Ô tô được giảm 50% trước bạ Cơ hội tốt để chốt xe

thuyphongthanh

Xe lăn
Kệ nó,em có tiền đâu.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Khi nhà nước giảm phí trước bạ —> giá xe mới khi đăng ký lăn bánh sẽ giảm —> nhu cầu tăng —> các hãng xe lắp ráp sẽ điều chỉnh mức giá bán cho phù hợp. Có 2 khả năng :
1/ Nhu cầu tăng đột biến vào các mẫu xe lắp ráp CKD : các hãng sẽ bớt phần khuyến mại âp dụng cho xe CKD + phí TB giảm => người mua được hưởng lợi (1)

2/ Nhu cầu tăng ko nhiều so với khả năng cung cấp của các hãng (tức là xe vẫn ế nhiều) : các hãng sẽ vẫn tiếp tục hỗ trợ giảm giá xe sâu như hiện nay, thậm chí sâu hơn nữa để kích cầu + phí TB giảm ==> người mua được hưởng lợi (2)

Giá trị (2) có thể lớn hơn (1) bao nhiêu là tùy vào độ phản ứng của thị trường + số lượng xe CKD còn đang tồn đọng tại các nhà hãng.

Tạm thời trong lúc tranh tối tranh sáng chờ văn bản giảm phí TB chính thức được thông qua, người mua xe CKD sẽ có tâm lý tiếp tục nén nhu cầu, chờ đến thời điểm giảm phí, sẽ có mấy ảnh hưởng :
- Các mẫu CKD sẽ có hiện tượng tiêu thụ chậm lại.
- Xe cũ sẽ càng khó bán hơn do chênh lệch giữa giá hoàn thiện giữa xe mới và xe cũ sẽ ít đi.
—> dân buôn xe cũ ko thích điều này.
Trái lại, người tiêu dùng sẽ được hưởng lợi, nên họ (trong đó có tôi và nhiều cụ khác) sẽ rất hoan nghênh.
Chốt lại việc mua xe, kể cả cũ hay mới, ở thời điểm này là 1 chữ : CHỜ .
Chuẩn rồi bác. Em chờ 2 tháng nay rồi và em vẫn chờ.

nguarung

Xe điện
Hôm trước truyền thông đưa tin là UBTVQH không đồng ý giảm/miễn phí trước bạ vì mâu thuẫn với cam kết quốc tế (?)..... Nay TTg đồng ý thì cũng khá bất ngờ vì theo cơ chế VN thì thẩm quyền chốt về thuế, phí là thuộc QH cơ mà nhỉ?! ===>>> Chắc là TTg đồng ý để đề xuất với QH (sắp họp) thông qua chăng?! :-?
Theo em thẩm quyền Thuế là QH còn phí thì do CP quyết ạ

datld

Xe tải
Ông nào mua thì mua rồi, đi thì đi rồi, ai đang có nhu cầu mua thì cố mua. Mọi việc nó vẫn như vậy ạ, giảm cũng không tác động đến hành vi mua sắm oto mấy đâu ạ. Chính phủ thì bị áp lực vì mấy ông VAMA, mấy ông có cổ phần ... trong đó, đưa ra lời nói thì thế thôi

datld

Xe tải
Oto vẫn là tài sản lớn, là mặt hàng xa xỉ, nên hành động, nên làm là đối với đời sống người dân thì thiết thực hơn. Về quê nghèo thì thấy rõ hơn cụ ạ, ở thành phố bị che mắt hết rồi. Lực bất tòng tâm

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Thằng khác kiện thì hết năm 2020 là vừa, bác nhỉ?
Kiện gì cụ, ý chỉ của mấy tay to sx trong nước rồi, quan trọng em nghĩ nếu hết 2020 trước bạ tăng lên dân lại kém mua thì giá phải giảm tương ứng hoặc hơn nữa.
Quan trọng nhất là giá của các anh, chứ mấy thuế phí tạm thời thôi, các anh ăn dày quá thì bảo ban nhau ưu tiên dân đi thôi. Không thì ôm kho thôi

aime_nqt

Xe buýt
Hôm nay ko biết cụ nào đi đăng ký xe ko nhỉ, em thấy mấy đại lý đều báo chờ đã :)

Thanhkin88

Xe hơi
Có bị tác động nhiều đến thị trường xe cũ không các bác?

lix

Xe hơi
Chắc nhanh thôi cụ ạ. Chứ từ mai cho đến lúc luật được áp dụng làm gì có ai mang xe lắp ráp đi đăng ký nữa => nhà nước đói vêu mồm 😅
Em ký hợp đồng rồi nhưng chưa đi đăng ký thì em đợi đến khi thi hành thì có được giảm không cụ nhỉ?

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thẩm quyền Thuế là QH còn phí thì do CP quyết ạ
Kuj xem lại tranh cãi về phí BOT trước đây (...) ===> Bộ GTVT đã phải dùng chiêu trò lách câu chữ thành trạm THU GIÁ để tránh phải thông qua QH mà nhỉ?! ;)

nguarung

Xe điện

emphailamsao

Xe tăng
Em ký hợp đồng rồi nhưng chưa đi đăng ký thì em đợi đến khi thi hành thì có được giảm không cụ nhỉ?
Chờ đến khi giảm mới giao xe chứ. Coi như bên bán giao muộn. Nếu cụ nhận xe rồi thì fai đky trong vòng 1 tháng nếu ko sẽ bị phạt.

• Vodka
Reactions: lix

Thanhvuóng71

Xe điện
Thuế trước bạ giảm 50% đối với oto lắp ráp trong nước, tính ra mua xe mới giảm được ối tiền đấy các cụ :D

Em vừa hỏi mấy đại lý bán xe. Đội đấy lại tăng giá bán xe . Hỏi lý do thì trả lời rất củ chuối là khách được hưởng lợi tiền thuế lên phải tăng giá. Nản

vutuanlong

Xe tăng
Khi nhà nước giảm phí trước bạ —> giá xe mới khi đăng ký lăn bánh sẽ giảm —> nhu cầu tăng —> các hãng xe lắp ráp sẽ điều chỉnh mức giá bán cho phù hợp. Có 2 khả năng :
1/ Nhu cầu tăng đột biến vào các mẫu xe lắp ráp CKD : các hãng sẽ bớt phần khuyến mại âp dụng cho xe CKD + phí TB giảm => người mua được hưởng lợi (1)

2/ Nhu cầu tăng ko nhiều so với khả năng cung cấp của các hãng (tức là xe vẫn ế nhiều) : các hãng sẽ vẫn tiếp tục hỗ trợ giảm giá xe sâu như hiện nay, thậm chí sâu hơn nữa để kích cầu + phí TB giảm ==> người mua được hưởng lợi (2)

Giá trị (2) có thể lớn hơn (1) bao nhiêu là tùy vào độ phản ứng của thị trường + số lượng xe CKD còn đang tồn đọng tại các nhà hãng.

Tạm thời trong lúc tranh tối tranh sáng chờ văn bản giảm phí TB chính thức được thông qua, người mua xe CKD sẽ có tâm lý tiếp tục nén nhu cầu, chờ đến thời điểm giảm phí, sẽ có mấy ảnh hưởng :
- Các mẫu CKD sẽ có hiện tượng tiêu thụ chậm lại.
- Xe cũ sẽ càng khó bán hơn do chênh lệch giữa giá hoàn thiện giữa xe mới và xe cũ sẽ ít đi.
—> dân buôn xe cũ ko thích điều này.
Trái lại, người tiêu dùng sẽ được hưởng lợi, nên họ (trong đó có tôi và nhiều cụ khác) sẽ rất hoan nghênh.
Chốt lại việc mua xe, kể cả cũ hay mới, ở thời điểm này là 1 chữ : CHỜ .
Em chờ từ khi có dịch đến giờ cụ ạ, chờ đợi quả là hạnh phúc :D

thamvuky

Xe tăng
Oto vẫn là tài sản lớn, là mặt hàng xa xỉ, nên hành động, nên làm là đối với đời sống người dân thì thiết thực hơn. Về quê nghèo thì thấy rõ hơn cụ ạ, ở thành phố bị che mắt hết rồi. Lực bất tòng tâm
giờ về quê thấy ô tô nhiều vãi