[Funland] Ở Tây có sướng không?

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Tổng tài sản hơn trăm tỷ giờ ở Việt Nam mới được coi là thượng lưu cụ à, còn nếu để bán hết đất cát tầm có 15-20 tỷ nhiều như lợn con. Ở Việt Nam kênh đầu tư BĐS trong 15-20 năm trở lại đây để nhân tài sản lên rất nhanh, thuế má cũng ít nên tích lũy cũng dễ hơn bên trời Tây nhiều. Tất nhiên cũng chỉ vài năm nữa là sóng BĐS sẽ ngừng khi giá đã neo cao như hiện tại rồi, cơ hội làm giàu ở Việt Nam sẽ cũng ngày càng ít đi như trời Âu thôi

Ở mình hơn được vụ y tế có tiền đi khám rất nhàn, không có tiền khám bảo hiểm bệnh bình thường cũng chả bao giờ bị bác sĩ hẹn 1 tháng sau như ở Tây. Mảng dịch vụ, giải trí cũng rẻ hơn nhiều. Kém ở hạ tầng giao thông, quy hoạch đô thị nói thẳng do không có tiền để làm, mở đường thì dễ chứ phải dùng nhiều vốn như metro cứ treo đấy chục năm 1 tuyến không xong

Còn để cày cuốc lao động phổ thông thì cố tìm đường đi xuất khẩu lao động hơn ở trong nước quá nhiều
Chuẩn đấy cụ. Trung lưu khá giả VN chất lượng sống hơn hẳn đám trung lưu tây lông. Chính sách nó ép cho cày đến chết. Tiền mình thì ko giữ đc, thành quả lao động con cái ko hưởng đc.
Đc cái văn minh, môi trường sạch j đó. Ngon với lao động chân tay trồng cỏ thôi. Chứ tầm tiền khá giả ở VN sướng gấp 10 lần mấy anh trung lưu tây

minhna

Xe tải
Theo em thì hình như cụ nhầm lẫn một chút về tầng lớp trung lưu đích thực của Việt Nam nếu theo tiêu chuẩn của phương Tây ( theo OECD là mức chi tiêu hàng ngày của hộ gia đình khoảng 10-100 USD/người (khoảng 0,23-2,3 triệu đồng) ) thì như vậy để đạt thu nhập đạt tiêu chuẩn trung lưu, thu nhập hàng tháng của 1 người phải khoảng 6,9 triệu - 69 triệu. Còn đối với hộ gia đình thì nó phải gấp nhiều lần hơn nữa. Chứ nếu mà lương 10 triệu/ hộ gia đình đã ở mức trung lưu thì em nghĩ số lượng trung lưu của Việt Nam phải nhiều lắm.
Không , tôi hiểu rõ điều mình nói bạn ạ :) vì tôi nói trung lưu đích thực của VN và với mức thu nhập như vậy chi tiêu tương đương trung lưu OECD chứ không phải số tuyệt đối tương đương , vì kiểu gì cũng phải tính PPP mới ra tương đương được :)

koala2023

Xe tải
Mới ra trường mà lương 5k á cụ??? Lương bên Đức cao quá vậy. Em đang nói trước thuế, chứ sau thuế mà được 3k-5k thì trc thuế phải 6k-8k. Mà cụ làm IT?!
Mới ra trường master 5K đấy, nếu giỏi mà vào được các hãng lớn vị trí tốt còn có thể cao hơn. Bachelor mới ra thì thấp hơn chút. Em làm gần liên quan IT.

QMintech

Xe tăng
Em chỉ biết ngồi với ông anh trồng cỏ bên Đức bị bắt thì thấy nói như thế này" Nhốt riêng 1 phòng, ngày 3 bữa, có TV xem, tháng có thêm 30usd tiền coffe", quần áo có các tổ chức từ thiện đem cho" Nếu muốn đi làm thì trong tù bố trí tháng có khoảng 500usd. Thế nên chắc tù bên tây sướng hơn nhỉ :)

Warrior23

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ biết ngồi với ông anh trồng cỏ bên Đức bị bắt thì thấy nói như thế này" Nhốt riêng 1 phòng, ngày 3 bữa, có TV xem, tháng có thêm 30usd tiền coffe", quần áo có các tổ chức từ thiện đem cho" Nếu muốn đi làm thì trong tù bố trí tháng có khoảng 500usd. Thế nên chắc tù bên tây sướng hơn nhỉ :)
Chắc nhiều người muốn sang Tây đi tù như mấy anh trung lưu ở trên đấy cụ. Sướng phải biết ;))

hacvuphong

Xe tăng
Chỗ này sai vì tâm sự hóng hớt với lão chỉ biết những thông tin mang tính địa phương nơi mình sống, hiểu biết phiến diện non nớt về châu Âu lục địa, vốn rất đa dạng.

Châu Âu nó chẳng bắt ai phải cày đến chết, ngược lại thì đúng. Eu chính là bọn cân bằng giữa lao động, phúc lợi và thụ hưởng nhất trên thế giới. Bọn đầu têu làm việc 4 ngày/tuần là châu Âu. Mỗi năm hàng chục triệu dân châu Phi, châu Á mong đến châu Âu để hưởng trợ cấp, ngồi chơi cũng được nuôi ăn. Và đã có hàng chục triệu dân châu Âu lười nhác sống dựa dẫm vào trợ cấp xã hội.

Thuế thừa kế, quà tặng bđs thì có vài qg đúng là cao (10%-60%) như Pháp, Bỉ, Đức, TBN.
Còn rất nhiều quốc gia EU khác có thuế thừa kế bđs thấp hoặc hoàn toàn không có.
Các nước EU không thu thuế thừa kế, quà tặng bđs ví dụ điển hình như Thụy điển, Na Uy, Áo, Malta, và phần lớn các nước xhcn cũ như Slovakia, Romania, Estonia, Latvia, ...
Các nước EU thu thuế thừa kế bđs thấp (từ 4% đến dưới 10%) ví dụ như Italia, Portugalia, Croatia, vv.

VN đối với khoảng 20 triệu ngưòi là ổn, đáng sống, còn lại thì không được như vậy. Nhìn hàng triệu người VN sẵn sàng vượt biên để ra nước ngoài là hiểu. Hàng nghìn người sẵn sàng ngồi thùng đông lạnh, hàng trăm nghìn người sẵn sàng nằm trong cốp sau xe, băng rừng vượt tường rào EU là rõ ràng. Truyền thông của đoảng không nói nên người dân không biết hàng triệu người sẵn sàng và liều lĩnh đến mức nào.
Cụ đưa ra con số 20t người là hơi ít nếu ổn và đáng sống. Theo em đáng sống là 20t, ổn thì đc 40t nữa. Bởi vì sống ổn thì tiêu chuẩn thấp hơn do thu nhập đủ đáp ứng nhu cầu sinh hoạt theo mặt bằng từng vùng, miền ( k phải tối thiểu), có tích lũy. Nhưng phần còn lại thì chưa ổn thật, trong đó một nửa là khó khăn.

Waterblack

Xe tải
Chuẩn đấy cụ. Trung lưu khá giả VN chất lượng sống hơn hẳn đám trung lưu tây lông. Chính sách nó ép cho cày đến chết. Tiền mình thì ko giữ đc, thành quả lao động con cái ko hưởng đc.
Đc cái văn minh, môi trường sạch j đó. Ngon với lao động chân tay trồng cỏ thôi. Chứ tầm tiền khá giả ở VN sướng gấp 10 lần mấy anh trung lưu tây
Tiền nào mà không giữ được hả cụ? Tiền đấy cụ mua nhà, mua bất động sản, sau vài năm thì các thì nó tăng giá thì người mua chinh là người nước ngoài chứ ai.

Tây lông nó bóc lột em như thế này, tuần làm việc 5 ngày, 4 ngày làm ở nhà, một ngày đến văn phòng. Giờ làm việc từ 9-4.30 nếu làm việc ở nhà, còn nếu làm việc ở văn phòng thì 9.30-3.0 (3h về đi đón con, vì các con tan học lúc 3.30). Một năm được 20 ngày nghỉ phép + 10 ngày nghỉ ốm + 10 ngày nghỉ nếu con ốm. Nếu không dùng hết các cộng dồn năm sau. Nếu ai sinh con thì chồng nghỉ thêm 2 tuần.
Ngoài ra thêm một ngày nghỉ chăm sóc vật nuôi trong nhà gọi là Pet Leave.

koala2023

Xe tải
Master ra trường cũng ko đc 5k đâu. Làm 2,3 năm thì may ra. Mà master phải làm được việc và sau đó đổi việc. Chứ làm một chỗ lương lên chậm lắm. Cụ đóng thuế 42% thì kinh khủng đấy, ngang bác sĩ chuyên khoa, luật sự và phi công bên đó.
Nếu học kinh tế hay gì đó có thể ko 5K chứ kỹ thuật, đặc biệt IT thì phải hơn 70% là được 5K cụ à. Lương bác sỹ luật sư bên này thì dải rộng lắm. Nếu có phòng mạch hay văn phòng luật sư riêng thì 200K/ năm cũng nhiều. Mà để đóng thuế 42% thì ở Đức chỉ tầm hơn 90K/ năm trở lên thôi (là mức thuế của người độc thân hoặc partên cũng đi làm).

just for fun

Xe lăn
Trung lưu vn chỉ 7-8k usd một năm thôi. Cỡ 14k usd một năm trở lên thì chỉ 6% dân số.
Ít thế thôi á cụ? Vậy chia tháng ra chưa tới 17M/tháng (tiền Việt). Nếu mức này thì chưa tới trung lưu được đâu. CHáu nghĩ trung lưu thu nhập phải cỡ 40M đổ lên ấy. Thu nhập 30M/tháng làm gì mà chưa tới 6% dân số ạ?

wave-tau

Xe container
Em cũng đoán lương cụ phải trên 90k. Mức này là mức rất cao trong xã hội. Bác sĩ, luật sư em nói là đi làm thuê kiểu như cụ thôi. Có phòng khám riêng hay phòng luật riêng thì lúc đó họ là chủ rồi. Ở đây chỉ nói đối tượng đi làm thuê thôi cụ.

Đức là một trong những nước giá cả tiêu dùng lại rẻ nhất ở Tây Âu, nên với mức lương đó thì có gánh thêm vợ và 2 con vẫn đc. Trong đầu em vẫn luôn mặc định Đức trả lương thấp nên các offer từ Đức là em loại hết. Giờ chắc phải xem lại, chứ trc giờ em rất thích môi trường sống và văn hoá bên Đức.
Ofer ở đức là cụ loại nghĩa là gì thế cụ ?

Brothers

Xe tải
Ít thế thôi á cụ? Vậy chia tháng ra chưa tới 17M/tháng (tiền Việt). Nếu mức này thì chưa tới trung lưu được đâu. CHáu nghĩ trung lưu thu nhập phải cỡ 40M đổ lên ấy. Thu nhập 30M/tháng làm gì mà chưa tới 6% dân số ạ?
Cụ ấy lấy con số chính thức ra thì thôi dẹp chứ biết nói gì. Trung lưu Việt nam lương chính thức có 10tr nhưng toàn ở nhà 10 tỏi, đi xe 5 tỏi :))

Thế mới bảo ở VN nếu có tiền sướng hơn Tây nhiều lắm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ thế nào là sướng hay thế nào là khổ đôi khi nó do quan điểm của từng người, cũng không hẳn được đánh giá bởi tiền nhiều hay ít mà nó được xác định trên mặt bằng chung của khu vực nơi bạn sinh sống.

Nói đến sướng hay khổ là người ta so sánh với người khác, với mặt bằng xung quanh mình. Ví dụ một người sống ở Mỹ hay Châu Âu với mức thu nhập 3-4k $ thì chỉ đủ chi phí trang trải duy trì cuộc sống ở mức trung bình thấp so với sung quanh chẳng hạn thì người ta cảm thấy là khổ, trong khi ở đâu đó bên Châu Phi hay VN thì với thu nhập 5-700$ lại thấy sướng vì đây là mức thu nhập cao hơn so với mặt bằng chung rồi. Nhiều cụ cứ nói thất nghiệp với đi tù ở Âu hay Mỹ cũng thế này thế kia, khéo còn hơn ở mình lao động cật lực em nghe mà nực cười ~o)

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cũng gấp 3 lương công nhân ko tăng cá bục mặt rồi. Gấp 3 lương công nhân mà vẫn hạ lưu thì công nhân là nghèo khổ à? Mà công nhân vn đông hay cổ cồn đông thế cụ? Chúng ta xoá nghèo thành công lắm rồi cụ.
Số liệu như vậy là chuẩn rồi, chứ Trung Quốc năm 2019 lúc Hưng thịnh nhất trước dịch lương 7 triệu đồng nó cũng xếp là trung lưu kìa:

chattiensinh

Xe tải
Chính vì nó hạn chế tư tưởng tích lũy hưởng thụ cá nhân, quản lý chặt và minh bạch thuế má nên thu ngân sách nhiều kéo theo phúc lợi XH mới tốt, cả XH phải lao động chứ không phải kiểu lướt sóng được mấy lô đất gửi tiết kiệm ung dung sống đến già. Về cá nhân thì có vẻ áp lực hơn, nhưng tổng quan thì tốt cho cả XH và có tích lũy tư bản cho thế hệ sau, văn minh và phát triển đi lên. Cái gì cũng có giá của nó cả thôi.

linh1999

Xe hơi
Em thấy là các cụ có điều kiện nên đi Tây ah. HN ngộp quá rồi, sáng nào em đi làm cũng tắc đường.

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy lấy con số chính thức ra thì thôi dẹp chứ biết nói gì. Trung lưu Việt nam lương chính thức có 10tr nhưng toàn ở nhà 10 tỏi, đi xe 5 tỏi :))

Thế mới bảo ở VN nếu có tiền sướng hơn Tây nhiều lắm.
Gió tầng nào mây tầng đó thôi cụ. Cụ ở diễn đàn ô tô thì chỉ thấy người chạy ô tô máy bay. Cụ nghĩ đến mấy người làm công của cụ xem, cụ trả mức lương thấp nhất là bao nhiêu để lúc nào cũng có người muốn làm?

wave-tau

Xe container
Chính vì nó hạn chế tư tưởng tích lũy hưởng thụ cá nhân, quản lý chặt và minh bạch thuế má nên thu ngân sách nhiều kéo theo phúc lợi XH mới tốt, cả XH phải lao động chứ không phải kiểu lướt sóng được mấy lô đất gửi tiết kiệm ung dung sống đến già. Về cá nhân thì có vẻ áp lực hơn, nhưng tổng quan thì tốt cho cả XH và thế hệ sau nên XH nó mới văn minh và phát triển đi lên. Cái gì cũng có giá của nó cả thôi.
Of ko đại diện cho số đông ở vn cơ mà ai cũng nhìn ra vấn đề được như cụ đất nước mấy mà hóa rồng. Đa số vừa qua nghèo đói nên tâm lý ích kỷ vẫn lặng lém.
Như trên này hay nói khôn như thớt ecxiter bắt gần hết roài. :D
Nhiều ông còm ra là thấy tư duy kém, em tin nhiều cụ nhận ra cơ mà chả thèm chấp, được đà chúng tự nghĩ mình cao siêu. hahahha

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy sai sai. Cùng 1 công việc ÍT ở vn cày bục mặt, qua Tây gia đình chỉ 1 người cày đủ 8 tiếng / ngày cũng có thể mua nhà , xe, năm 30 ngày nghỉ phép , tận hưởng cuộc sống thảnh thơi, dành thời gian cho con cái nhiều hơn, nhiều thứ để khám phá thiên nhiên cuộc sống xung quanh hơn. Chứ vn lương it cao gấp7-8 lần công nhân là 3-40 triệu thì nội chi tiền học cho con cũng hết 1/4 trở lên rồi, à đó là 1 đứa con thôi.

Chỉnh sửa cuối:

koala2023

Xe tải
Em cũng đoán lương cụ phải trên 90k. Mức này là mức rất cao trong xã hội. Bác sĩ, luật sư em nói là đi làm thuê kiểu như cụ thôi. Có phòng khám riêng hay phòng luật riêng thì lúc đó họ là chủ rồi. Ở đây chỉ nói đối tượng đi làm thuê thôi cụ.

Đức là một trong những nước giá cả tiêu dùng lại rẻ nhất ở Tây Âu, nên với mức lương đó thì có gánh thêm vợ và 2 con vẫn đc. Trong đầu em vẫn luôn mặc định Đức trả lương thấp nên các offer từ Đức là em loại hết. Giờ chắc phải xem lại, chứ trc giờ em rất thích môi trường sống và văn hoá bên Đức.
So với toàn châu Âu thì Đức là tốt nhất về lương so với chi phí cuộc sống. Bắc Âu lương cao hơn nhưng chi phí sinh hoạt cao hơn rất nhiều, Nam Âu chi phí sinh hoạt rẻ hơn chút xíu thôi nhưng lương lại rất thấp và cơ hội việc làm cũng ít. Tuy nhiên gần đây do lạm phát nên chất lượng cuộc sống ở Đức kém đi nhiều, đặc biệt giá cả nhà cửa ở các thành phố lớn tăng cao, nên cũng ko dễ dàng đâu. Về tương lai thì toàn châu Âu hơi ảm đạm.

Brothers

Xe tải
Gió tầng nào mây tầng đó thôi cụ. Cụ ở diễn đàn ô tô thì chỉ thấy người chạy ô tô máy bay. Cụ nghĩ đến mấy người làm công của cụ xem, cụ trả mức lương thấp nhất là bao nhiêu để lúc nào cũng có người muốn làm?
Xã hội nào chả có người nghèo, tây nằm gầm cầu, hầm metro đầy cụ ơi.