[Funland] Oan có đầu nợ có chủ, các cụ cao tuổi tư vấn e

lalala1122

Xe tải
E thì lâu nay có 1 thắc mắc như này, vì các cháu nhà e mới học cấp 2 nên e ko trong cuộc ko hiểu? E thấy nhiều nhà, con cái báo, bố mẹ trả nợ cho con cuối cùng bố mẹ thì ra đường, đứa con thì vẫn ăn chơi phá phách. E muốn hỏi các cụ thế này, nếu con các cụ báo, các cụ ko trả thì bọn cho vay nó có quyền phá các cụ ko ? Chứ giờ e có 2 tỷ mà nó phá 10 tỷ, ví dụ thế thì e đứng đường trả nợ cho lũ phá à?
thực tế e gặp 2 nhà như vậy rồi ý, bố mẹ 70t bán nhà rồi đi làm khổ ơi là khổ, có nhà thì phải bán hết nhà đi ở nhà thuê ạ?
Các cụ nào có cách nào xử lý những việc như trên ạ?

comiki

Xe ba gác
Người OF
Tại nước mât chảy xuôi thôi cụ. Chứ còn thì thằng nào làm thằng ấy chịu nếu có đủ năng lực hành vi.

AcidS

Xe điện
Không có cách nào cụ ạ.

E thì lâu nay có 1 thắc mắc như này, vì các cháu nhà e mới học cấp 2 nên e ko trong cuộc ko hiểu? E thấy nhiều nhà, con cái báo, bố mẹ trả nợ cho con cuối cùng bố mẹ thì ra đường, đứa con thì vẫn ăn chơi phá phách. E muốn hỏi các cụ thế này, nếu con các cụ báo, các cụ ko trả thì bọn cho vay nó có quyền phá các cụ ko ? Chứ giờ e có 2 tỷ mà nó phá 10 tỷ, ví dụ thế thì e đứng đường trả nợ cho lũ phá à?
thực tế e gặp 2 nhà như vậy rồi ý, bố mẹ 70t bán nhà rồi đi làm khổ ơi là khổ, có nhà thì phải bán hết nhà đi ở nhà thuê ạ?
Khó nói lắm cụ
Mỗi nhà mỗi cảnh

phuongmit

Xe cút kít
Về lý trên 18 thì ai làm người đấy chịu, ai nợ người đó trả, k còn phụ thuộc bố mẹ, người giám hộ. Và hành vi phá phách gây sức ép đến người nhà con nợ là vi phạm pl. Nhưng quay mặt đi kệ nó thì phải bản lĩnh cho xã hệ thâm nó chặt tay cắt gân con mình chẳng hạn, có làm dc k thì mới tính tiếp dc

dzoro

Xe điện
Lúc vô sự thì hầu như ai cũng bảo con mà phá thì mặc kệ. Nhưng lúc hữu sự thì chẳng mấy ai làm được.

DurexXL

Xe lăn
Một ông cụ U75 ở khu nhà em, căn hộ tập thể cũ bé tí, sau nhiều năm thương xót thằng con cờ bạc, hàng chục lần đám bốc họ đến lột tiền, thì 1 ngày, sau khi cụ bà mất, thằng con mất dạy lại để đám vằn vện đến đòi.
Cụ ông - có lẽ bao năm nhẫn nhịn để cụ bà an lòng - đã nói thẳng: Thằng X vay thì thằng X trả, mẹ nó chưa 100 ngày, các anh gặp nó ở đâu đâm chết tươi nó hộ tôi, tôi làm cho nó một thể

Thằng con bỏ đi biệt xứ còn ông cụ thì một mình ở lại, nhưng yên ổn dần, đám kia cũng không đến nữa vì cứ đến là cụ nhắc lại đúng như thế

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Chuyện thực tế em chứng kiến nhé. Con báo 2 tỷ, bố mẹ bảo không trả. Chủ nợ nó làm đủ trò ép buộc, về cả tinh thần lẫn cho người đến nhà làm hoảng loạn. Cuối cùng phải trả đấy. Và khi em hỏi thì bà mẹ có bảo là:" Cũng uất ức về con lắm, nhưng nghĩ cho cùng, nhỡ nó chết ra đấy, mình có cầm 2 tỷ mà sống thanh thản được đâu. Rồi lại hối hận cả đời". Nên là ai cũng vậy thôi, nước mắt chảy xuôi, đã mang con đến thế giới này, lại phải có trách nhiệm đến lúc nhắm mắt. À mà, nhắm mắt rồi cũng còn chưa yên. Nó cứ thắp hương khấn 1 cái, có khi ở dưới đó vẫn còn phải lo mò về mà phù hộ cơ!

BumYth

Xe hơi
Một ông cụ U75 ở khu nhà em, căn hộ tập thể cũ bé tí, sau nhiều năm thương xót thằng con cờ bạc, hàng chục lần đám bốc họ đến lột tiền, thì 1 ngày, sau khi cụ bà mất, thằng con mất dạy lại để đám vằn vện đến đòi.
Cụ ông - có lẽ bao năm nhẫn nhịn để cụ bà an lòng - đã nói thẳng: Thằng X vay thì thằng X trả, mẹ nó chưa 100 ngày, các anh gặp nó ở đâu đâm chết tươi nó hộ tôi, tôi làm cho nó một thể

Thằng con bỏ đi biệt xứ còn ông cụ thì một mình ở lại, nhưng yên ổn dần, đám kia cũng không đến nữa vì cứ đến là cụ nhắc lại đúng như thế
hiền sợ mạnh, mạnh sợ điên, điên sợ không muốn sống.
mình cứ thế mà làm thôi.

lalala1122

Xe tải
Chuyện thực tế em chứng kiến nhé. Con báo 2 tỷ, bố mẹ bảo không trả. Chủ nợ nó làm đủ trò ép buộc, về cả tinh thần lẫn cho người đến nhà làm hoảng loạn. Cuối cùng phải trả đấy. Và khi em hỏi thì bà mẹ có bảo là:" Cũng uất ức về con lắm, nhưng nghĩ cho cùng, nhỡ nó chết ra đấy, mình có cầm 2 tỷ mà sống thanh thản được đâu. Rồi lại hối hận cả đời". Nên là ai cũng vậy thôi, nước mắt chảy xuôi, đã mang con đến thế giới này, lại phải có trách nhiệm đến lúc nhắm mắt. À mà, nhắm mắt rồi cũng còn chưa yên. Nó cứ thắp hương khấn 1 cái, có khi ở dưới đó vẫn còn phải lo mò về mà phù hộ cơ!
Vâng e hiện tại cũng nghĩ vậy ý. Lắm lúc nhìn cảnh đời mà nghĩ đời mình.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quan trọng là dạy con sao để nó làm mát mặt bố mẹ chứ đừng để nó làm dát mặt mình thôi. Nó báo nợ thì vẫn còn nhẹ hơn nghiện hút nhiều ~o)

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ chủ chỉ cần dính người quen vay app mà bị quấy rối sđt xem đã chán không. Nói chi con cháu trong nhà, người thật việc thật

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em thì cũng chưa cao tuổi lắm nhưng em mạn phép đưa ra ý kiến của em như này: đứa nào làm đứa ấy chịu chứ em sao lại phải trả nợ cho con em? Bị quấy rầy quá thì em bán nhà đi chỗ khác ở

DaDieuchienxu

Xe container
Lúc mới lập GĐ, 2 vc mình thuê nhà của 1 ông Bí thư phường về hưu non.
Ông có 1 thằng con trai lêu lổng, đã ko học hành, lại còn đàn đúm đua xe, cờ bạc...
Ông ấy đi làm bảo vệ ở cửa hàng chi nhánh 1 Cty trong khuôn viên chùa (bán đồ đồng). Tiền thuê nhà ông ấy bảo "Anh chị cứ nấu cơm cho nó ăn hằng ngày, có dư thì đưa lại tôi"
Nhưng thằng con có ở nhà mấy đâu, nên bx mình cứ trả tiền thuê cho ông ấy.
Vài tháng sau, ông ấy cứ xin ứng trước tiền thuê nhà. Hỏi ra mới biết thằng con cờ bạc đổ nợ, nó ko có tiền trả, bọn cho vay đến thẳng chỗ ông ấy làm để đòi..
Lúc đầu còn nợ ít, sau bọn cho vay biết ông ấy thương con, sẵn sàng trả nợ, nhất là thấy còn cái nhà là tài sản đảm bảo tốt.
Rồi 1 hôm, ông ấy mời vc mình đến nói chuyện. Bảo nếu vc mình mua căn nhà thì sẽ để giá rẻ cho, vì món nợ lần này lớn quá. Nếu để bọn kia xiết thì giá rẻ bèo.
Do căn nhà đc quận cấp, nếu mua sau này sẽ phải xin hóa giá rất lằng nhằng nên mình từ chối, và theo yêu cầu, mình phải dọn đi trước ngày...để giao nhà cho khách mua hoặc bọn cho vay.
Nhìn gương mặt thất thần của ông ấy mà tội nghiệp. Tất cả vì lụy con mà ra!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Để tránh rơi vào hoàn cảnh trên thì theo em các cụ cần giải quyết phần gốc trước: giáo dục con cái hàng ngày rằng thứ miễn phí trên giời rơi xuống chỉ có nước mưa và mứt chim thôi con ạ, chăm chỉ làm mà ăn, đừng mong dỡ nhà thằng khác về làm wc nhà mình,... Đồng thời các cụ phải định hướng để bọn trẻ bớt xem tóp tóp, facebook với youtube quá 180 phút lại. Thỉnh thoảng có mấy tấm gương suốt ngày phông bạt nhà lầu xe hơi bị tóm vì buôn ma túy các cụ cũng phải dí vào mắt tụi trẻ cho tụi nó xem để hiểu...

meodenminh

Xe điện

Bố mẹ mà chấp nhận bỏ con thì nói làm gì.

Từ rất lâu rồi em đã còm trên này khi đọc các thớt về việc dạy con là “ đẻ được đứa con khỏe mạnh, chịu khó học hành, không sa đà thói hư tật xấu là một may mắn “.

anphudong

Xe tăng
Cũng tùy gia đình. Có người chuyên đi vay rồi xù, chủ nợ đòi các kiểu ko được. Có người cho dân đòi nợ thuê đến gây sức ép dọa giết con thì mẹ mang luôn con dao ra nhờ giải quyết giúp :D Có trường hợp thì bán nhà trả nợ thay con mà nó vẫn chứng nào tật ấy chả giải quyết được việc gì.
Mỗi nhà mỗi cảnh, gặp đứa con chả biết báo hiếu cha mẹ mà mang vạ về nhà thì cũng nên mặc xác nó, ko thể ôm mãi của nợ đó được.