[Funland] Ở HN các cụ có dc ăn gà quê ngon bao h ko?

Slava.Úcàna

Xe máy
C
Nhà e gốc nông dân nên giờ vẫn gà chạy bộ ăn suốt l, nhà có người nuôi, chứ mua trong làng cũng không có
Xưa nhớ sinh viên mới sướng, ở cùng chú Bắc Kan ăn toàn gà rừng, gà rừng nó hôi nhưng thịt nó ngọt hơn gà ri bắc bộ 3-4 lần.
Cái "gà quê" này lạ lắm.
Khi em ở HN thì tìm mua không có.
Lúc ở quê nuôi ra thì bán chả có ai mua.
Cơ bản là nó ko phải một thương hiệu nên khó phát triển

unloved14

Xe tải
Gà quê nhưng có 2 loại nhé, nuôi để bán và nuôi để ăn. Các cụ toàn mua gà họ nuôi để bán thì chê là đúng rồi.

Thành Thị 1

Xe điện
Cái món gà đốt lá ngải này lâu lắm em không ăn lại. Phải đôi chục năm nay
Nhớ thời xưa mẹ em làm món này ngon lắm, chăm người ốm, người đẻ là hay nhờ mẹ em đốt lá ngải cho ăn. Em ăn mấy lần mà nhớ đến giờ, thời đó nghèo khó phải ốm mới được ăn
mà hầm hơi lâu, nên e toàn bị đánh thức dậy để ăn, vẫn nhớ mãi, cả nhà quây quần bên cái nồi áp suất LX.

Dân miền núi TM

Xe điện
Kiểu như cá sông, lợn rừng hay lợn bản.
Thường thì mấy cái này dân chơi miền núi xơi trước khi có thể về dc xuôi, giá mua còn gấp đôi giá các cụ ăn ở Hà Nội ấy. (Nếu là hàng ngon) :))

antidau

Xe container
Ra chợ toàn gà nuôi nhão nhoét, luộc lên bở bùng bục ko như gà ở quê
H muốn tìm gà quê ngon sao khó quá ta, chợ online quảng cáo gà quê nhưng thịt cũng nhão.
Cháu ăn gà chiên ở tiệm Texas Chicken của bọn tư bản Mỹ cháu bảo đảm chỉ có gà chọi của Việt Nam mới ăn ngon hơn
Tất cả gà quê ăn không ngon bằng. Gà ri đen miền núi thì ăn ngang
Mai cụ thử ra chi nhánh Bạch Mai, Linh Đàm, Oceanpark, AEON Hà Đông gọi combo gà giòn cay ăn thì biết, cháu không nói phét
Ở tỉnh như AEON Hải Phòng thì cháu thấy tiệm này làm không ngon bằng Hà Nội, toàn chiên cháy quá khiến thịt khô đét

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
mà hầm hơi lâu, nên e toàn bị đánh thức dậy để ăn, vẫn nhớ mãi, cả nhà quây quần bên cái nồi áp suất LX.
Mẹ em làm thì ở quê nên đốt bằng rơm
Mẹ em làm sạch gà, mổ moi, lòng mề cho vào trong cùng lá ngải (nếu bà đẻ cho thêm tam thất), ít gừng, chứ ngày xưa làm gì có thuốc bắc để hầm gà như giờ.
Xong sẽ bọc lá chuối bên ngoài, rồi đổ kín muối bên dưới 1 cái liễn bằng gốm, đặt con gà vào trong xong lại đổ kín muốn lên trên tiếp. Sau đó đốt.

Mở ra nó thơm lừng, gà khá nhừ nhưng ăn k bở mà ngọt vì giữ lại nước. Kì lạ là muối như thế nhưng k hiểu sao lại k bị mặn rất vừa ăn.

dongich

Xe hơi
Vâng cũng loanh quanh tầm đó. Đi qua các quán biển hiệu rõ to PHỞ GÀ GIÀ em chỉ biết cười 1/4 nụ. Gà già chỉ làm lợi cho quán đó, vì nó sẽ k hao hụt khi lọc, chứ ăn sao được gà mái ghẹ
Phở gà già dùng loại gà mái đẻ hết cỡ, thải ra. Gà này giống kiểu gà dai Hàn quốc hay bán ở siêu thị, do quá trình ăn cám công nghiệp và tiêm kháng sinh liên tục nên xương gà khi chặt nó hay bị vỡ vụn ra. Thịt gà tích tụ kháng sinh nên ăn kg tốt, đặc biệt là cánh gà (nơi đc tiêm thuốc)

Dxttb

Xe tải
Tuần nào chả ăn. Bố vợ em gửi lên.

Thua gà chợ Kim Liên xa.

Vợ em cũng chê.
Chuẩn đấy cụ, về quê ăn gà quê xin ko ngon bằng gà quê chọn lọc ở chợ HN. Lý giải:
1. Giống gà ở quê giờ bị lai tạp nhiều, chế độ nuôi dưỡng cũng khác xưa
2. Ở chợ ngon là do chọn lọc từ nhiều vùng quê khác nhau, dân HN tinh ăn nên phải ngon, chọn lọc thì mới tồn tại đc

duongphong

Xe container
Đẻ xong 1 lứa, chuẩn bị đẻ lứa thứ 2 (lên trứng non) mới ngon chứ nhỉ. Em thấy gọi là gà mái dầu.
Vâng cũng loanh quanh tầm đó. Đi qua các quán biển hiệu rõ to PHỞ GÀ GIÀ em chỉ biết cười 1/4 nụ. Gà già chỉ làm lợi cho quán đó, vì nó sẽ k hao hụt khi lọc, chứ ăn sao được gà mái ghẹ
Gà mái tơ, chuẩn bị đẻ. Đẻ 1 lứa thịt không thơm mà hơi dai cụ.

Vomoicuoi

Xe tăng
Cám công nghiệp đắt. Ng nuôi phải rút ngắn thời gian nuôi . Còn gà ta nuôi ngô, thóc 8-9 tháng thả vườn thì bán 150k/1kg vẫn ko có lời

minhphuc9

Xe tải
Cụ mua gà ta CP nhé, ko được như gà quê thả vườn chuẩn nhưng luộc cũng một 8 một 10, còn rang gừng lên thì e ko phân biệt được.
Sao lại không phân biệt được, giá cách biệt, khi ăn khác biệt luôn. Căn bản là chọn được hàng bán gà ngon thôi.

minhphuc9

Xe tải
Đúng do cụ răng yếu chứ gà quê làm sao mà mềm như KFC đc
Đấy là giống gà hoặc nuôi lâu quá thành lão gà. Em ngạc nhiên sao dai đến nỗi phải nấu xáo nhỉ. Gà đến kỳ ta mang về ăn thôi. Dù giống ko ngon lắm nhưng gà vừa độ (ko non ko già) thì cũng mềm chứ nhỉ. Bọn e đi chợ, mua hàng quen họ ko bao giờ họ bán sai. Bảo gà vừa đẻ thì mổ ra bụng lúc nào cũng có trứng. Bảo chọn gà trống thì cũng ngon, ko bị dai, cứng. Nên mình phải chọn được hàng gà chuẩn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Gà Hn không từ quê đưa ra chắc dân Hn nuôi ;)) .
Gà quê đưa ra ngon hay không tùy hàng, tùy vào ông bán cho ăn thức ăn như nào.
PS: Các cụ nên quên chuyện mấy ông bán chỉ thả gà ra vườn tự tìm thức ăn rồi bán cho các cụ. Gà kiểu này nhà ông bán cũng chả có mà ăn nữa là các cụ.

thichlexus

Xe điện
Gà quê giờ em thấy cũng nuôi nhốt và cho ăn cám công nghiệp là chủ yếu.
Gà nuôi thả trong vườn cho ăn thóc ít lắm, trừ khi có người nhà ở quê thì may ra mới mua được

Tony_Le

Xe container
Tuần nào chả ăn. Bố vợ em gửi lên.

Thua gà chợ Kim Liên xa.

Vợ em cũng chê.
Bố vợ gửi lên là nhà nuôi hay ra chợ hoặc mua của hàng xóm? Và quan trọng nhất là cho ăn gì, "quê" chỉ là nơi nuôi chứ không phải thương hiệu.

Cứ cho ăn thóc ăn ngô là ngon tất, giống tốt nữa thì ngon đặc biệt luôn.

ZARG

Xe container
Bố vợ gửi lên là nhà nuôi hay ra chợ hoặc mua của hàng xóm? Và quan trọng nhất là cho ăn gì, "quê" chỉ là nơi nuôi chứ không phải thương hiệu.

Cứ cho ăn thóc ăn ngô là ngon tất, giống tốt nữa thì ngon đặc biệt luôn.
Quan điểm về gà của em và cụ không giống nhau.

Miễn bàn.