[Thảo luận] Ô tô biển trắng dùng còi hú trái phép!

6diop

Xe buýt
Vâng, em biết ạ, Em chỉ bàn đến vấn đề xe ưu tiên có thể là xe mang bất kỳ loại biển nào (xanh, trắng, đỏ), việc được cấp quyền ưu tiên tuỳ thuộc vào mục đích sử dụng xe chứ không phụ thuộc vào màu biển.
Theo như nghị định này. Xe ưu tiên có thể là Xanh, đỏ, trắng, vàng. Tuy nhiên, mỗi loại xe ưu tiên tùy từng mục đích ưu tiên mà có quy định cờ, đèn, còi khác nhau. Cụ xem lại thật kĩ ND đó giúp em. Cụ thể như trường hợp bác. Nếu không có cờ cắm phía bên trái, thì kệ cha nó. Nó hú mãi điếc tai nó trước cụ ạ

6diop

Xe buýt
Cuộc sống ở thiên đường thế kỉ 21 thì cái nghị định từ 2009 đôi khi cũng bị lãng quên, chả có gì hót. Người ra luật có quyền ngồi xổm trên luật, quá bình thường. Mặt khác, những gì trong câu chuyện của cụ chủ thớt cũng quá bình thường luôn. Cá nhân em thấy vậy, có thể con xe đó thực hiện tín hiệu ưu tiên chưa chuẩn ( có thể lạm dụng ko đúng mục đích ) . Có lần em đã hỏi 1 đồng chí công tác bên quân đội về dạng này và được giả nhời đó là xe làm nhiệm vụ ngoại tuyến của một cục gì đó ( em quên mất rồi - hôm nào gặp hỏi lại ) . Ti nhiên khi làm nhiệm vụ phải có cái giấy gì đó để lên kính lái để các đơn vị csgt biết, chỉ phát tín hiệu ưu tiên khi cần thiết tỉ như xin vượt hay qua đoạn đường đông cần sự hỗ trợ mở lối của csgt, etc ... Vân vân và như ... phân . Hô hô ... :))
Nói chung là hôm í em cũng say quá chẳng nhớ đồng chí kia nói những gì nữa, chỉ mang máng được vậy thui hôm nay vui chiện chém với các cụ tí giết thời gian. Túm lại là kệ họ đi, ra đường cứ an toàn đặt lên hàng đầu. Xử lý mọi tình huống đúng đắn và văn minh. Đúng sai có pháp luật xử lý, còn nó đi láo chết càng tốt. Phỏng ạ?
1. Cụ nói là : Người ra luật có quyền ngồi xổm trên luật
2. Cụ cũng nói là đúng sai đã có pháp luật xử lí, nếu nó ngồi xổm trên luật thì cụ mong gì pháp luật đứng về kẻ vô tội?
Cá nhân em thấy 2 điều này mâu thuẫn
3. Chuyện đồng chí đó với cụ nói chuyện với nhau ntn. Em không biết. Cụ cũng không nhớ rõ. Tuy nhiên, xe của ngoại tuyến đi làm hoặc xe của bất kì ai cũng không thể nằm ngoài các điều chỉnh của luật pháp.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Xin vượt tử tế cụ không cho thì n phải dùng bài đó. Cụ lưu ý là không chí xe công (biển anh) mới có thể là xe ưu tiên nhé
Như thế nào là vượt tử tế ?
Tôi chạy đúng làn đường, đúng tốc độ giới hạn thì không phải nhường, cụ đọc kỹ rồi phát biểu nhé

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Xe sau mà có tín hiệu xin vượt thì cụ cứ nhường đường cho vượt thôi miễn là mình có đường tránh là đc mà. Biết đâu tuy là xe tư nhân nhưng họ có việc quan trọng thật thì sao
Nếu họ biết luật giao thông thì tự biết vượt phải, vì các xe con đi làn bên trái nhiều và chạy toàn 80 cây chuối
Việc nhường kiểu này rất nguy hiểm vì xe kia đóng tầm 100
Nhiều cụ có vẻ cổ suý cho việc chạy quá tốc độ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

STF399

Xe điện
xe biển trắng hay biển xanh đều có còi ưu tiên cụ nhé . Bản thân mấy xe 80B thì trong cốp luôn có 1 bộ biển trắng và kể cả mấy xe trưng dụng thì vẫn có còi hú bt , mỗi tội có cần thiết sử dụng hay ko thôi .

STF399

Xe điện
Như thế nào là vượt tử tế ?
Tôi chạy đúng làn đường, đúng tốc độ giới hạn thì không phải nhường, cụ đọc kỹ rồi phát biểu nhé
cụ nói thế chưa chuẩn nhé , khi có tín hiệu ưu tiên , kể cả cụ đang đúng thì theo luật vẫn phải nhường cụ nhé !

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói thế chưa chuẩn nhé , khi có tín hiệu ưu tiên , kể cả cụ đang đúng thì theo luật vẫn phải nhường cụ nhé !
Thì cụ lại đọc bài đầu tiên đi nhé :(

nonhuchuachom

Xe tải
Khi xe khác xin vượt thì phải nhường. Bồ cứ kéo đều 80km/h ở làn ngoài cùng thì để làm gì???

Theo như nghị định này. Xe ưu tiên có thể là Xanh, đỏ, trắng, vàng. Tuy nhiên, mỗi loại xe ưu tiên tùy từng mục đích ưu tiên mà có quy định cờ, đèn, còi khác nhau. Cụ xem lại thật kĩ ND đó giúp em. Cụ thể như trường hợp bác. Nếu không có cờ cắm phía bên trái, thì kệ cha nó. Nó hú mãi điếc tai nó trước cụ ạ
Em xin được bon chen tí nhé!
Theo điều 4 QCVN - 41 - 2012 /BGTVT nó cũng qui định giống cụ 6 đi ốp
4.38 Xe ưu tiên là chỉ xe được quyền ưu tiên theo Luật Giao thông đường bộ:
4.38.1 Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp; đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật.
4.38.2 Xe quy định tại các Tiết a, b, c và d Điểm 4.38.1 của Điều này khi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, ..

cwise

Xe container
Quan điểm của em là néu nhường đượ thì cứ nhường, chẳng vấn đe gì, nên mềm dẻo

Duquocdong

[Tịch thu bằng lái]
1. Cụ nói là : Người ra luật có quyền ngồi xổm trên luật
2. Cụ cũng nói là đúng sai đã có pháp luật xử lí, nếu nó ngồi xổm trên luật thì cụ mong gì pháp luật đứng về kẻ vô tội?
Cá nhân em thấy 2 điều này mâu thuẫn
3. Chuyện đồng chí đó với cụ nói chuyện với nhau ntn. Em không biết. Cụ cũng không nhớ rõ. Tuy nhiên, xe của ngoại tuyến đi làm hoặc xe của bất kì ai cũng không thể nằm ngoài các điều chỉnh của luật pháp.
Em ngoi lên rồi đơi cụ ơi :D
Gớm chết chết, văn em hơi yếu mà cụ cứ chấp. Hi hi ... Ý em là cái luật họ làm ra là để áp với dân đen tụi mình thôi. Còn mâu thuẫn giữa họ với nhau thì trước đến giờ họ đều tự giả quyết í mờ, anh em mình mà để xảy ra mâu thuẫn với họ là hơi mệt. Em đọc mục b, điều 9, chương 2 thì vẫn thấy họ nằm trong điều chỉnh của pháp luật đấy chứ cụ.
Túm lại là vấn đề này em thấy ko nói luật với họ được đâu, lãnh đạo xứ ta, nhất là những người làm ra luật - cái luật đó áp dụng với ai và mang lại đặc quyền đặc lợi cho ai thì cụ và mọi người đều biết thừa. Họ quán triệt triệt để lời ông Cụ dạy cái gì mà " Vừa hồng lại vừa chuyên " đấy.
Thôi văn em dốt chỉ diễn đạt được bấy nhiêu. Em ra kiếm ông xe ôm lên Ngọc Hà làm mấy vại cho mát đây.
Các cụ tiếp tục tham luận, tối về có thời gian em lại vào hóng tiếp.

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Xe biển trắng hay biển xanh đều có thể là xe ưu tiên cụ ạ, nếu nó được cấp phép ưu tiên. Theo luật. xe được cấp phép ưu tiên theo mục đích sử dụng xe, không phải theo màu biển xe,nhà nước cũng có thể trưng dụng xe biển trắng trong 1 thời gian để phục vụ cho các mục tiêu của mình và do đó chuyện xe biển trắng được dùng tín hiệu ưu tiên cũng là bình thường mà cụ.
Vâng, em đồng ý với cụ. Chẳng hạn xe của bên Tình báo của Công An- Quân Đội vì lý do ngiệp vụ mà phải dùng biển trắng.Ko biết em tỉ dụ thể có đúng ko?

Duquocdong

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em đồng ý với cụ. Chẳng hạn xe của bên Tình báo của Công An- Quân Đội vì lý do ngiệp vụ mà phải dùng biển trắng.Ko biết em tỉ dụ thể có đúng ko?
Cụ nói tinh những đúng, cái bụng em cứ ưng ưng là. Khà khà ....
Ôi cái chữ kí của cụ " Trời xui không bằng \i/ khiến..." Em lại ưng quá đi :D

win2170

Xe tải
Cụ xem lại giúp em ND109/2009/ND-CP cụ nhóe. Xe ưu tiên phải có đồng thời 3 thứ: Còi, cờ, đèn (Điều 1). Thiếu 1 trong 3 thứ này thì không phải là xe được ưu tiên( chỉ trừ duy nhất xe cứu hỏa và xe cứu thưong là không phải cần cờ- Điều 3 đến điều 9 Nghị định này)
Gửi cụ em Thùy Linh, cụ check em nó tơi bời cho em nhóe:
http://ntsc.gov.vn/Uploaded/documents/95953_ND109CP.DOC
Giấy tờ nó nói chứ thực tế cái đơn giản nhất là Cờ 10 xe hết 9 xe ko có cán + cờ rồi nhé.

Xe ưu tiên để đi làm việc. chứ lúc nào cũng đeo cái biển xanh săn bắt cướp sao ngon hết được. Tội phạm nó khôn lắm

hondajaz

Xe hơi
Nếu không phải xe ưu tiên mà lắp còi ủ với đèn xxx bắt được phạt cho to đầu:)

phinm

Xe tăng
Em cũng đã còm như vậy rồi, các anh ý đi làm nhiệm vụ thì chả có luật nào cả. Các cụ mà cứ cứng nhắc cố tình ngăn cản nhỡ đâu gặp việc thật thì chỉ có thiệt cho mình thôi
Bên mẽo nó còn thích là trưng dụng xe của các cụ đó thôi, chìa cái thẻ ra chả biết thật giả thế nào là xài vợ 2 của cụ rồi vứt đâu chả biết
CIA có hẳn một chính sách ngầm chuyên nuôi dưỡng đội quân trồng/chế biến/buôn bán ma túy cho các nước thù địch đó thôi

Hailinh_hn

Xe tải
Website
noi.vn
Chiều thứ 5 ngày 5/9 tầm 5h00' em đi đường trên cao từ Khuất Duy Tiến về cầu vượt Dịch Vọng. Đang chạy thì đằng sau thấy đèn pha nháy sáng quắc, vì mình đi đúng tốc độ 80km/h ở làn trái nên không nhường, dù nó lồng lộn đằng sau >:/
Sau đó em nghe tiếng còi hú từ con đó, nghĩ là xe công vụ nên đành nhường vào (nghĩ nó cũng ng.u vì sao không vượt bên phải???).
Tuy nhiên khi vọt qua thì đó là con Mẹc màu trắng, biển trắng, các xe khác phía đều dạt sang phải để nhường nó khi nghe tiếng còi.
Như vậy, xe biển trắng dùng còi hú là như thế nào? Em nghe nói nhiều tay "đại gia" chơi ngông cũng sử dụng còi hú trái phép!
@-)
Cụ thắc mắc làm qué rì,Giờ chuyện dở hơi của mấy thằng ngông dở ông dở thằng mỗi khi ra đường thể hiện nó thường quá rồi mà cụ :))

pooka

Xe container
Cụ xem lại giúp em ND109/2009/ND-CP cụ nhóe. Xe ưu tiên phải có đồng thời 3 thứ: Còi, cờ, đèn (Điều 1). Thiếu 1 trong 3 thứ này thì không phải là xe được ưu tiên( chỉ trừ duy nhất xe cứu hỏa và xe cứu thưong là không phải cần cờ- Điều 3 đến điều 9 Nghị định này)
Gửi cụ em Thùy Linh, cụ check em nó tơi bời cho em nhóe:
http://ntsc.gov.vn/Uploaded/documents/95953_ND109CP.DOC
vodka cụ vì đưa link luật đúng
Tất nhiên có thể mình vẫn nhường đường , nhưng nếu có vấn đề gì thì biết nó sai chỗ nào

pooka

Xe container
Quan điểm của em là nếu nhường được thì cứ nhường, chẳng vấn đề gì, nên mềm dẻo
Đồng ý với cụ ợ
Nếu đủ điều kiện để nhường thì nhường ngay