[Funland] Ở Tây có sướng không?

kienvinh

Xe lăn
Cụ nói ngẫn bủ mợ.
Đã so sánh thì phải đưa về cùng 1 hệ quy chiếu.
Xét dân lao đông phổ thông, không được thừa kế từ Bố-Mẹ, không làm ăn phạm pháp, chỉ thu nhập từ tiền lương do làm công ăn lương thôi chứ.
Dân Tây Âu, Mỹ bọn nó mua nhà, mua xe đều vay trả góp Ngân hàng hết, đó là thực tế, bọn nó chỉ có mỗi thu nhập từ tiền công ăn lương thôi.
Còn nói dân nghèo VN mua xe trả thẳng chồng tiền phát 1, cụ nghĩ lại đi, không xét trường hợp thừa kế, không xét trường hợp làm ăn phạm pháp mà có. Tiền nó từ đâu ra ?
Đó là dân VN hay có kiểu vay bạn bè, họ hàng .....gom đủ 1 cục tiền rồi mang ra Đại lý bán xe chồng 1 phát. Về bản chất, tuy không vay NH, nhưng cũng là tiền vay thôi. Do văn hóa VN thế, dân Tây Âu và Mỹ chúng nó không vay bạn bè, họ hàng, mà chúng nó vay NH, văn hóa nó thế.

Thôi, tôi không tranh luận với cụ nữa.
Đang bóng bàn dân VN hay dân Mỹ giầu hơn hả bác :))

Đừng nhìn sang con vợ thằng bạn, ông bác thằng hàng xóm. Hãy xem con số thống kê với lượng số liệu lớn. Đâu cái Pew Research Center nó có cái bảng thống kê cho hay rằng chỉ cần có tài sản ròng cỡ 150-160 nghìn đô đã lọt vào top 1% của Việt Nam rồi. Hãy đối chiếu với số liệu của Mỹ hay bất cứ nước nào các bác muốn so sánh.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em chỉ biết là nếu cho đi Tây đảm bảo 10 người cả 10 người đi
Cụ quá khích thế. Đi tây là đi tây nào và làm gì bên tây. Gớm cho em đi tây mà làm nail, làm farm, làm thợ hàn .....(công việc chân tay) thì em xin nhường cụ hết.

sskkb

Xe tăng
Mấy cái ông bà "nho còn xanh lắm" thì cứ bỏ qua đi cụ. Thói xấu đố kỵ (ngoài kia có cái thớt đang bàn về thói xấu này thì phải) nó ăn vào gen rồi thì mong gì nói mà họ bỏ lỗ tai đc đâu ^^

Cái khái niệm hạnh phúc của họ nó thô sơ lắm. Chỉ cần ăn đẫy mồm là nhất à. Với họ thì cứ "phè phỡn" hơn người là sung sướng thôi ạ :D

Ra nước ngoài nó khổ thế mà nhà nào có tí tiền là sấp sấp ngửa ngửa tìm cách cho con đi du học ko ngoài mục đích học xong xin đc việc là ở lại.

Thưa mấy anh chuỵ "nho còn xanh lắm" thế này ạ, các anh chuỵ ko ở lại đc thì mới phải về! Vì ko về ko đc! Nói thế cho nhanh :D
Cụ là người Thượng Tây Nguyên hay sao mà hỏi ngẫn thế ??? :D

Cái gì nó cũng thể hiện bằng con số đó chứ. Thế cụ không thấy thu nhập bình quân đầu người dân các nước TB Tây Âu, Mỹ, Nhật.... cao hơn gấp rất nhiều lần thu nhập bình quân đầu người dân mình đó sao ? (kể cả tính theo danh nghĩa hay PPP). Ơ hay....:D
1 ví dụ để cụ thấy nhé : ở Mỹ, người lao động phổ thông TB mất khoảng 3 dến 4 năm lương để mua 1 ngôi nhà, trong khi ở VN người lao động phổ thông phải mất 10 đến 15 năm lương để mua 1 ngôi nhà. So đơn giản thế đủ thấy dân xứ TB có đời sống cao rồi còn gì.

Còn việc người Việt sang xứ TB định cư thì tính làm gì. Họ chỉ là nhóm dân nhập cư, có phải dân bản xứ đâu.
Nực cười nhất của cái thớt này là hỏi về việc ở Tây có sướng không, nhưng các cụ tham-sân-si lại cứ nhất định phải lôi VN vào cà khịa mới được :))

sskkb

Xe tăng
Vậy sao em chỉ thấy mỗi câu "tìm đường đi nước ngoài" chứ chưa nghe thấy việt kiều nói "tìm đường về việt nam"
Đọc câu này xong thì cái sản phẩm vay mua oto của Bank em dẹp hết rồi, để e nghiên cứu dép SP này cái: Dân mình nghèo mà mua oto toàn chồng tiền phát 1
Em thấy là các cụ rất giỏi toán học :) tính 1 phát ra luôn diện tích bầu trời

Bimmer

Xe điện
Không có dịnh nghĩa thế nào là sướng thế nào là khổ để mà so nhưng mà nhìn vào danh sách những nơi đáng sống nhất thế giới thì chưa bao giờ thấy có Việt nam.
Cũng như chưa bao giờ có Mỹ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ng ta qua bển nếu nhập tịch thì con cái dc học free
Chưa kể 1 số nc như đức, khi đẻ thì còn dc tiền trợ cấp để chăm xon nọ kia
Nghĩ thôi đã thấy rụng trứng rồi
Nhập tịch được không phải dễ. Chưa nhập tịch được thì chỉ là công dân hạng 2. Chưa kể một số nơi còn bị phân biệt sắc tộc nó nhìn không thiện cảm

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nực cười nhất của cái thớt này là hỏi về việc ở Tây có sướng không, nhưng các cụ tham-sân-si lại cứ nhất định phải lôi VN vào cà khịa mới được :))
Quan trọng là không sướng thì làm sao cho sướng phải không cụ :) Không nói chuyện các cụ mang tiền ở VN sang nước phát triển tiêu, đủ tiền để tiêu. Hay chuyện một đứa trẻ gốc Việt sinh ở Tây thì nó quen môi trường bên đó, rồi đổi môi trường không dễ dàng gì.

Mà nên nói chuyện một đứa trẻ sinh viên du học ở lại Tây thì làm sao cho sướng. Hay nói chuyện một người đã đi làm một thời gian ở VN rồi sang Tây kiếm việc làm, sinh sống thì sẽ thế nào?

duckxanh

Xe hơi
Do cụ chưa gặp đủ người thôi. Và câu tìm đường đi nước ngoài h cũng lỗi thời rồi.

Sếp em, người Đức, lúc hết nhiệm kì chia tay bọn em, bảo 1 câu, now we go from paradise back to Earth, vì ở VN có tiền sống sướng quá. Ở Đức ko có thế đâu ạ, lương cao thuế còn cao hơn, dịch vụ đắt, chi phí cao, chẳng để ra được mấy.

Các công ty ở VN hđầy người nước ngoài sang làm công ăn lương, chưa kể số sang mở biz, Việt Kiều về làm việc và sống cũng koítđâu. Và các bạn đi thật xa để trở về h cũng ngày càng nhiều. Thật ra,khiđi mà xuất phát điểm càng thấp so với mặt bằng thì càng khó về.

Sếp mợ nói đúng đấy, nhưng vì là đang ở đức chỉ là giám đốc thường thôi, phải lo nha`, chi tiêu, trong khi được chuyển sang VN thì công ty thuê nhà cho, toàn biệt thự có bể bơi nữa chứ, khí hậu thì chắc ok hơn vì ít lạnh, lương chắc cũng 6000/tháng trở lên. Số tiền đấy mà ở Đức thì chắc chỉ đủ thoải mái chứ không như ở VN được, mà sếp mợ thích thế thử hỏi bỏ việc đấy, tìm việc khác o VN này mà ở lại, sao không ở nhỉ. Dĩ nhiên lương không được như thế nhưng chắc 1500 là chắc chắn tìm được, giỏi thì 4000 cũng nhiều công ty thuê. Nhưng lúc đấy chắc với đồng lương 1500 hay 4000 thì phải bỏ tiền thuê nhà rồi các thứ thì lại không sướng nữa rồi.

leua

Xe tăng
CÂY TRÁI Ở MỸ!
Thiên nhiên ưu đãi cho nước Mỹ vùng đất rất tốt, cây trái mọc tự nhiên trong vườn, không phân bón hay thuốc trừ sâu mà trái muốn gãy cả cành.

Vì điều kiện sống quá dễ dàng nên lòng người cũng rất hào hiệp…
Thấy vườn nhà bên cam trái sai và to, nên tôi hay nhìn, người Mỹ hàng xóm hỏi
- Mày thích ăn không?
- Thích…

- Chiều về qua nhà tao chơi !! Tưởng đâu ông đùa, ông hái cho một thùng to!

Hình là trái cây người quen cho

PS: Có một nơi tôi từng sống!
Cho không lấy, thấy không xin, rình rình là nó ăn trộm thôi!🤣🤣🤣😂😂😂🙏🙏🙏

A.B.C.D

Xe hơi
Người Mỹ tốt bụng mợ nhỉ
Nhưng mợ cũng nên rõ ràng là chả may lớ ngớ đi vào privated properrty của họ là họ có quyền pằng pằng luôn ;;)

CÂY TRÁI Ở MỸ!
Thiên nhiên ưu đãi cho nước Mỹ vùng đất rất tốt, cây trái mọc tự nhiên trong vườn, không phân bón hay thuốc trừ sâu mà trái muốn gãy cả cành.

Vì điều kiện sống quá dễ dàng nên lòng người cũng rất hào hiệp…
Thấy vườn nhà bên cam trái sai và to, nên tôi hay nhìn, người Mỹ hàng xóm hỏi
- Mày thích ăn không?
- Thích…

- Chiều về qua nhà tao chơi !! Tưởng đâu ông đùa, ông hái cho một thùng to!

Hình là trái cây người quen cho

PS: Có một nơi tôi từng sống!
Cho không lấy, thấy không xin, rình rình là nó ăn trộm thôi!🤣🤣🤣😂😂😂🙏🙏🙏

Bác người Mỹ thật tốt bụng và hào phóng.
Nhưng chẳng may mợ ăn hoa quả của bác ấy mà gặp vấn đề về sức khoẻ thì mợ có kiện bác ấy không?

leua

Xe tăng
Bác người Mỹ thật tốt bụng và hào phóng.
Nhưng chẳng may mợ ăn hoa quả của bác ấy mà gặp vấn đề về sức khoẻ thì mợ có kiện bác ấy không?
Mình có quyền kiện bất kỳ chuyện gì nếu như cảm thấy bị tốn hại sức khỏe, tài sản cá nhân. Và nếu như có đủ tiền chi cho luật sư và có luật sư nhận kiện cho mình. Kiện chưa chắc đã thắng, nhưng nếu thua thì phiền túi tiền lắm. Tiền luật sư, tiền án phí...v.v..

TieuFu

Xe container
Khi thực tế ko có gì để nói để tự hào thì nói đến cái lớn lao :)

TB là gì, bóc lột là gì, ở thế ở cái nước mình ko có tư bản à, cccm đi làm cho mấy cty tư nhân, cty cổ phần thì cty đó ko là tư bản thì là cái gì, còn bóc lột thì thế nào là bóc lột nhỉ, khi ông chủ lĩnh cổ phiếu, cổ tức thì cccm gào lên là bị bóc lột, lúc ông chủ ôm đống nợ bank thì cccm gọi là gì :)
Lúc ý gọi là trấn lột ! Kk

alceste

Xe điện
Sếp mợ nói đúng đấy, nhưng vì là đang ở đức chỉ là giám đốc thường thôi, phải lo nha`, chi tiêu, trong khi được chuyển sang VN thì công ty thuê nhà cho, toàn biệt thự có bể bơi nữa chứ, khí hậu thì chắc ok hơn vì ít lạnh, lương chắc cũng 6000/tháng trở lên. Số tiền đấy mà ở Đức thì chắc chỉ đủ thoải mái chứ không như ở VN được, mà sếp mợ thích thế thử hỏi bỏ việc đấy, tìm việc khác o VN này mà ở lại, sao không ở nhỉ. Dĩ nhiên lương không được như thế nhưng chắc 1500 là chắc chắn tìm được, giỏi thì 4000 cũng nhiều công ty thuê. Nhưng lúc đấy chắc với đồng lương 1500 hay 4000 thì phải bỏ tiền thuê nhà rồi các thứ thì lại không sướng nữa rồi.
Cụ đùa, lương bọn em kô thấp thế đâu. 4000 chưa chắc em đã làm chứ đừng nói sếp em.
Thật ra họ về vì còn con cái bố mẹ. Rồi nhiều khi ngành nghề nữa, cũng như người V ở bên kia, có ngành họ chưa phát triển thi họ chưa về, nhưng có những ngành h bắt đầu nở rộ thì Việt kiều va các bạn du học sinh về đông và chiếm đa số luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Cụ đùa, lương bọn em kô thấp thế đâu. 4000k chưa chắc em đã làm chứ đừng nói sếp em.
Thật ra họ về vì còn con cái bố mẹ. Rồi nhiều khi ngành nghề nữa, cũng như người V ở bên kia, có ngành họ chưa phát triển thi họ chưa về, nhưng có những ngành h bắt đầu nở rộ thì Việt kiều va các bạn du học sinh về đông và chiếm đa số luôn.
4000K thì cao quá ý chứ, 4K thì mới ko cao lắm mợ ơi :D

YarisVerso

Xe tải
Kynh thặc! Hơn chăm chang rồi mà vẫn chưa thấy sướng hay khổ mới là chân ný. 😜

Kiểu này có thêm trăm trang nữa chắc cũng vẫn chưa ngã ngũ các cụ nhỉ?
Nhà iem thì vẫn giữ quan điểm từ đầu là sướng khổ tùy người, ai thấy mình phù hợp và có điều kiện ở đâu thì đến đấy ở. Sướng mình nhưng với người khác là khổ, chả ai giống ai cả để gom tất cả lại thành một cục tây hay ta được.
Cảm tính là như thế nhưng để các con số tự phát biểu thì cũng thấy có nhiều thú vị. Chẳng hạn như năm 2022 có tới 1,46 triệu người nhập cư vào Đức nhưng cũng có 270 ngàn người quốc tịch Đức ra định cư ở nước ngoài. Trong số người ra đi phần lớn là trí thức, nhà khoa học và người già về hưu.

.

koala2023

Xe tải
Kynh thặc! Hơn chăm chang rồi mà vẫn chưa thấy sướng hay khổ mới là chân ný. 😜

Kiểu này có thêm trăm trang nữa chắc cũng vẫn chưa ngã ngũ các cụ nhỉ?
Nhà iem thì vẫn giữ quan điểm từ đầu là sướng khổ tùy người, ai thấy mình phù hợp và có điều kiện ở đâu thì đến đấy ở. Sướng mình nhưng với người khác là khổ, chả ai giống ai cả để gom tất cả lại thành một cục tây hay ta được.
Cảm tính là như thế nhưng để các con số tự phát biểu thì cũng thấy có nhiều thú vị. Chẳng hạn như năm 2022 có tới 1,46 triệu người nhập cư vào Đức nhưng cũng có 270 ngàn người quốc tịch Đức ra định cư ở nước ngoài. Trong số người ra đi phần lớn là trí thức, nhà khoa học và người già về hưu.

.
1.46 triệu người này đa phần là dân tị nạn Ucraina. Việc người nhập cư quá đông lại được hưởng phúc lợi y như người Đức đã kéo mức sống chung của Đức đi xuống, dẫn đến nhiều người có khả năng tìm việc ở nơi khác sẽ bỏ đi.