[Funland] Ở Tây có sướng không?

just for fun

Xe lăn
Công nhận tư duy dân đàng trong khác dân ngoài này khá nhiều. Ngay bản thân họ hàng gđ bên nhà a lẫn nhà gấu ( Bắc kỳ 54) cũng nhiều người tìm cách sang bển. Bên gấu nhà a có mấy người con (họ hàng con chú con bác cực kỳ gần gũi), vợ thì đang làm chân có chức sắc của 1 cty lớn, chồng chủ doanh nghiệp, cũng bán nhà bán cửa sang bển định cư, chấp nhận sang làm nail với tạp vụ, dăm bẩy năm mới về VN thăm bố mẹ già, phó thác việc nuôi dưỡng bố mẹ cho a chị em khác.
1 lần a sang bên Frankfurt am Main thăm ông bạn làm ở quán ăn. Vào quán thì gặp 2 ông trạc tuổi mình làm tạp vụ ở quán (rửa bát, dọn dẹp, nhặt rau), không được làm chân chạy bàn vì ko biết tiếng. A ở quán chơi 1 tuần nên biết rõ hoàn cảnh 2 tay ng Nam này. Sang đc Đức theo diện thuyền nhân vượt biển, vào nước thứ 3 trước khi được bảo lãnh sang Đ để vào trại tị nạn. Tiếng tăm 1 chữ bẻ đôi ko biết, lơ nga lớ ngớ, sang bển có lẽ chỉ với mục đích mưu sinh. Hàng ngày cắm đầu làm việc ở quán, xong đến hôm lĩnh lương thì mò ra phố đèn đỏ, làm choác với gái Thái hoặc Thổ. Cuộc sống đơn điệu tẻ nhạt thế mà họ cũng chấp nhận được.
P/S: Riêng khoản tìm cửa đánh hàng về VN là a thấy có vẻ rất nan giải. Trong 1 clip cậu ta quay ở 1 cửa hàng đồ cổ hàng sưu tầm. Quay giá của 1 chiếc đồng hồ tủ cây hiệu Howard Miller hàng sx từ 197x đã qua sử dụng, giá sale off từ 4600 xuống 4000. Tương đương gần 100 củ vnđ, trong khi con này ở VN giỏi lắm 45 củ là kịch trần.
Ngày trước ở Nhật tối nào cháu cũng lượn mấy cửa hàng đồ cũ, trong đó có 1 khu hàng hiệu nhưng giá vẫn đắt lắm ấy ạ. Cho nên để nói đánh hàng hiệu cũ về bán nghe chừng ko khả thi lắm

Pumzen

Xe ba gác
Ngày trước ở Nhật tối nào cháu cũng lượn mấy cửa hàng đồ cũ, trong đó có 1 khu hàng hiệu nhưng giá vẫn đắt lắm ấy ạ. Cho nên để nói đánh hàng hiệu cũ về bán nghe chừng ko khả thi lắm
Thế mà hồi sang Nhật, nhà cháu mua được cái ống lens Nikon ở CH đồ 2nd rổ giá hợp lý phết. Nhớ hồi đó mua tầm 4,5 củ thì ở VN nó phải 6-7 củ. :D

Công nhận tư duy dân đàng trong khác dân ngoài này khá nhiều. Ngay bản thân họ hàng gđ bên nhà a lẫn nhà gấu ( Bắc kỳ 54) cũng nhiều người tìm cách sang bển. Bên gấu nhà a có mấy người con (họ hàng con chú con bác cực kỳ gần gũi), vợ thì đang làm chân có chức sắc của 1 cty lớn, chồng chủ doanh nghiệp, cũng bán nhà bán cửa sang bển định cư, chấp nhận sang làm nail với tạp vụ, dăm bẩy năm mới về VN thăm bố mẹ già, phó thác việc nuôi dưỡng bố mẹ cho a chị em khác.
1 lần a sang bên Frankfurt am Main thăm ông bạn làm ở quán ăn. Vào quán thì gặp 2 ông trạc tuổi mình làm tạp vụ ở quán (rửa bát, dọn dẹp, nhặt rau), không được làm chân chạy bàn vì ko biết tiếng. A ở quán chơi 1 tuần nên biết rõ hoàn cảnh 2 tay ng Nam này. Sang đc Đức theo diện thuyền nhân vượt biển, vào nước thứ 3 trước khi được bảo lãnh sang Đ để vào trại tị nạn. Tiếng tăm 1 chữ bẻ đôi ko biết, lơ nga lớ ngớ, sang bển có lẽ chỉ với mục đích mưu sinh. Hàng ngày cắm đầu làm việc ở quán, xong đến hôm lĩnh lương thì mò ra phố đèn đỏ, làm choác với gái Thái hoặc Thổ. Cuộc sống đơn điệu tẻ nhạt thế mà họ cũng chấp nhận được.
P/S: Riêng khoản tìm cửa đánh hàng về VN là a thấy có vẻ rất nan giải. Trong 1 clip cậu ta quay ở 1 cửa hàng đồ cổ hàng sưu tầm. Quay giá của 1 chiếc đồng hồ tủ cây hiệu Howard Miller hàng sx từ 197x đã qua sử dụng, giá sale off từ 4600 xuống 4000. Tương đương gần 100 củ vnđ, trong khi con này ở VN giỏi lắm 45 củ là kịch trần.
Dân đánh đồ cổ-cũ VN ở châu Âu họ ko ra cửa hàng lấy đồ đại trà, có chăng họ lấy hàng thửa hoặc hàng được đặt trước.
Để mua nhiều, họ tới các chợ phiên bán đồ cũ để mua trực tiếp của người chủ ko còn dùng nữa mới có giá tốt hay chọn từ các đầu nậu.
Dân săn đồ còn lấy địa chỉ, ĐT rồi tới nhà mấy ông bà Tây để xem và các ông bà Tây cũng giới thiệu bạn bè, hàng xóm để dân Việt mình tới mua (y như thời dân đánh hàng Tây bên mình, tới từng nhà có người gửi ở bên gửi cont về để mua đánh hàng)

Có thời em từng chỉ đạo từ xa việc này, còn dùng viber gọi video soi từng món và quyết mua hay ko, giá bao nhiêu.

pooka

Xe container
Với em cái sướng nó còn nhiều yếu tố nữa
- Đó là lối sống, là thói quen hàng ngày mình dễ dàng thực hiện được trong môi trường thân thuộc đã được thích ứng theo thời gian;
- Là những tập tục văn hoá, qua nhiều năm nó đã ngấm vào nếp nhăn trong vỏ não, không dễ gì thay đổi hay đánh đổi bằng một cuộc sống ở nơi khác cho dù nơi đó kinh tế tốt hơn, môi trường sạch hơn.

Do vậy thế nào để mình sướng thì chỉ có mình mới biết chính xác nhất.
Em thì thấy ngay các cụ U70 trở lên có nhu cầu giao tiếp nói chuyện hàng ngày rất lớn, cần có người nói chuyện hàng ngày , giao lưu hội thơ phú dưỡng sinh các kiểu thì mới vui. Chứ sang nước ngoài hay đến chỗ nào có điều kiện vật chất sung sướng nhưng chỉ ở trong 4 bức tường không có cạ giao lưu thì buồn thôi rồi. Thanh niên cũng buồn chứ đừng nói các cụ già.

just for fun

Xe lăn
Em thì thấy ngay các cụ U70 trở lên có nhu cầu giao tiếp nói chuyện hàng ngày rất lớn, cần có người nói chuyện hàng ngày , giao lưu hội thơ phú dưỡng sinh các kiểu thì mới vui. Chứ sang nước ngoài hay đến chỗ nào có điều kiện vật chất sung sướng nhưng chỉ ở trong 4 bức tường không có cạ giao lưu thì buồn thôi rồi. Thanh niên cũng buồn chứ đừng nói các cụ già.
U cháu chỉ có từ quê ra thổ đu có 1-2 tuần là đòi về bằng được, cứ tao về quê có mắm ăn mắm, có khoai ăn khoai chứ ở đây tao ko chịu nổi :D

Em từng "giải cứu" thành công 2 bậc cao niên ở 2 gia đình nhưng hoàn cảnh khá giống nhau từ Đức về VN
Các cụ được con cái mời sang Đức chơi 2 tháng, nhưng sang tuần 3, sau khi thăm thú người thân, các điểm tham quan xong, con bắt đầu đi làm là các cụ làm bạn với 4 bức tường và cảnh vật "chán kinh lên được" quanh khu nhà ở.
VTV4 là chỗ dựa tinh thần duy nhất khi các con, cháu đi làm chưa về và các cụ bắt đầu đề cập với con là cho về VN sớm
Sang tuần 4 thì các cụ alo về VN vận động con cái, người thân tác động để về.
Do con cái bên ấy muốn giữ các cụ ở thêm, lại vì vé đã đặt rồi dẫn đến các cụ giận.
Em phải alo sang đó điều đình, cuối cùng các cụ về ở cuối tuần 4.

2 cụ ở 2 gia đình khác nhau, cùng sang Đức nhưng thời điểm cách nhau 3 năm mà các diễn biến giống nhau như hệt.
Về VN, với người sơ thì các cụ vui vẻ kể chuyện, còn gặp em, các cụ bảo: có chết tao cũng không sang đó nữa :))

Tara01

Xe hơi
Nên giờ muốn con cái là công dân toàn cầu thì bố mẹ cũng cần tập làm công dân toàn cầu trước nhỉ.

U cháu chỉ có từ quê ra thổ đu có 1-2 tuần là đòi về bằng được, cứ tao về quê có mắm ăn mắm, có khoai ăn khoai chứ ở đây tao ko chịu nổi :D
Chả phải bậc cao niên như U mợ, em cũng thế.
Em có cái nhà bên Vinhomes Osean Park 2, em sang như khách dù bên ấy có gấu và vợ chồng F1.1, nhà mới xây nên tiện nghi hơn nhà ở Hải Dương.
Ở qua 1 đêm là em vọt về Hải Dương với U và F1.2 vì cả ngày gấu và F1 đi làm, hàng xóm đóng cửa im ỉm, các dịch vụ của Vin2 rất tốt nhưng em ko có nhu cầu mấy.

Ở HD, sáng ra thư thả ăn sáng, cafe với mấy người bạn hoặc ăn sáng xong làm ấm trà gọi hàng xóm sang uống cùng và tán phét
Cả ngày vừa làm vừa lướt OF.
Cuối giờ chiều lững thững ra mấy CLB thể thao.
Tối thỉnh thoảng ra quán hoặc mang rượu tới nhà bạn bè nhậu
Là người hướng ngoại, nhưng thói quen và môi trường sống chậm ngấm vào em rồi, có đi đâu cũng chỉ là đi du lịch rồi về

Brothers

Xe tải
Việt nam 10 năm qua phát triển nhanh quá. Ở Saigon mác việt kiều về nước ko còn oách như xưa, thậm chí hết vẹo. Ca sĩ diễn viên ở bển lục tục kéo nhau về nước xin hát sô.

Dân trong nước ngày xưa nghe đi tây là cái j xa vời giờ thì thích đi là đi như đi chợ, sang mua sắm chỉ trỏ chán rồi về kháo nhau: chả đâu bằng nhà mềnh :))

TorienT

Xe container
Vầng, nhà cháu được cái hay đi, F1.2 đi nhiều hơn F1.1. Đợt này đang xin xỏ đi nốt Apachai cho đủ 4 cực mà cháu chưa bố trí được.
56 tỉnh thành có những nơi cũng gọi là lướt qua 1-2 ngày, nhưng có những nơi ở 10 ngày và có những nơi đi đi lại lại vào lần.
Để em tính cho các cụ mợ một chuyến xuyên Việt tầm 30 ngày những chi phí thế nào.
1. Xăng xe 8l/100km , 250km, 25.000/lit = 500.000d
2. Tiền ăn 3 người 500000
3. Nhà nghỉ 1tr
4. Chi phí khác 1tr
.....
Vậy là hết 3tr đồng/1 ngày. 30 ngày đi cỡ 10-15 tỉnh là rất thong thả hết chừng 90tr cũng chỉ bằng một chuyến đi du lịch một người ở Mĩ hoặc Anh.
1 gia đình 3 người thu nhập 50tr/1 tháng chi tiêu hết 30tr là 1 năm đã đủ tiền tích lũy đi 1 chuyến như vậy. Chưa kể ví dụ ở Hà nội thì hơn chục tỉnh xung quanh nếu thích thì đi ăn sáng chiều về vẫn kịp ăn cơm nhà. Cho nên quan trọng đấy là gia đình yêu thích xê dịch chứ chi phí thì tầng lớp trung lưu đô thị muốn đi sẽ thu xếp được.

TorienT

Xe container
Cá nhân em nghĩ rằng càng lớn tuổi khả năng tiếp thu cái mới, khả năng thích nghi sẽ càng suy giảm nên chúng ta càng sẽ có xu hướng tìm về sống ở môi trường quen thuộc. Như e gần như chắc chắn khi về già sẽ sống ở Hà nội bé, bẩn, bụi, buồn (đeng nó lại là thủ đô) dù nó có đủ thứ bất tiện. Nhưng biết làm thế nào được, em là động vật đô thị chứ không phải động vật thiên nhiên.

just for fun

Xe lăn
Việt nam 10 năm qua phát triển nhanh quá. Ở Saigon mác việt kiều về nước ko còn oách như xưa, thậm chí hết vẹo. Ca sĩ diễn viên ở bển lục tục kéo nhau về nước xin hát sô.

Dân trong nước ngày xưa nghe đi tây là cái j xa vời giờ thì thích đi là đi như đi chợ, sang mua sắm chỉ trỏ chán rồi về kháo nhau: chả đâu bằng nhà mềnh :))
Phát triển nhanh giai đoạn từ nghèo lên trung bình khá, chứ để tiếp tục phát triển nhanh như 10 năm vừa rồi là khó đấy cụ.
Cũng phải thừa nhận 1 điều là có 1 dạo các cụ VK mỗi lần về VN khá là oách, dân nội địa nhìn bằng cặp mắt đầy ngưỡng mộ, các cụ dễ dàng lấy vợ xinh, trẻ nhưng đồng thời cũng khá phiền toái là chỗ họ hàng bạn bè thường mặc định VK là giàu có nên sẽ có những đòi hỏi về mặt tài chính. Điều đó cũng khiến cho một số cụ "khiếp sợ" ko dám về quê.
Nhưng xã hội giờ thay đổi rồi, dân ta ra ngoài nhiều hơn nên cũng hiểu các cụ ở trời Tây cũng phải vất vả lao động kiếm sống, do đó các cụ bớt bị phiền nhiều hơn thì đồng thời ánh mắt ngưỡng mộ cũng ít dần đi. Thế giới phẳng rồi, giờ 1 cụ Tây xịn hay cụ VK cũng giống như cụ Ta thôi, tôn trọng nhau là chủ yếu, còn một khi đã thiếu tôn trọng nhau thì các cụ sẽ bị phản bác lại. Sự nể trọng chỉ dành cho những người xứng đáng!

TorienT

Xe container
Phát triển nhanh giai đoạn từ nghèo lên trung bình khá, chứ để tiếp tục phát triển nhanh như 10 năm vừa rồi là khó đấy cụ.
Cũng phải thừa nhận 1 điều là có 1 dạo các cụ VK mỗi lần về VN khá là oách, dân nội địa nhìn bằng cặp mắt đầy ngưỡng mộ, các cụ dễ dàng lấy vợ xinh, trẻ nhưng đồng thời cũng khá phiền toái là chỗ họ hàng bạn bè thường mặc định VK là giàu có nên sẽ có những đòi hỏi về mặt tài chính. Điều đó cũng khiến cho một số cụ "khiếp sợ" ko dám về quê.
Nhưng xã hội giờ thay đổi rồi, dân ta ra ngoài nhiều hơn nên cũng hiểu các cụ ở trời Tây cũng phải vất vả lao động kiếm sống, do đó các cụ bớt bị phiền nhiều hơn thì đồng thời ánh mắt ngưỡng mộ cũng ít dần đi. Thế giới phẳng rồi, giờ 1 cụ Tây xịn hay cụ VK cũng giống như cụ Ta thôi, tôn trọng nhau là chủ yếu, còn một khi đã thiếu tôn trọng nhau thì các cụ sẽ bị phản bác lại. Sự nể trọng chỉ dành cho những người xứng đáng!
Thực ra cái cảm giác "Ở Tây về" giờ nếu có thì chắc tồn tại ở các vùng nông thôn thôi, còn Hà Nội, Sài gòn em thấy chỉ là "Ờ, mới về à" cũng chả khác đi làm Sài Gòn cuối năm về thăm nhà Hà nội cả.
p/s: Mà 30 năm trước mà em về quê nhẽ nửa làng biết "thằng Hà Nội" về, giờ ai quan tâm đâu :D

hoviba

Xe container
Liên quan gì đâu cụ, nó sống đời nó mình sống đời mình.
Con cái có đa quốc tịch thì bố mẹ nghiễm nhiên có PR ở các nước sở tại, do đó việc đi lại du lịch khắp nơi trên thế giới cũng tiện lợi và đỡ chi phí hơn nhiều, so với việc mua gói du lịch đi từ Việt Nam. Ngay như việc mùa hè sang các nước ôn đới tránh cái nóng và thăm thú các nơi đã là việc khá tốt cho sức khoẻ tuổi già. Những cái đó nếu ở VN thì phải mất khá nhiều chi phí, nên nhiều người chấp nhận bỏ ra khá nhiều tiền để làm thêm quốc tịch là vậy ạ.

TorienT

Xe container
Con cái có đa quốc tịch thì bố mẹ nghiễm nhiên có PR ở các nước sở tại, do đó việc đi lại du lịch khắp nơi trên thế giới cũng tiện lợi và đỡ chi phí hơn nhiều, so với việc mua gói du lịch đi từ Việt Nam. Ngay như việc mùa hè sang các nước ôn đới tránh cái nóng và thăm thú các nơi đã là việc khá tốt cho sức khoẻ tuổi già. Những cái đó nếu ở VN thì phải mất khá nhiều chi phí, nên nhiều người chấp nhận bỏ ra khá nhiều tiền để làm thêm quốc tịch là vậy ạ.
À cụ trên bảo là con cái công dân toàn cầu thì bố mẹ cũng phải học theo làm công dân toàn cầu trước thì theo quan điểm của e là không cần, mùa hè ở Nha Trang thích hơn cụ ạ :D Chuyện song tịch hay đa tịch em không bình luận vì là quyết định cá nhân cũng không có xấu tốt gì ở đây, cụ nào thấy đáng thì làm, cụ nào thấy không đáng thì không làm cũng như mua thêm cái nhà hay mua cái xe thôi mà.

just for fun

Xe lăn
Thực ra cái cảm giác "Ở Tây về" giờ nếu có thì chắc tồn tại ở các vùng nông thôn thôi, còn Hà Nội, Sài gòn em thấy chỉ là "Ờ, mới về à" cũng chả khác đi làm Sài Gòn cuối năm về thăm nhà Hà nội cả.
p/s: Mà 30 năm trước mà em về quê nhẽ nửa làng biết "thằng Hà Nội" về, giờ ai quan tâm đâu :D
Ôi nông thôn giờ ở bển hơi bị nhiều luôn cụ ơi, làng cháu có 1 dạo thanh niên học hết PTTH là trốn sang Tây, chẳng biết đi theo kiểu gì thì cháu ko rõ, còn hiện tại thì thanh niên đi XKLD khá đông. Làng cháu thì rất đông người bên Đức nên ở bển về cũng ko có gì hiếm lạ cả.

Dream Thai

Xe điện
XH mình ptrien nhanh nhưng vẫn còn nhiều bộ phận bị bỏ lại phía sau và vẫn ngưỡng mộ kiều lắm :)

hoviba

Xe container
À cụ trên bảo là con cái công dân toàn cầu thì bố mẹ cũng phải học theo làm công dân toàn cầu trước thì theo quan điểm của e là không cần, mùa hè ở Nha Trang thích hơn cụ ạ :D Chuyện song tịch hay đa tịch em không bình luận vì là quyết định cá nhân cũng không có xấu tốt gì ở đây, cụ nào thấy đáng thì làm, cụ nào thấy không đáng thì không làm cũng như mua thêm cái nhà hay mua cái xe thôi mà.
Vâng, thì ý em là bố mẹ khi có thêm PR của một Quốc gia nào đó thì cũng có thêm lựa chọn trong cuộc sống. Do đó cũng có thể phải học cách làm công dân toàn cầu để đi thăm thú các nơi mà không cần làm phiền tới các con. Ngay như việc mùa hè ra Nha Trang nghỉ dưỡng thì ở VN có kinh tế là được, nhưng để nghỉ dưỡng ở các nước khác thì không phải ai cũng có thể thực hiện được, có khi bỏ ra nhiều tiền cũng có thể bị từ chối, dù là đi theo đoàn du lịch ạ.

TorienT

Xe container
XH mình ptrien nhanh nhưng vẫn còn nhiều bộ phận bị bỏ lại phía sau và vẫn ngưỡng mộ kiều lắm :)
Thực ra nếu tính về mức thu nhập và mức sống nếu chia trung bình thì Việt kiều vẫn ổn hơn mức trung lưu trở xuống của Việt Nam mà cụ. Với các cụ Việt Kiều có về Việt Nam thì cũng phải quà cáp, ăn mặc tươm tất chi tiêu rộng rãi hơn bình thường (đặc tính chung người Việt mình) nên tự nhiên nhận được thiện cảm là phải.