoằn nghoèo, đọc còn không ra nữa các cụ?
Dòng Le Compte này là một dòng Calvados hay lắm đó cụ. Cho dù nó chưa được xếp vào nhóm thượng hạng của "làng Calvados", nhưng hương thơm và vị rượu thực ra lại rất hấp dẫn, nhiều tầng, nhiều lớp quyến rũ và lãng mạn.

Chai 5 ans đã hay rồi, chai 12 ans sẽ còn hay hơn.

Le Compte cũng là 1 dòng Calvados Pays d'Auge, phân vùng được xếp hạng Calvados cao cấp nhất và có chất lượng rượu tốt nhất.

Clayton

Xe điện
Dear cụ Clayton,
Nhà cháu theo dõi cộng đồng BSC cũng đã lâu lắm. Thời gian qua cháu cũng hơi gián đoạn tí, hì hì.
Tuy nhiên vẫn thấy là kiến thức về rượu của các cụ thật bao la uyên thâm. Thán phục.
Tks cụ và chúc các cụ ban QT mạnh khỏe, cuối tuần vui vẻ.
P/s: cháu hỏi SM chơi với Cohiba mini loại nào hợp mà k cụ nào trả lời.
Nhà cháu tủi ghê cơ.
Note: cháu chỉ thích SM Scot, cũng có vài chai cỏ. Mong các cụ chỉ giáo thêm
Để ghép với Cohiba mini, nếu là em, em sẽ thích ghép với Cognac có thành phần là Cognac của vùng Borderies (vùng đất cho loại nho để làm Cognac có hương hoa thơm thanh mát và hơi ngai ngái, tựa như hương hoa violet hoặc hoa lan). Tuy nhiên, cụ thích SM Scotches, thì cụ có thể ghép với một trong mấy loại sau đây: Glenmorangie Signet, Glenmorangie Quinta Ruban, Balvenie 12yo Double Wood, Balvenie 15yo Sherry Cask, Balvenie 17yo Double Wood, Macallan 18yo Sherry Oak, Macallan 1851 Inspiration, Macallan 1824 Estate Reserve, Aberlour 15yo Select Cask Reserve, Aberlour a'bunadh, Glendronach 21yo Parliament, Glendronach 18yo Alladice, Glenfarclas 17yo, Glenfarclas 21yo, Glenfarclas 30yo, Glenlivet XXV... cũng nhiều nhiều đấy, cụ ạ.

Clayton

Xe điện
Cụ CT ơi chai Louis Royer 53 abv thễ nào ạ?
Đây là 1 chai khá hay trong tầm tiền, cụ ạ. Luis Royer Force 53 là 1 chai hạng VSOP với tuổi rượu có hàm lượng chủ đạo vào khoảng 8 tuổi và một lượng rượu của vùng Grande Champagne khoảng 15 tuổi. Đây là 1 chai thuộc nhóm Fine Champagne (gồm rượu Cognac thuộc 2 vùng có chất lượng nho tốt nhất: Grande Champagne và Petite Champagne). Em cũng không rõ tại sao họ lại để 53% ABV mà không phải là một high strength khác.

Về hương vị, rượu cho hương vị chủ đạo là nho tươi (kiểu như trái nho xanh để chín), nho khô, mận chín, mứt quất, bánh táo và vị gỗ. Vị rượu nồng cay, spicy, không quá ngọt, hơi có vị chua, cốt rượu đậm đà, nhưng hậu vị trung bình.

Rượu vẫn giữ được đúng hương vị Cognac và rất dễ nhận biết, cho dù là high strength, chứ không bị lẫn sang Cognac hay Rum như một số dòng Cognac high strength khác.

juventino

Đi bộ
Để ghép với Cohiba mini, nếu là em, em sẽ thích ghép với Cognac có thành phần là Cognac của vùng Borderies (vùng đất cho loại nho để làm Cognac có hương hoa thơm thanh mát và hơi ngai ngái, tựa như hương hoa violet hoặc hoa lan). Tuy nhiên, cụ thích SM Scotches, thì cụ có thể ghép với một trong mấy loại sau đây: Glenmorangie Signet, Glenmorangie Quinta Ruban, Balvenie 12yo Double Wood, Balvenie 15yo Sherry Cask, Balvenie 17yo Double Wood, Macallan 18yo Sherry Oak, Macallan 1851 Inspiration, Macallan 1824 Estate Reserve, Aberlour 15yo Select Cask Reserve, Aberlour a'bunadh, Glendronach 21yo Parliament, Glendronach 18yo Alladice, Glenfarclas 17yo, Glenfarclas 21yo, Glenfarclas 30yo, Glenlivet XXV... cũng nhiều nhiều đấy, cụ ạ.
Vâng cảm ơn cụ nhiều nhiều.

Tuctu

Xe máy
Em tìm cặp ly Tulip Shape của nhà Cognac mãi mà chẳng thấy, lại gặp nàng chân dài mình dây này, em cõng luôn về. Các cụ nhìn hộ xem thế nào ạ.

Vulcan V70

Xe trâu
Ly đẹp quá Cụ ạ. Gần giống và thon thả hơn em Tulip Shape đóng trong hộp Camus XO thuở nào.

thumotty

Xe buýt
2 cái ly và bình rượu của cụ quá đẹp. Ly này bé hơn tương đối so với ly Camus mà cụ Vulcan nói.

Clayton

Xe điện
Ly của cụ Tuctu thì cũng là lý Tulip Shape rồi đấy ạ.

Tuctu

Xe máy
Thưa các cụ.
Em thấy các nhà SM thường có riêng vài sản phẩm chuyên bán cho Travel Retail. Không biết các dòng này chất lượng ra sao, có nên mua để thưởng thức không hay chỉ nên mua để sưu tầm, biếu tặng? Em nhờ các cụ chỉ dẫn với.
Đa tạ các cụ.

ca_voi

Xe lăn
Bữa trưa của cháu:
image

Chỉnh sửa cuối:

Tuctu

Xe máy
Em ấy không cao nhưng đủ quyến rũ.

tienapl

Xe đạp
Có cụ nào thử chai này chưa ạ,cho em biết cảm nhận thế nào ạ
[/URL][/IMG]

skywalkers

Xe buýt
[/URL][/IMG]
Red Label Cask Strength hả cụ ơi. Em dự trong thành phần chai này phải chiếm trên 50% là cốt rượu của nhà Talisker ạ.

flat

Xe buýt
Hôm qua lang thang trên phố, tự dưng bắt cóc được 1 ông BSCer gạo cội xách cái túi rượu, he he, nhà em lôi tuột vào quán.

Kết quả là được mời 2 chai cognag "lạ và ngon" này. Cụ nào trót uống cùng em rồi thì vào viết tý review đi nhé :D

flat

Xe buýt
[/URL][/IMG]
Chai này mới quá bác ạ. Dành riêng cho kênh miễn thuế. Em hóng thấy ở Dubai bán giá khoảng 25$.

Tasting note của người Việt chưa có, đây là của 1 anh bạn khoai Tây, bác nghiên cứu thử: "Since posting the above note about the JW Red 45.8% I have had the pleasure, thanks to my niece returning from the USA, to pick up two bottles of the 45.8% limited edition export blend from duty free. Can I say that this is about the first real review of this product that you, dear reader, will find on the net. My initial thoughts are, why would you make something that is crap to start with (the 40% version) into something that approximates cask strength crap? The immediate impression of this drink is a young (grainy?) spirit on the nose which reminds me of Dewar's White Label. On the palate there is sweetness derived from an almost overdone artificial caramel (added caramel perhaps?). I detected at one point, a little smoke somewhere, and it does have a greater indefineable intensity from what I remember the 40% version tasted like, but all in all, it is not enough to make this uncomplex drink interesting. I'd rather have spent the few dollars more on the JW Black label"

Mà bí quá, thì cụ đăng ký để anh em BSC làm tasting note hộ luôn :D

Vulcan V70

Xe trâu
Red Label Cask Strength hả cụ ơi. Em dự trong thành phần chai này phải chiếm trên 50% là cốt rượu của nhà Talisker ạ.
Cháu nghĩ chai này họ cho ít nước hơn bì nh thường nên nó thành 45.8% ạ. Chứ Cask Strength 45.8% mà đóng nhãn Red Label thì uổng quá Cụ ơi.

MaltBrothers

Xe buýt
Cháu nghĩ chai này họ cho ít nước hơn bì nh thường nên nó thành 45.8% ạ. Chứ Cask Strength 45.8% mà đóng nhãn Red Label thì uổng quá Cụ ơi.
Em nghĩ đó chỉ là chiêu trò cua Diageo cái độ cồn gợi sự liên tưởng đến hàng độc, hay đến chai Talisker 10 nổi danh, đọc cái review kia thì ..... hức

Trạng thái
Thớt đang đóng