Chi hội OF - Brothers Single Malt Club (BSC) - CLB Rượu Mạnh - (Nhà số 10)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tienapl

Xe đạp
cám ơn các cụ đã review giúp em. em thấy độ cồn 45.8 giống talisker 10. chắc là độ cồn của rượu ngũ cốc là chính

Canbokehoach

Xe đạp
Em góp cái ảnh lấy cảm hứng ngày mới :)

MaltBrothers

Xe buýt
Hôm qua lang thang trên phố, tự dưng bắt cóc được 1 ông BSCer gạo cội xách cái túi rượu, he he, nhà em lôi tuột vào quán.

Kết quả là được mời 2 chai cognag "lạ và ngon" này. Cụ nào trót uống cùng em rồi thì vào viết tý review đi nhé :D

Nhìn chai LEYRAT vintage 1971 đóng chai năm 2013 thèm quá. Chả hiểu sao hôm đó mình lơ đễnh quêm béng mất vụ này đến lúc ông em BSCer gọi mới nhớ ra thì muộn ngại nên ko ra nữa, hức hức. Gọi cho lão Philip Teo thì hắn đã vào SG ôm cả 2chai dở vào rồi.

ca_voi

Xe lăn
Hôm qua lang thang trên phố, tự dưng bắt cóc được 1 ông BSCer gạo cội xách cái túi rượu, he he, nhà em lôi tuột vào quán.

Kết quả là được mời 2 chai cognag "lạ và ngon" này. Cụ nào trót uống cùng em rồi thì vào viết tý review đi nhé :D

Các cụ cho review note đi ạ :( Hôm đó cháu phải họp không đi được, tiếc hùi hụi

Canbokehoach

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi giờ em muốn mua một chai Bushmills Original loại 1l thì qua đâu đảm bảo ạ.
Các cụ pm cho em cũng được ạ.
Cảm ơn các cụ!

Vulcan V70

Xe trâu
Hôm nay cháu vừa đi qua sb TSN thấy có chai Talisker Storm giá 1,3 triệu. Gia này liệu có hợp lý không ạ? các loại khác cao hơn ơ ngoài khá nhiều. VD Chivas 21 3,5 triệu. JW Platium 1,6 Triệu.

thumotty

Xe buýt
Storm trong TSN là 1l hay 70cl hả cụ? Nếu là 70cl thì giá đắt hơn một chút so với ở trong HCM (em nhìn thấy một số nơi niêm yết 1.2mil chưa mặc cả).

skywalkers

Xe buýt
Storm trong TSN là 1l hay 70cl hả cụ? Nếu là 70cl thì giá đắt hơn một chút so với ở trong HCM (em nhìn thấy một số nơi niêm yết 1.2mil chưa mặc cả).
Strom làm gì có 100cl hả cụ. Hàng phân phối chính hãng của diageo ở VN nên là 70cl ạ. Chỉ có Dark Storm cho travel retail là 100cl thôi ạ.

thumotty

Xe buýt
Strom làm gì có 100cl hả cụ. Hàng phân phối chính hãng của diageo ở VN nên là 70cl ạ. Chỉ có Dark Storm cho travel retail là 100cl thôi ạ.
Vì là TSN nên em mới hỏi. Em đang ở Nha Trang thì giá niêm yết của chai Storm chỉ có 1.120K thôi. Chưa mặc cả.

avn

Xe điện
....
Như vậy, nếu gu rượu của cụ là êm và mượt, thì thứ tự ưu tiên các sản phẩm trong 3 nhãn trên sẽ như sau:

Loại rượu trẻ, không ghi tuổi rượu (NAS):

1) Ballantine;s Finest.
2) JW Red Label.
Note: Chivas định vị nhãn hàng thuộc line cao, vì thế không làm rượu dưới 12 tuổi.

Loại 12yo:

1) Chivas 12yo.
2) Ballantine's 12yo.
3) JW Black Label 12yo.

Loại 17-18yo:

1) Ballantine's 17yo;
2) Gold Label 18yo Centenary Blend.
3) Chivas 18yo Signature.
4) JW Platinum Label 18yo.

Loại định vị trên 18yo:

1) Chivas 25yo.
2) Ballantine's 21yo.
3) Ballantine's 30yo.
4) JW Blue Label.
Em cám ơn cụ nhiều, quả đúng như cụ đã chỉ dẫn, em đã thử đồng thời cả Ballantine's 17 và Chivas 18 thì quả thật vị 17 nhẹ nhàng hơn cả Chivas 18,

Đồng thời, em trâu bò nên ngày xưa không quá coi trọng số năm, cứ thắc mắc sao 1 chai 12 và 17/18 chênh gấp rưỡi tới gấp đôi giá tiền, nhưng quả thật, uống 17 Ballantine's rồi quay lại thử ngay 1 ly 12 thấy chối quá, vị gắt, nồng và hương thơm ko tinh tế bằng (tất nhiên so với 17 thôi). Còn tầng thứ 3 mà cụ Clayton chỉ thì em chưa có điều kiện thử :D

Dạo này em thử luôn cả dòng Vodka, có lẽ tiền nào của nấy cũng đúng ở một mức nào đó, uống Belvedare hoặc Beluga thấy chuẩn hơn nhiều so với món ngày xưa hay xơi là Vodka nhôm Danzka Đan mạch hoặc belenkaya.

Hôm qua thì thử chai rượu mùi Cointreau France hương cam thấy lạ quá, thơm mùi cam và độ rượu khá nặng 40 độ, em thấy cái liqueur này dùng nhấm nháp với đá thay trà/cà phê có vẻ hợp, mùi vị thơm, tiếc là nó có vẻ hơi ngọt.

Mà có lẽ dòng rượu đắt tiền không nên uống trong bữa ăn các cụ nhỉ, em thấy hơi phí, vì đụng mùi món ăn quá. Món ăn toàn thịt cá chắc chỉ cuốc lủi hoặc vodka loại rẻ,

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi

Xe lăn
Hôm nay tiếc hùi hụi, không đi với các cụ được, thật đáng tiếc....Nhà cháu random chọn 1 chai rượu nhẹ đợi các cụ đưa ảnh..cũng tiếc là lấy phải chai rất chán...
IMG_5602
Hóng review notes của các cụ

Tran Nam Hai

Xe tăng
E lót dép ngồi hóng, hôm nào rỗi e xin phép vác chai rượu lên đây hỏi các Cụ a.

tauluon

Xe buýt
Hôm nay tiếc hùi hụi, không đi với các cụ được, thật đáng tiếc....Nhà cháu random chọn 1 chai rượu nhẹ đợi các cụ đưa ảnh..cũng tiếc là lấy phải chai rất chán...
IMG_5602
Nho hay ô liu hả cụ

skywalkers

Xe buýt

Old Pulteney 30 - Một trải nghiệm đáng có!
Hôm T7 vừa rồi, BSC đã có buổi tasting chai Old Pulteney 30 44% tại 15 NVS. Em xin đóng góp 1 vài dòng mang tính cá nhân để các cụ tham khảo
Tasting note:
- Rượu được ủ trọn vẹn 30 năm trong thùng Ex Bourbon cho màu vàng rơm. Màu rượu khá sáng so với các chai cùng tuổi.
- Hương khá tốt, nẩy, phức hợp với hương táo, lê, kẹo bơ, các loại hạt béo. Hưong cỏ haether hiện diện rất rõ như một đặc trưng của nhà Old Pulteney kết hợp với chút hương mật ong, hương vanila. Một chút hương hoa phang phảng mang lại vẻ mềm mại, nữ tính.
- Vị khá thường, thiếu sự tròn trịa, đầy đặn của rượu nhiều tuổi. Vẫn tiếp tục với các loại hạt, hoa quả nhẹ nhàng. Bắt đầu xuất hiện vị đắng và kéo dài cho tới hậu vị medium long. Cốt rượu thiếu 1 chút độ sánh, độ oily.
- Hậu vị khá dài, độ lingering ở mức vừa phải. Vị đắng vẫn được nhận rõ ở hậu vị và chắc nhiều người sẽ không thích điểm này. Nếu cảm nhận kỹ sẽ thấy có 1 chút khói thùng nhẹ nhàng, phảng phất.
- Kết luận: Chất maritime malt xuất hiện khá rõ cả ở hương và vị ở chai OP30 này. Mặc dù vị mặn không thực sự nổi trội nhưng vị biển thể hiện rõ rệt với sự tươi tắn, sinh động. Cảm nhận như nhưng làn gió biển nhè nhẹ mang hương vị mặn mòi phả vào mặt. Có thể liên tưởng đến việc ngồi trên 1 chiếc thuyền buồm lớn, lênh đênh giữa biển khơi. Nose: 23, Body: 21, Complex: 23, Finish: 22. Totally: 89. Đáng để trải nghiệm, thuộc dòng SM dành cho mùa thu. Giá tầm 8t-9t là hợp lý, ở Việt Nam hiện tại giá của chai này khá cao, nằm ở mức 12t thì theo cá nhân tôi sẽ có sự lựa chọn hợp lý hơn.

ca_voi

Xe lăn

Old Pulteney 30 - Một trải nghiệm đáng có!
Hôm T7 vừa rồi, BSC đã có buổi tasting chai Old Pulteney 30 44% tại 15 NVS. Em xin đóng góp 1 vài dòng mang tính cá nhân để các cụ tham khảo
Tasting note:
- Rượu được ủ trọn vẹn 30 năm trong thùng Ex Bourbon cho màu vàng rơm. Màu rượu khá sáng so với các chai cùng tuổi.
- Hương khá tốt, nẩy, phức hợp với hương táo, lê, kẹo bơ, các loại hạt béo. Hưong cỏ haether hiện diện rất rõ như một đặc trưng của nhà Old Pulteney kết hợp với chút hương mật ong, hương vanila. Một chút hương hoa phang phảng mang lại vẻ mềm mại, nữ tính.
- Vị khá thường, thiếu sự tròn trịa, đầy đặn của rượu nhiều tuổi. Vẫn tiếp tục với các loại hạt, hoa quả nhẹ nhàng. Bắt đầu xuất hiện vị đắng và kéo dài cho tới hậu vị medium long. Cốt rượu thiếu 1 chút độ sánh, độ oily.
- Hậu vị khá dài, độ lingering ở mức vừa phải. Vị đắng vẫn được nhận rõ ở hậu vị và chắc nhiều người sẽ không thích điểm này. Nếu cảm nhận kỹ sẽ thấy có 1 chút khói thùng nhẹ nhàng, phảng phất.
- Kết luận: Chất maritime malt xuất hiện khá rõ cả ở hương và vị ở chai OP30 này. Mặc dù vị mặn không thực sự nổi trội nhưng vị biển thể hiện rõ rệt với sự tươi tắn, sinh động. Cảm nhận như nhưng làn gió biển nhè nhẹ mang hương vị mặn mòi phả vào mặt. Có thể liên tưởng đến việc ngồi trên 1 chiếc thuyền buồm lớn, lênh đênh giữa biển khơi. Nose: 23, Body: 21, Complex: 23, Finish: 22. Totally: 89. Đáng để trải nghiệm, thuộc dòng SM dành cho mùa thu. Giá tầm 8t-9t là hợp lý, ở Việt Nam hiện tại giá của chai này khá cao, nằm ở mức 12t thì theo cá nhân tôi sẽ có sự lựa chọn hợp lý hơn.
Thật đáng tiếc nếu như vị thường và thiếu sự tròn trịa :(

skywalkers

Xe buýt
Thật đáng tiếc nếu như vị thường và thiếu sự tròn trịa :(
Nếu body tốt, tròn trịa hơn và bớt 1 chút vị đắng thì sẽ được tầm 90-91 điểm theo đánh giá của em thay vì 88-89 điểm. Hehe

flat

Xe buýt
Ke ke, có phần em tý nào không đấy :D

Không là em tung ảnh "nóng" hôm 7/10 bây giờ....

Trạng thái
Thớt đang đóng