[Funland] Ở Tây có sướng không?

pooka

Xe container
Vào đây bây giờ toàn thấy Tây lông với Ta lông khoe hết cái này cái nọ để chứng tỏ phải hơn nhau mới được. Nản hết nước chấm.
Thật đấy chứ. Mình sang Tây lúc đầu thì lơ ngơ, Tây sang mình lúc đầu cũng thế. Mấy đứa bạn em ở Pháp với Mẽo lâu lâu hơn 5 năm mới về nước mà không biết cách dùng App đặt hàng, không quen gọi ship hàng, chỉ nhăm nhăm gọi Grab mà quên mất gọi taxi bình thường. Về 1 tuần thì lại quen.
Còn so ta với Tây thì khác gì gà ri với gà chọi.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Mấy nhóc nhà mợ được đi nhiều nhỉ, nhà em thì chắc chỉ được 1/3 nhà mợ thôi ~o)
Vầng, nhà cháu được cái hay đi, F1.2 đi nhiều hơn F1.1. Đợt này đang xin xỏ đi nốt Apachai cho đủ 4 cực mà cháu chưa bố trí được.
56 tỉnh thành có những nơi cũng gọi là lướt qua 1-2 ngày, nhưng có những nơi ở 10 ngày và có những nơi đi đi lại lại vào lần.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Tôi hơi ngạc nhiên vì một suất ăn Việt Nam tại Mỹ trong nhà hàng được phục vụ tại bàn lại có giá cao đến vậy. Ở châu Âu thường rẻ hơn: 10-12 đồng, không tip. Cũng có nơi đắt tương đương: 15 đồng bát phở, nhưng đấy là Paris, khu vực trung tâm, nhiều khách du lịch.

Và nếu phục vụ thịt gà còn cả da thế kia thì khách chủ yếu là người gốc Việt, bác nhỉ?
Khu vực Little Saigon hơn 70 % là người Việt. Thị trưởng cũng là người Việt, nghị viên cũng là người Việt. Có cả tên đường Trần Hưng Đạo.

minhna

Xe tải
Năm e 14 tuổi 1m lên máy bay từ Nội Bài transit qua 3 nước vượt 10k km sang châu Âu đi học, ko có bố mẹ nào đi cùng, phụ huynh cũng ko bỏ đồng nào ra mua vé bay cho e, sang đến nơi cũng ko có bố mẹ cô dì nào đi cùng đút thìa cho ăn ngày 3 bữa cả (nhà em ko có điều kiện), ngôn ngữ học qua ở VN đủ để đọc giá trả tiền mua đồ siêu thị :))
Nghe có vẻ cụ trẻ học PTTH bên Finland? Nếu đúng thì lúc nào rảnh chia sẻ thêm kinh nghiệm học PTTH miễn phí và quá trình học đại học cũng như hoà nhập của cụ nhé , thanks!

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Nghe có vẻ cụ trẻ học PTTH bên Finland? Nếu đúng thì lúc nào rảnh chia sẻ thêm kinh nghiệm học PTTH miễn phí và quá trình học đại học cũng như hoà nhập của cụ nhé , thanks!
Hehe chuyện riêng tư vặt vãnh e cũng ko muốn đi sâu, mà e vẫn thuộc loại già, trường khác có đứa 9 tuổi đã rời VN 1m sống hoàn toàn ko có bố mẹ cô dì đút thìa trong nhiều năm kia ạ :D

bomon

Xe tăng
Mà cụ đọc thế nào trong 30 năm thành cách 30 năm thế? Trình đọc hiểu của cụ cũng đạt cảnh giới cao đấy. Lần cuối cùng em về là ở HN gần 3 tháng năm 2020 thôi. Lúc về mạn chỗ Lê Văn Lương còn đang xây hầm chui, giờ ko biết xong chưa? Khu đó tắc đường kinh hoàng giờ tan tầm. BRT thì không còn nhiều người đi nữa, thấy bảo đang chuẩn bị dẹp vì lãng phí quá. Trong khi dân lại không có đường để đi. Chứ hồi nó mới ra em đi suốt vì thấy tiện và rẻ hơn Grab.
Hình như mấy trang trước có thống nhất là ở tây đi du lịch việt mấy tháng hoặc ở việt đi du lịch tây mấy tháng thì là cưỡi ngựa xem hoa, không hiểu được dân bản địa đâu cụ.

Chuyện của em là mấy thằng bạn cấp 3 mỗi năm về chơi 1 tháng mà nói chuyện thấy chúng nó nghĩ Việt Nam vẫn như 20 năm trước thôi, từ quan liêu nhà nước tới cách hành xử xã hội. Điển hình là hơi ngạc nhiên về chuyện bọn em cũng giờ cũng khai thuế hàng năm đàng hoàng "như tây" chứ không phải trốn thuế cá nhân hết lượt. Du lịch vẫn chỉ là khách du lịch thôi.

Ai ở đâu quen đấy, cỡ 1 chục thằng thì chẳng ai hâm rủ chúng nó về VN ở hẳn đi, có nhõn 1 thằng là tiện công việc thì dạo này về thường xuyên.

Xe nội lước

Xe container
Tới công ty rồi.
Bọn chủ bóc lột nhân viên thật sự. Bãi xe chỉ có Lexus với Tesla. Lâu lâu mới thấy một chiếc Toyota.

Cũng có một em đi chiếc Mẹc

Hay Accord

Đáng đời các bác chưa. Sáng mắt ra chưa. Nhẹ nhàng cái xe đạp không muốn lại thò ra để nó bắt cưõi cục sắt nặng chắc gần 2 tấn.. em hỉ hả quá he he..

Xe nội lước

Xe container
Năm e 14 tuổi 1m lên máy bay từ Nội Bài transit qua 3 nước vượt 10k km sang châu Âu đi học, ko có bố mẹ nào đi cùng, phụ huynh cũng ko bỏ đồng nào ra mua vé bay cho e, sang đến nơi cũng ko có bố mẹ cô dì nào đi cùng đút thìa cho ăn ngày 3 bữa cả (nhà em ko có điều kiện), ngôn ngữ học qua ở VN đủ để đọc giá trả tiền mua đồ siêu thị :))
Cụ quá là bản lĩnh. Em chẳng đc 1 phần cụ .

TorienT

Xe container
Không phải là khoe, tầm lớp 8 đã đi 56 tỉnh thành nó có là cái gì đâu để mà khoe. Chẳng qua để cho các cụ ở bển update tí thông tin là dân Việt chúng cháu cũng ko đến nỗi vất vả, ko đi ra khỏi luỹ tre làng như cụ ngày xưa thôi. Ko cụ lại cứ nói gì mà dân Việt qua bển du lịch thì ko hiểu biết gì về đời sống bên Tây còn các cụ Tây về Vn thì lại hiểu biết hơn, góc nhìn rộng hơn người dân sống tại đây thì nó buồn cười lắm.
Chả biết cụ đi được bao nhiêu năm mà lạc hậu ghê. Còn đương nhiên đời sống vật chất các cụ ở bển hẳn là phải hơn rồi, cái đó thì ai thèm bàn cãi đâu. Chỉ là bàn cãi cái cuộc sống ở VN hiện nó đã thay đổi rồi mà các cụ vẫn ko chịu thừa nhận, vẫn nghĩ người trong nước hiện vẫn đói khổ như cách đây nhiều chục năm về trước mà thôi.
Ko dám nói là hiểu biết đủ nhiều, đủ sâu nhưng nói chung ở bển thì cháu cũng đã từng ở rồi, có gì hiếm lạ đâu, có phải là cháu ko biết đâu. Bạn Tây xịn một năm nó qua nhà cháu ở tầm vài tuần, có gì đâu mà lạ lẫm.
Ủa ở đây các cụ vẫn ra sức chứng minh là Âu Mĩ có đời sống cao hơn Việt Nam à?!
p/s: Các cụ vẫn khoe hộ chiếu với ô tô giá rẻ, đường tốt, hãng xưởng đối xử ổn khác gì e giờ về quê khoe trên Hà Nội người ta bữa nào cũng ăn thịt, chuyện đó tầm 30 năm trước đem khoe thì phù hợp hơn. Mà các cụ khoe đã tạo công ăn việc làm cho dân sở tại, sở hữu công ty lớn, có tiếng nói vị nể trong cộng đồng, có tác phẩm nghệ thuật hay có thành quả nghiên cứu như em rể mợ Rô-Ron đi, em thích nghe các cụ mợ Việt Kiều khoe những thứ ấy hơn (cũng hơi có cảm giác vui vui thấy người sang bắt quàng làm họ tí) -Ví dụ cụ hoviba khoe hỗ trợ bà con Việt Kiều hay lo lắng cho mấy đứa nhóc chả hạn. À khoe con cái học hành giỏi giang học Ivy, biểu diễn ở nhà hát thành phố hoặc được trải nghiệm năm châu bốn bể sờ đầu chim cánh cụt hay búng mũi sư tử cũng được. Những cái đấy đáng khoe.

Chỉnh sửa cuối:

losedow

Xe buýt
Các cụ ấy chia sẻ sự thành đạt của mình ở bên trời tây ấy mà. Chắc 90% người gốc Việt ở bên đó cũng khá giả thành đạt như các cụ ấy.

Vào trong công ty.

Để bàn bóng bàn để dụ nhân viên chơi.

Bên công ty mợ có nhiều người chơi bóng bàn không, môn này là môn ruột của em đấy.
Bên Diễn đàn Bóng bàn Việt Nam cũng có nhiều thành viên tích cực đang sống ở Mỹ và Úc

TorienT

Xe container
Các cụ ấy chia sẻ sự thành đạt của mình ở bên trời tây ấy mà. Chắc 90% người gốc Việt ở bên đó cũng khá giả thành đạt như các cụ ấy.
Khoe Âu Mĩ thịnh vượng hơn Việt Nam khác gì khoe con trâu nặng thịt hơn con gà, để làm gì cái sự thật hiển nhiên ấy ạ?!

p/s: Các cụ vẫn khoe hộ chiếu với ô tô giá rẻ, đường tốt, hãng xưởng đối xử ổn khác gì e giờ về quê khoe trên Hà Nội người ta bữa nào cũng ăn thịt, chuyện đó tầm 30 năm trước đem khoe thì phù hợp hơn. Mà các cụ khoe đã tạo công ăn việc làm cho dân sở tại, sở hữu công ty lớn, có tiếng nói vị nể trong cộng đồng, có tác phẩm nghệ thuật hay có thành quả nghiên cứu như em rể mợ Rô-Ron đi, em thích nghe các cụ mợ Việt Kiều khoe những thứ ấy hơn (cũng hơi có cảm giác vui vui thấy người sang bắt quàng làm họ tí) -Ví dụ cụ hoviba khoe hỗ trợ bà con Việt Kiều hay lo lắng cho mấy đứa nhóc chả hạn. À khoe con cái học hành giỏi giang học Ivy, biểu diễn ở nhà hát thành phố hoặc được trải nghiệm năm châu bốn bể sờ đầu chim cánh cụt hay búng mũi sư tử cũng được. Những cái đấy đáng khoe.
Em vừa đọc thớt và buộc phải cho một số cụ đu cửa sổ
Nghe các cụ ấy còm y như thời cách đây 12-15 năm khi em chơi ở blog Việt Kiều
- Nhiều cụ mợ Việt Kiều 75 ở Cali luôn nghĩ xã hội Việt Nam như thời bao cấp và coi thành viên trong nước bọn em chả khác gì "công dân hạng 2" nhưng họ ngoài cực đoan thì cái gì cũng lơ ngơ và bị chính các bác VK trí thức và VK F1 của thế hệ trước 75 nhỏ tuổi hơn phản bác cực mạnh.
- Nhiều cụ mợ VK sau 75 thuộc diện du học, lao động, trốn sang,.. chê đất nước không ko sót món nào, nhất là các mợ trẻ sang đc ít năm
- Thành viên trong nước thường không chấp những cụ VK trước 75 mà khẩu chiến căng với các mợ VK trẻ mới sang.
10 năm trở laị đây, các cuộc khẩu chiến ko còn vì có một thực tế: khi các cụ/mợ VK về nước thường đc thành viên trong nước giúp đỡ, tư vấn nhiều về việc đi lại, ăn ở, du lịch, làm thủ tục.

Chã đánh giải thì là nhóm mấy đới. Em trước đánh nhóm C mà bỏ rồi.
Cụ không trốn em được đâu :))
Nick bên ấy em là Hungtq, em hạng siêu ruồi, tổ chức giải là chính.
Cụ hạng C là oách cây xà lách rồi

just for fun

Xe lăn
p/s: Các cụ vẫn khoe hộ chiếu với ô tô giá rẻ, đường tốt, hãng xưởng đối xử ổn khác gì e giờ về quê khoe trên Hà Nội người ta bữa nào cũng ăn thịt, chuyện đó tầm 30 năm trước đem khoe thì phù hợp hơn. Mà các cụ khoe đã tạo công ăn việc làm cho dân sở tại, sở hữu công ty lớn, có tiếng nói vị nể trong cộng đồng, có tác phẩm nghệ thuật hay có thành quả nghiên cứu như em rể mợ Rô-Ron đi, em thích nghe các cụ mợ Việt Kiều khoe những thứ ấy hơn (cũng hơi có cảm giác vui vui thấy người sang bắt quàng làm họ tí). À khoe con cái học hành giỏi giang học Ivy, biểu diễn ở nhà hát thành phố hoặc được trải nghiệm năm châu bốn bể sờ đầu chim cánh cụt hay búng mũi sư tử cũng được. Những cái đấy đáng khoe.
Về đời sống trung bình thì bên kia chắc chắn sẽ hơn chứ, mình cứ nói công bằng là vậy. Xếp hạng kinh tế khoảng thứ 37 trên thế giới thì ko thể so với các cường quốc nhất nhì. Còn đương nhiên cuộc sống của dân nhập cư nói chung sẽ khó khăn hơn dân bản địa, đâu cũng vậy cả. Nếu các cụ ấy sống tốt thì mừng cho các cụ mợ ấy vì về cơ bản bạn bè cháu sang Tây cũng có cuộc sống ổn định. Cũng ko có ai vất vả cả, tất nhiên các bạn ấy là giới trí thức cao, và do vậy họ cũng trân trọng Tổ quốc lắm, bên cạnh phát triển ở miền đất mới thì họ đồng thời cũng có những đóng góp cho quê hương. Như 1 cô bạn của cháu, là cựu giảng viên trường Yale, bạn ấy tổ chức dạy tiếng anh online cho trẻ em nghèo, vùng sâu vùng xa ở QB. Mà nhiều bạn thành danh ở Tây mà cụ :)
P/s: Nói thật cháu ko ưa nổi những người sang Tây rồi quay đầu về chê bai đất nước :D

badman1

Xe tải
Nêu quan điểm liên quan đến những người khác thì phải có minh chứng chứ ko tùy tiện nói khơi khơi dc cụ nhé.
Cụ vào mấy trang Viettan, mấy trang hải ngoại, cụ xem họ nói, các thành viên của họ comment giúp...mấy chủ đề tiêu cực này e ko muốn nói nữa, cảm ơn cụ.

leua

Xe tăng
Bên công ty mợ có nhiều người chơi bóng bàn không, môn này là môn ruột của em đấy.
Bên Diễn đàn Bóng bàn Việt Nam cũng có nhiều thành viên tích cực đang sống ở Mỹ và Úc
Hầu như nam nữ ai cũng chơi, nhưng chơi tài tử. Chơi trong giờ break-time thôi.

Hầu như nam nữ ai cũng chơi, nhưng chơi tài tử. Chơi trong giờ break-time thôi.
Em nhìn như sàn bê tông, nếu đúng vậy thì nền này cứng rất dễ gây ra các tổn thương cho sụn khớp cổ chân và đầu gối.
Nếu có thể, mợ tư vấn cho cty đầu tư thêm thảm trải sàn.