[Funland] Ở Tây có sướng không?

red_dragon88

Xe buýt
Ở Tây thì cực nghèo hoặc cực giàu thì nhìn chung sướng hơn ở ta, vì môi trường an sinh xã hội tốt hơn, con người đa phần văn minh hơn. Tuy nhiên, nếu ở tầng lớp trung lưu thì đúng là ko sướng với đống lý do như chủ thớt đã kể. Tất nhiên thế nào là sướng khổ cũng tùy người.
Cái an sinh xã hội mà cụ đề cập em nghĩ phải xem lại, vì em thấy đội tây dặt dẹo với thất nghiệp cũng đầy ra, sao lại ko đc hưởng an sinh. Có lẽ lâu nay người mình vẫn mặc định là cứ ở tây nước giàu thì auto đc trợ cấp. Nếu cực nghèo mà sướng thì leo lên tầng lớp trung lưu tây làm gì cho khổ.

hongsonphan82

Xe buýt
Thằng bần cùng bất tài thì qua Tây cơ hội đổi đời nhanh hơn( nhờ lợi thế về tỷ giá và nhu cầu cá nhân chấp nhận ở mức thấp) thì sang Tây sướng hơn. Còn thằng nhiều tiền thì ở VN mà chơi cho sướng, qua Tây lạ nước lạ cái khổ chết mịa( so với nhu cầu và khả năng).
Mấy ông khen Tây xanh sạch thì phải hiểu là nó bữa nay xanh sạch bởi vì nó đã từng chấp nhận rất bẩn để làm giàu. Cứ giàu có đi, phú quý sẽ sinh lễ nghĩa.
Tây từng chặt sạch bách tất cả các cánh rừng để mà làm giàu, giàu rồi mới trồng lại rừng. Tôi đi châu Âu thấy rừng bạt ngàn phà ơi khen quá, nhưnh bọn Tây nó nói toàn là rừng trồng như mình trồng keo lá tràm thôi( bên nó thì trồng thông) và cũng đủ năm đủ tháng thì cưa sạch( tất nhiên cưa rồi sẽ trồng lại). Châu Âu không còn 1 khu rừng nguyên sinh nào hết vì bị chặt sạch làm giàu thời phát triển công nghiệp. Châu Âu từng rất nhiều than nhưng cũng đào để đốt sạch rồi. Manchester, London từng đen nhẽm khói bụi than, sông Thames còn bẩn hơn sông Tô Lịch của ta. Méo sao cả cứ giàu đi thì ở đâu cũng sướng bất kể Tây hay Ta.

red_dragon88

Xe buýt
Mỗi nơi một vẻ, mình người Việt quen môi trường Việt thôi. Là người đã trải nghiệm cuộc sống tây khi khá trẻ chủ yếu học tập thì thấy bên đó môi trường sống tốt, cuộc sống dễ sống hơn (con người chỉ cần có sức khỏe và làm việc tương đối nhàn nhã là có thể sống được, ở ta ngoài các yếu tố kia thì cần nhiều yếu tố để tồn tại vd. phải tí bon chen, có quan hệ hoặc mánh khóe v.v. Ở bên đó nếu có trình độ và biết cố gắng thì thành trung lưu ở bên đó cũng đơn giản, không như ở VN cách làm giầu muôn hình vạn trạng từ doanh nghiệp tư nhân cơ bản, quan chức, buôn lậu, xã hội đen đến lừa đảo v.v.
Thế cụ lại nhầm, cụ nghĩ ở tây làm văn phòng cty ko bon chen cạnh tranh, mánh khóe, ko có xã hội đen, lừa đảo, bạo lực.... công nhận là nền văn minh phương Tây đã đóng góp cho nhân loại rất nhiều nhưng đời sống thường nhật thì em nghĩ cũng nhiều vất vả.

hongsonphan82

Xe buýt
Nếu mà Thèm thịt 🐕 thì chỉ biết hóng về cố hương thôi.
Cũng không hẳn, đội ở đông Âu nó ăn suốt mà không phải về cố hương. Hàng cấp đông từ VN sang cũng có, hàng bản địa cũng có( tất nhiên là phạm pháp) vì bên đó c.ho hoang đầy ra. Đầy đủ cầy tơ 7 món, riềng mẻ, mắm tôm, lá mơ... không thiếu thứ gì nhá.
Món quốc hồn quốc túy là lolotica cũng luôn sẵn.

hưvô

Xe lăn
Sướng- khổ tuỳ quan điểm và suy nghĩ mỗi người, cùng 1 bát nước mắm người bảo mặn - người chê nhạt

lookyoung

Xe tăng
Lại một ông rảnh rỗi thả thớt rồi ngồi rung đùi xem chửi nhau 😀

Xe bọ xít

Xe container
nhờ AI so sánh đây, chả đâu xa mà ngay hàn và nhật, cách VN khoảng 2k km và 1k5 km thì lãi suất như này
View attachment 8147749

thậm chí thằng jav còn lãi âm, ng gửi tiền còn mất phí cho bank để bank trông tiền giúp.

Theo BOJ, lãi suất âm là một công cụ hiệu quả để thúc đẩy lạm phát. Khi lãi suất âm, người gửi tiền sẽ phải trả tiền cho ngân hàng để được giữ tiền. Điều này sẽ khuyến khích người dân chi tiêu nhiều hơn và các doanh nghiệp vay vốn để đầu tư.

ở cái xứ thiên đàng này là số zách ròi
đừng nghĩ tới tư bẩn nữa các cụ
Sao Nhật ko cho người gửi tiền có tí lãi suất rồi mang qua Việt Nam cho vay ODA nhỉ

Chủ đề này kiểu gì đc vài trang là lại chởi nhau ngay thôi :))

wave-tau

Xe container
Suy nghĩ cạn và hỏi ntn mà cũng đc sang châu Âu công tác cơ ạ ;))

Công ty chắc tuyển nhầm ng :))

À mà xem lịch sử tạo thớt post bài thì ... :))
Nhờ mod xem ip còn hay nữa, toàn mấy anh chuyên cờ lôn nick thủ dâm. :D

hongsonphan82

Xe buýt
Sao Nhật ko cho người gửi tiền có tí lãi suất rồi mang qua Việt Nam cho vay ODA nhỉ
Nhật lãi suất âm là vì dân có tiền mà không biết nên đầu tư kinh doanh gì! ( tức là cơ hội làm ăn khá khó) nên dân quăng tiền vô ngân hàng gửi, vì gửi nhiều quá nên ngân hàng phải tính lãi suất âm.
Bọn Nhật cho VN vay ODA bằng Yên chứ có phải USD đâu. Nó cho VN vay bằng Yên mà đợt này Yên rớt giá mạnh, nhiều khoản vay của VN đã đến kì đáo hạn, Vn trả đợt này thì đúng hời( tất nhiên là Nhật móm nặng). Nên nhật đang dụ VN vay thêm đi ( tức là vay trên cái khoản VN trả nợ). Nhưng có vẻ VN oải vốn ODA kiểu Nhật rồi nên nếu Nhật không thay đổi điều kiện vay thì VN sẽ không vay kiểu đó nữa.

dheIa

Xe điện
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Em bổ sung thêm là có trên 120k eur trong tài khoản ngân hàng thì phải trả phí cho ngân hàng giữ tiền hộ mình. Nên cứ phải mau mau chóng chóng mà tiêu tiền.
Sao bạn các kụ khôn thế ^^
Khôn hơn em. Em ngoo nên tiền tuyền gửi về VN đầu tư GTK ^^

Còn vụ ép cày đến chết ntn thì em ko biết. Chỉ biết là làm nhiều, thu nhập cao thì thuế nhiều nên em chỉ làm vừa sức thoy. Còn phải giành sức để vào Ọp chém zó ^^

dheIa

Xe điện
Nhật lãi suất âm là vì dân có tiền mà không biết nên đầu tư kinh doanh gì! ( tức là cơ hội làm ăn khá khó) nên dân quăng tiền vô ngân hàng gửi, vì gửi nhiều quá nên ngân hàng phải tính lãi suất âm.
...
Ko có ls âm đâu cụ. Phét lác đấy. Chỉ là so với ở nhà thì nó thấp quá thoy. Nhỏ hơn 1!
Nhưng mà nhỏ hơn 1 ko có nghĩa là nó âm.
Nhỏ hơn 0 thì mới gọi là âm đc chứ ^^

Còn dân Nhật ko thích khởi nghiệp vì đi làm công ăn lương nó nhàn hơn. Vào đc các cty to to nữa thì đảm bảo ổn định cả đời, ko phải lo bỗng một ngày đẹp zời bị đuổi việc ạ.

Đó là còn chưa nói, đi làm cty có thu nhập ổn định thì việc mua nhà trả góp nó nhàn vãi ra vì lãi vay rất thấp ^^

Với những ưu điểm đó thì tội gì mà khởi nghiệp chứ ^^

Xe bọ xít

Xe container
Bọn Nhật cho VN vay ODA bằng Yên chứ có phải USD đâu. Nó cho VN vay bằng Yên mà đợt này Yên rớt giá mạnh, nhiều khoản vay của VN đã đến kì đáo hạn, Vn trả đợt này thì đúng hời( tất nhiên là Nhật móm nặng). Nên nhật đang dụ VN vay thêm đi ( tức là vay trên cái khoản VN trả nợ). Nhưng có vẻ VN oải vốn ODA kiểu Nhật rồi nên nếu Nhật không thay đổi điều kiện vay thì VN sẽ không vay kiểu đó nữa.
Thế dân Nhật ko gửi tiền NH bằng Yên mà gửi bằng UsD à cụ ???

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Tháng trước em sang châu âu công tác, gặp anh bạn ngồi lai rai mấy ly tâm sự.
Nghe ông bạn kể bên tây ko sướng như em tưởng. Dông dài nhưng tóm lại mấy ý:

1) Mục đích lớn nhất của tây là ép mọi người cày đến chết.
- Các cty, bank tín dụng cho vay cực dễ với lãi suất cắt cổ, ko cần chứng minh j nhiều => phải cày trả nợ cả đời cho các khoản học phí, nhà, xe. Mất việc cái là mất nhà xe ngay => phải cày

- Lãi suất gửi tiền hầu hết chỉ 1-2%/năm. Cực thấp nên ko có chuyện kiếm đc cục tiền rồi ngồi gửi tkiem rồi chờ ăn lãi mà ko cần làm gì => phải cày

- Thừa kế cho con cái bị thuế đánh 50-70%, thậm chí có tài sản còn âm sau khi trừ hết các khoản => ko chờ đc vào thừa kế => phải cày

- Đánh thuế nhà thứ 2,3...cao để ko có chuyện có mấy ngôi nhà rồi ngồi chơi cho thuê => phải cày

Nếu đúng thế này thì hoá ra mình đi làm cũng khó mà đc hưởng gửi tiết kiệm, ko để lại tài sản đc cho con cái...

Em thấy Việt nam còn sướng hơn chán
Mình ước được sang đó gánh cái khổ thay cho dân tây.

dheIa

Xe điện
Cụ hỏi khó cụ í zồi. Chỉ cần nghe chém "lãi suất âm" là biết nghe hơi nồi chõ rùi nhắc lại thoy ^^

Để em trả lời hộ cho :P
Em lấy ví dụ ls của Sumitomo Bank
Bank nó chia 2 mức trên và dưới 100k, nhưng ls như nhau cả:

hongsonphan82

Xe buýt
Ý cụ là sao nhỉ? Tất nhiên dân Nhật gửi tiền bằng Yên rồi. Nhưng mà Nhật đi mua hàng nhập khẩu vẫn cần USD chứ! Giá Yên đang tụt nên giờ Nhật cầm Yên đổi ra USD được ít, nó muốn cho VN vay để vừa được có khách hàng vay vừa chờ Yên hồi sức. Mà bọn Nhật giờ đem Yên đi cho vay cũng có ít nước chịu vay bằng Yên rồi, hơn nữa đang bị thằng Tàu cạnh tranh cho vay vốn khốc liệt. Tìm được thằng chịu vay bằng Yên lại trả nợ đúng hẹn đàng hoàng như VN hơi khó nhá.

botmingoc

Xe tải
Những thớt như thế này là để châm ngòi cho chửi nhau tùm lum à. Sướng khổ tuỳ mỗi người, ở đâu cứ có tiền là sướng :))