[Funland] Ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ vậy nên có tiền hãy mua xe đạp mà đi

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chắc cụ chưa đi qua dg này bao giờ. Đây là đại lộ Đông Tây nay đổi tên là ĐL VVK, 2-4 làn ô tô mỗi chiều đuờng xe chạy & 2 làn 2b, có giải phân cách giữa 2 làn xe 2&4b. Dg này vắng & các xe thoải mái đi tốc độ tối đa. Mình 4b đèn xanh thì phi tốc độ đó là chuẩn rồi, chỉ đen gặp mấy con c.hó vượt đèn đỏ thôi.
Thế chắc do mỗi người đi một khác. HN có đường cầu Đông Trù cũng tương tự. Cho dù còn vài chục giây đền xanh, không bao giờ em qua ngã tư tốc độ quá 40km/h. Lúc nào cũng phải phòng trường hợp bất ngờ.
Ra đường không ai nói trước dc nên càng cẩn thận, càng quan sát từ xa càng tốt.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói về lái xe thì em cũng chả tranh luận với cụ, chỉ vì câu luật lá của cụ thôi, cụ nói về "kiến thức" nên mới có tý ý kiến thôi.
Cụ cày phim với chơi game đua xe tiếp đi cho đời thanh thản. Có gì mà phải cay cú thế ;)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tôi biết cái cung cách Xử án của nhà ta.
Và cả luật của nhà ta nữa, nhất là cái Luật To đền Bé và định nghĩa nguồn nguy hiểm cao độ.

Nếu xử theo cái Công ước Wiena gì đó - mà Việt Nam ta là 1 thành viên đầy đủ, thì ông Đạt được bồi thường ít xiền về sửa ô tô của mình.
Thế mới khổ, luật với chả lá cụ à. Cụ đi đúng, đâm ngang xe cụ mà bên kia tèo, cụ chỉ không bị đi tù, thế nó mới hay. Nhưng luật thế rồi mà em thấy các bác tài vẫn vít chân ga khi qua giao lộ, thế mới thấy dân mình anh hùng, chả sợ luật.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Đặt trường hợp ngược lại, thằng vượt đèn đỏ là xe tải, đền xanh là xe máy đi hệt như vụ này. Vậy lỗi thuộc về ai? Lại chỉ ông xe tải thôi. Vậy luật ở đây bản chất là luật trách nhiệm khi điều khiển nguồn nguy hiểm cao độ.
Luật Vn khác luật chỗ cụ ở cái này.
Đèn đỏ đương nhiên sai mà bác, dù là đi bộ.

Tony_Le

Xe container
giảm thế khác éo gì vẫn 60km/h? và quan trọng nhất là tông chết mẹ nó người, dù nó vượt đèn đỏ?
Rơi từ trên cao xuống đứa trẻ ở dưới nó chết thì cũng đi tù, đạp vào bụng thằng trộm trong nhà mình mà nó chết hay mất mấy chục phần trăm sức khỏe cũng đi tù, cái này thì rõ rồi, đang fun chuyện khác tý thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nếu nói về lái xe thì em cũng chả tranh luận với cụ, chỉ vì câu luật lá của cụ thôi, cụ nói về "kiến thức" nên mới có tý ý kiến thôi.
Khổ cụ à!
Luật nó thế thì phải theo thôi, em quan sát ngã tư nào cũng có cái biển kiểu này, mà có rồi lại thêm tội.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thế chắc do mỗi người đi một khác. HN có đường cầu Đông Trù cũng tương tự. Cho dù còn vài chục giây đền xanh, không bao giờ em qua ngã tư tốc độ quá 40km/h. Lúc nào cũng phải phòng trường hợp bất ngờ.
Ra đường không ai nói trước dc nên càng cẩn thận, càng quan sát từ xa càng tốt.
Bác làm vậy là cẩn thận và an toàn, phải rồi.

Còn tiêu chí của Đèn xanh đỏ, của biển báo ưu tiên là: Tạo điều kiện để các xe rời khỏi điểm giao cắt (nguy hiểm và dễ tắc đường) một cách khẩn trương nhất có thể, để nâng tốc độ trung bình của xe các loại lên cao nhất có thể.
Tiết kiệm tiền cho xã hội, nhiều nhất có thể.

Tony_Le

Xe container
Cụ cày phim với chơi game đua xe tiếp đi cho đời thanh thản. Có gì mà phải cay cú thế ;)
Em cày Grab Car nuôi con nên thấy cụ nói về luật cũng hơi máy môi. Cụ mắng người khác dốt luật, có người vừa nói lại cụ cố hạ nhục người ta. Èo, em rảnh rỗi cũng cày phim với chơi game cho nó đúng là con người cụ ạ, chỉ tiếc là không có thời gian.

Violong

Xe tăng
Đây là một bài báo trên thanhnien.vn, em xem xong mà thấy nó như một sân khấu hài ấy các bác ạ. Cái dự luật nào bắt chúng ta phải trả giá cho việc làm vi phạm của một đứa khác nhỉ. Tự nhiên thấy hoang mang quá, lỡ mai đang chạy xe máy đúng tốc độ, chấp hành đầy đủ quy định về luật GTĐB có thằng nào đi xe đạp không quan sát nó tông vào mình rồi nó lăn quay ra thì...hix hix

'Sự kiện bất ngờ' trong vụ tai nạn giao thông chết người: TAND Q.5 kiến nghị Viện KSND TP.HCM

Liên quan vụ án tai nạn giao thông chết người, TAND Q.5 kiến nghị VKS TP.HCM chỉ đạo VKS Q.5 tiếp tục điều tra làm rõ trách nhiệm hình sự đối với Nguyễn Đức Trịnh, tránh bỏ lọt tội phạm.

Sau khi nghị án dài ngày, sáng 28.9, TAND Q.5 (TP.HCM) tuyên phạt bị cáo Nguyễn Văn Đạt (68 tuổi) 1 năm 6 tháng tù về tội “vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ”. Đồng thời, buộc bị cáo Đạt bồi thường khoảng 314 triệu cho các bị hại.
Theo HĐXX, mặc dù tòa đã trả hồ sơ điều tra bổ sung nhằm làm rõ hành vi vượt đèn đỏ của ông Nguyễn Đức Trịnh, cũng là nguyên nhân dẫn đến cái chết cho nạn nhân, để xem xét xử lý theo quy định pháp luật, tuy nhiên Viện KSND (VKS) Q.5 vẫn giữ nguyên quan điểm. Do đó, TAND Q.5 kiến nghị VKS TP.HCM chỉ đạo VKS Q.5 tiếp tục điều tra làm rõ trách nhiệm hình sự đối với Nguyễn Đức Trịnh, tránh bỏ lọt tội phạm.

Đây là vụ án gây nhiều tranh cãi. TAND Q.5 từng trả hồ sơ để làm rõ việc ông Đạt không phạm tội do sự kiện bất ngờ hay lỗi chủ quan dẫn đến chết người; đồng thời làm rõ có bỏ lọt tội phạm hay không.

HĐXX nhận định bị cáo Đạt điều khiển xe ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ, khi đến giao lộ Võ Văn Kiệt - Hải Thượng Lãn Ông không giảm tốc độ (khoảng 55,21 km/giờ - 58,46 km/giờ; trong khi tốc độ cho phép là 60 km/giờ) dẫn đến va chạm với xe máy của Cao Trường Sơn - vượt đèn đỏ, sau đó va chạm tiếp với xe của Nguyễn Đức Trịnh - chở 3, vượt đèn đỏ, làm 1 người chết, 2 người bị thương. Vì vậy, hành vi của bị cáo Đạt đã phạm vào tội “vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ”.
Đối với lỗi của Cao Trường Sơn, HĐXX nhận định, Cao Trường Sơn có lỗi nhưng không phải là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến cái chết của nạn nhân, vì vậy VKS không truy tố Cao Trường Sơn là phù hợp.

Quá trình điều tra, truy tố và xét xử, luật sư bào chữa cho ông Đạt đề nghị HĐXX tuyên ông Đạt không phạm tội, bởi Cao Trường Sơn vượt đèn đỏ bất ngờ, buộc ông Đạt bẻ lái và va chạm với xe của ông Trịnh là “sự kiện bất ngờ”, từ lỗi của Cao Trường Sơn. Tuy nhiên, luật sư bảo vệ quyền lợi cho người bị hại cho rằng, đây là vụ án có lỗi hỗn hợp của bị cáo và 2 người còn lại liên quan đến vụ việc. Vì vậy, VKS cần truy cứu trách nhiệm hình sự cả ông Sơn và ông Trịnh, đồng thời buộc 3 người liên đới bồi thường cho người bị hại. Hết bài báo.
Nguồn: https://thanhnien.vn/thoi-su/su-kien-bat-ngo-trong-vu-tai-nan-giao-thong-chet-nguoi-tand-q5-kien-nghi-vien-ksnd-tphcm-1284784.html

Theo em bản án thế là ổn rồi, có chăng là tìm cách giải nghĩa câu chữ cho nó rõ ràng hơn về mặt trách nhiệm.

Còn nếu cụ muốn luật theo kiểu ra đường thèng nào vượt đèn đỏ là mình có quyền san phẳng thì ok.

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Em cày Grab Car nuôi con nên thấy cụ nói về luật cũng hơi máy môi. Cụ mắng người khác dốt luật, có người vừa nói lại cụ cố hạ nhục người ta. Èo, em rảnh rỗi cũng cày phim với chơi game cho nó đúng là con người cụ ạ, chỉ tiếc là không có thời gian.
Xin lỗi, em chỉ là thằng chạy Gờ dáp thôi cụ :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
tàu hỏa tông ô tô, xe máy vượt ghi chắn gây tai nạn chết người còn bị điều tra bỏ mẹ ra, xem có tuân thủ các quy định khi qua giao cắt hay ko, có kéo còi hay ko, có hạ tốc độ đúng quy định hay không, gác ghi có hạ hay ko, có phất cờ báo hiệu hay ko vvv và vvv đủ hết mới đc coi là ko có lỗi, mà đó là đường riêng của nó đấy, thằng vượt ghi gác tàu sai lòi tói ra kia kìa, nữa là xe ô tô, vào ngã tư với tốc độ gần max thế đi tù oan éo gì nữa mà réo "công lí"???
Đấy là vì Việt Nam ta hay có thói quen đứng về phía Nạn nhân. Tôi hiểu như thế, thật là nhân văn quá đi.
Cứ ai "bị đâm", automatically là nạn nhân.

Tại sao không tính rằng, "thủ phạm va mặt vào gầm giày" nhỉ?

Lẽ ra, nên dựng cổ đồng chí nạn nhân dậy và tống nó vô tù mới phải.

formen

Xe lăn
cụ ô tô chạy chưa đủ nhanh để vượt trước tai nạn.

đèn xanh, mình phanh, thằng vượt đỏ tăng ga thế là thành mình đâm nó.
đèn xanh, mình tăng tốc thẳng vượt đỏ đâm ngang hông mình thế là thành nó đâm mình.

nghịch lý ở giao thông vịt mình đấy. hehe.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo em bản án thế là ổn rồi, có chăng là tìm cách giải nghĩa câu chữ cho nó rõ ràng hơn về mặt trách nhiệm.

Còn nếu cụ muốn luật theo kiểu ra đường thèng nào vượt đèn đỏ là mình có quyền san phẳng thì ok.
Thế bác có OK với cái quy định rằng: Thằng nào vượt đèn đỏ, bị đâm thì ráng chịu đau và bỏ tiền đền cho thủ phạm??
Hình như ở Singapore nó áp dụng quy định này, và dân ta qua đó du lịch, được hướng dẫn kỹ lắm.

vandatAT

Xe container
Dọc Lê Duẩn mấy chỗ giao cắt, barie hạ gần hết mà vẫn nghiêng người phi xe qua, hoặc đẩy gần hết vẫn cố lách qua để đi cho nhanh.
Chắc có ngày nhanh về chầu diêm vương

MiTa

Xe lăn

MiTa

Xe lăn

search

Xe điện
Nhiều cụ lý luận như cc, giảm là giảm thế nào, lại còn bảo t vượt đèn đỏ chỉ bị phạt, đm đang đi nó lao cmn vào đầu xe thì tránh thế đel nào đc mấy ông toàn gõ bàn phím. Đang đi đúng đèn xanh, tốc độ ko quá tốc độ cho phép, 1 rồi 2 đứa vượt đèn đỏ lao vào nó thế là bị tội. Vcl cái luật ở xứ này. Xử án theo kiểu to đền nhỏ, sống có tội chết là nạn nhân thì xh phát triển thế đel nào đc =))