[CCCĐ] Ở đâu có "Mùa nươc nổi"

ThomasThang

Xe điện
Em vần là 1 người 1 xuồng :) hì. Đúng ra em phải nói là "bơi xuồng", vì mái chèo tay mà ko cột vào côt chèo gọi là cây dầm. Dùng cây dầm thì nói là "bơi" xuồng. Tức nhiên xuồng là thứ gì nhỏ nhất rồi. Thí dụ thuyền Suối Yến Chàu Hương, hày Tràng An là chèo.

Làm quen đc các cô em (4 người) đi phượt xe gắn máy từ Đà Nẵng, tối này định nghỉ tại Hà Tiên. Em cũng bái phục.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Bèo cám có màu xanh rực rỡ, bóng màu xanh rọi cả lên thân cây tràm

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Bèo cám

. . .

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Bốn bề yên lặng nên du khách cũng nhỏ nhẹ, ko lớn tiếng oang oang (lúc này vằng, chỉ có 1 chiêc khác chở 5 người đi gần đó) Cảnh quan tỉnh mịch

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Chổ có nằng màu xanh soi lên cảnh vật luôn

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Thêm hình này rồi em xin bái bai guốc nai các cụ mợ, mai em trở lại sửa chính tả ạ

Chỉnh sửa cuối:

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Chu choa, bơi trong rừng Tràm của rừng U Minh nước tối đen như mực. :-o

Phannghia46

Xe đạp
Lục bình, nói chuyện lục bình thì cũng dong dài như đất phèn em viết vội tí, đến giờ ăn sáng đi làm rồi. Chào các cụ ngày Thứ Hai!

Bèo nhỏ là bèo cái, bèo nổi cao là lục bình hay lộc bình, là hung thần của các vùng nước ngọt và lợ mặn, khắp thế giới. Xuât phát từ Sông Amazon, người Âu Châu mang đi cùng thế giới, truoc do nó bám theo giây neo thuyền buôn của họ, sau có 1 ít người cũng mang về trồng kiển vì thấy hoa tím cũng đẹp. Báo hại cà địa cầu.

Cụ nói chí phải, quê e đang phải đau đầu vụ lục bình trôi sông đây cụ ạ. vào lúc nước ròng thì ôi thôi, đặc kính cả kênh, mà dân địa phương chỉ di chuyển chủ yếu bằng đường thuỷ nên ko thể vượt được, hình trên là ít rồi đấy Cụ ạ. Nhà nước có nhiều biện pháp cũng ko ăn thua, ví dụ như xịt thuốc thì huỷ hoại cả môi trường, thấy ko ổn huy động lực lượng bộ đội và đoàn thanh niên đi vớt, cũng ko xong... nghe đâu loài này là ngoại lai, nguồn gốc do mấy ông Tàu đưa vào trồng rồi thu mua, xong 1 thời gian thì bỏ của chạy... e chỉ nghe vậy. về vấn đề Năng dứoi e còn gọi là cây Bàng đó cụ, nó dài khoảng 1m2 ngta có thể đan chiếu được cụ à... vùng khác làm chiếu bằng cây Cối, cũng tương tự cây Bàng vậy...Thân các Cụ!

Phannghia46

Xe đạp
Hai năm truoc chắc cũng như bây giờ. Vé vào cổng bao gồm 3 chuyến đi xuồng, vẫn con xanh xanh như cụ nói ạ. Đi vào 1 điểm trung chuyển, sang xuồng chèo đi vao khu yên tịnh có bèo cám, trở về trung chuyển lấy 1 chuyến đế khu ẩm thực đài quan sát, chuyến chót cũng độ 20 phút trở ra cổng giữ xe lại. Thiên hạ ít biếu tip, em vì quen thói thì 3 chuyến đều phải chi, đại khái chừng 3 đô mỗi chuyến thôi nhưng cũng mua đc nụ cười và tiếng cám ơn. Nói chung họ tổ chức chu đáo, xuông chảy và nhất là nhã nhặn. Nhớ đến đò Suối Yến Chùa Hương là em rét! [-O< Khôgn bào giờ trở lại, có bạn nước ngoài em cũng bảo tránh vì sợ họ quá thất vọng và sẽ "phàn quản cáo" cho nước nhà.

Cụ từng đi vào ban đêm bằng ghe xuồng kiểu vậy chưa, phải nói 1 cảm giác rất yomost, đêm trăng thanh, khung cảnh yên bình, gió lộng, không đèn, chạy giữa sông, chỉ nghe tiếng máy chạy mà tránh nhau. đố các Cụ chứ chạy mà không đèn thì nhìn vào đâu mà chạy??? Đường bộ mà ko đèn thì là tự sát đấy...

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ từng đi vào ban đêm bằng ghe xuồng kiểu vậy chưa, phải nói 1 cảm giác rất yomost, đêm trăng thanh, khung cảnh yên bình, gió lộng, không đèn, chạy giữa sông, chỉ nghe tiếng máy chạy mà tránh nhau. đố các Cụ chứ chạy mà không đèn thì nhìn vào đâu mà chạy??? Đường bộ mà ko đèn thì là tự sát đấy...
Nghe hoàn cảnh quá, chi mà phải chạy đêm không đèn như cái hồi ở cứ ở bưng cha nội
Chạy trên sông mà có trăng thì không có chi đặc biệt. Còn chạy đêm không đèn trong rừng Tràm có lẽ chỉ còn nhìn khoảng trời tán cây Tràm chừa lại, mà bươn tới thôi, bơi tay còn nghe được tiếng nước vỗ 2 bên, chớ chạy máy thì có mà ù tai
Hỏi thì tui đoán thôi nha, chớ tui không có ở xứ nầy. :((

Chỉnh sửa cuối:

Ba Chip

Xe hơi
Đẹp quá cụ ạ

otoquay

[Tịch thu bằng lái]
Khu này có thể vừa đi thuyền vừa câu cá à bạn ơi

Bupket

Xe điện
cụ thớt chụp thêm chút món ăn, đặc sản vùng miền để bà con có thể cảm nhận đc phần nào văn hóa ẩm thực của người dân vùng sông nước ạ . .
chúc cụ khỏe ạ !

ThomasThang

Xe điện
Cụ nói chí phải, quê e đang phải đau đầu vụ lục bình trôi sông đây cụ ạ. vào lúc nước ròng thì ôi thôi, đặc kính cả kênh, mà dân địa phương chỉ di chuyển chủ yếu bằng đường thuỷ nên ko thể vượt được, hình trên là ít rồi đấy Cụ ạ. Nhà nước có nhiều biện pháp cũng ko ăn thua, ví dụ như xịt thuốc thì huỷ hoại cả môi trường, thấy ko ổn huy động lực lượng bộ đội và đoàn thanh niên đi vớt, cũng ko xong... nghe đâu loài này là ngoại lai, nguồn gốc do mấy ông Tàu đưa vào trồng rồi thu mua, xong 1 thời gian thì bỏ của chạy... e chỉ nghe vậy. về vấn đề Năng dứoi e còn gọi là cây Bàng đó cụ, nó dài khoảng 1m2 ngta có thể đan chiếu được cụ à... vùng khác làm chiếu bằng cây Cối, cũng tương tự cây Bàng vậy...Thân các Cụ!
Em cám ơn cụ Phannghia46 đóng góp rất bổ ích ạ.
Lục bình là loại thực vật nước xâm thực 1 cách dữ tợn nhât thế giới không riêng gì mình đâu ạ. Xưa bên bang Louisiana của Mỹ, là nơi có môi trường cửa biển ngập mặn gần giống vùng biển sông Cửu Long, lục bình xâm thực tiểu bang đòi nhập cư con hà mã hippopotamus từ Phi Châu về cho nó ăn bớt vì bó tay vời biện pháp khác. Dân Mỹ sợ lại mang thêm giống ngoại lai vào nên ko cho.
Thời em đi lại bằng đó thuyền từ Sài Gòn xuống Kiên Giang, mùa lụt dưới đó đường xá thường bị ngập nên đi tàu đò thường xuyên (1 tháng 1 lần), các kinh đều bị nghêt vì lục bình, khi nươc xuống lòng kinh chật lại bằng 1/2 thì kinh ko thể lưu thông được, phải dừng lại chờ chừng 6 tiếng cho triều lên lại. Khi giao thông đc chân vịt cũng thường mắc rề lục bình, máy đôi tôm thì đưa lên gỡ, tàu chân vịt thì phải có người túc trực để lăn xuống lấy dao cắt. Cứ chừng 5 cây số là có 1 vu việc. Điên người.
Ko có thăng Tàu nào dám đem lục bình về trồng đâu cụ, 1 là mặc dầu lục bình có thể xử dụng làm phân, làm thưc ăn độn gia súc (chả bổ dương gì), hoac như y học dân tộc làm thứ thuốc gì (chả có khoa học gì) nhưng ở mình đã ê hề và đủ chủng loại rồi, ai cần nó nhập, 2 là ai mà bắt nó gieo lén lút thì chỉ nó có chết đến bị thương thôi. Chằng qua là có đối tượng đổ lỗi cho việc mình mắc phải thôi. Từ khi tàu bè Bồ Đào Nha, Tây ban Nha vô tình mang qua từ Amazon Nam Mỹ thế kỷ thứ 16 thì cả thế giới bị lây lan măc phải và có nhiều nghiên cưu và biện pháp, mình chỉ cần học theo thôi. Theo em nhận thấy rõ ràng là sông ngòi Miên Nam từ vực Vũng Tàu, Đồng Nai trờ xuống đều đã giảm gần như 75% đó cụ. Rất rõ, em để ý từ mấy lần đi du lịch dưới đó. Đối với ai là trẻ và ko biết khi trước, thí dụ thời "bao cấp", thì là 4 phần chỉ còn 1.
Cám ơn cụ tham gia nghen.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Nghe hoàn cảnh quá, chi mà phải chạy đêm không đèn như cái hồi ở cứ ở bưng cha nội
Chạy trên sông mà có trăng thì không có chi đặc biệt. Còn chạy đêm không đèn trong rừng Tràm có lẽ chỉ còn nhìn khoảng trời tán cây Tràm chừa lại, mà bươn tới thôi, bơi tay còn nghe được tiếng nước vỗ 2 bên, chớ chạy máy thì có mà ù tai
Hỏi thì tui đoán thôi nha, chớ tui không có ở xứ nầy. :((
Cụ DEAM trả lời vui nhộn! :) Đúng rồi cụ Phannghia46, em thấy ít co tình huống nào cần phải phiêu lưu lao vào đêm tối dưới rừng bằng tắc ráng ạ :)
Em có đi ban đêm nhiều lần lúc xưa, thời bao cấp vần có đèn pin, mà ngoài sông rộng thì ko bao giờ tối mực cả, ánh sao đêm và ánh sáng thị trấn xa xa cũng đủ thấy đường. Vùng nươc lợ có chổ có ánh sáng lân tinh do nươc khuấy lên, nhưng chỉ thấy được ko quá 5 - 7 mét (màu lân tinh tự nhiên do nươc bị khuấy động. A-mê-ba sinh sôi trong nước mặn lợ, rừng ngập mặn thôi, vùng nươc ngọt hay phèn ko có.
Cám ơn cụ tham gia.

ThomasThang

Xe điện
Khu này có thể vừa đi thuyền vừa câu cá à bạn ơi
Vùng nươc ngập lai láng như hình ảnh cho thấy thì câu cá hết là thú vui tiêu khiển rồi cụ ạ :) Ai nấy ra sau nhà thì câu đc thôi. Hồi em ở vùng nươc ngập U Minh thì nươc vào nhà (lá) em vừa ngủ vừa câu (Cột giây câu dưới chân giường)
cụ thớt chụp thêm chút món ăn, đặc sản vùng miền để bà con có thể cảm nhận đc phần nào văn hóa ẩm thực của người dân vùng sông nước ạ . .
chúc cụ khỏe ạ !
Cám ơn các cụ mợ tham gia ạ. Em rất tiêc đi tham quan cấp tốc, chiều về kiếm chổ ăn rồi đi ngủ thôi nên ko chụp đc thức ăn. Vùng sâu xa như Châu Đốc ko chú trọng du lịch nên quán xá ko có, thưc ăn rất sơ sài. Em và 1 tên Tây em gặp trên xe buýt (nó xuống đây đề lấy cruise lên Nam Vang và đi Thái Lan) cùng nhau đi bộ kiếm ăn, chả thấy đâu có bán gì ra hồn ra vía. Người địa phương mùa này ăn cá nhiều vì rẻ, món nầu thìa ko gì khác xa các vùng khác, tôm cua thì cũng ko có gì đặc biệt.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Em có 1 khuc video khác bằng Go Pro, cũng chuyến trung chuyển vào trung tâm rừng em post luôn. Tỉnh giao cho em quản cáo chổ này là nhiều Tây Mỹ đến lắm đấy :). Vì em biết thị hiếu của họ. Đoạn này có nhiều chổ ra ngoài trống, thấy bóng "bèo dạt, mây trồi" nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Lợi dụng cuối tuần em trưng thêm 1 ít hình khu vực phía trong. Có lẽ đc ngăn đê, các loài bèo khác ko xâm thực và chì có bèo cám.

Bạn nào có tò mò hỏi Bảy Núi là gì thì đây là 7 Núi (Thất Sơn) núi Cấm (Thiên Cấm Sơn), núi Tượng (Liên Hoa Sơn), núi Dài (Ngọa Long Sơn), núi Dài Năm Giếng hay núi Dài nhỏ (Ngũ Hồ Sơn), núi Cô Tô (Phụng Hoàng Sơn), núi Két (Anh Vũ Sơn) và núi Nước (Thủy Đài ) nhìn từ đài quan sát. Thực tế thì địa điểm nay là Trà Sư cũng là "vùng 7 Núi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Mặt nươc lai láng thấy cũng ngài ngại (nhỡ như có con sấu nó trồi lên thì teo lắm!) nhưng không thể sâu, nhìn gốc tràm thì hiểu là chỉ tới đầu gối.

Chỉnh sửa cuối: