[Funland] Ở chung cư hay lắm!!!

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Hành lang CC thường không thông thoáng, ko có ánh nắng, chỉ có ánh sáng điện nó sẽ bẩn do virut, vi khuẩn tồn tại. Ngày trước mình ở CC ngay gần TT, giá thị trường là 39tr- 40tr/m, view hồ sau đó chuyển xuống đất, nếu cụ là dân câu mới hiểu làm mồi ở CC nó phiền ntn. Mình đã bỏ câu nhưng nhiều đam mê khác và cực kỳ hài lòng khi bán CC mua nhà đất.
Không, em đang hỏi là cụ mua CC chỗ nào 39-40tr, và sau đó cụ mua ở đâu thôi? Với mua 2 căn chung cư là thế nào nhỉ, mỗi người 1 căn à?

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện
Ông đấy suy nghĩ có vấn đề, chưa kể riêng việc lập cái nick bằng cách đội lốt tên riêng người khác đã là vô cùng đáng khinh. Haizza, suy nghĩ thì như con ếch nhưng lại cứ tưởng thế là hay.
Tớ trc ở nhà đất khu đô thị mới oto phi thẳng vào nhà, giờ không ở lên chung cư cc ở, vẫn thích ở chung cư hơn:
- Đi đâu cả tháng cũng ko phải lo trộm cắp cháy nổ, đội bảo vệ lễ tân ngoan hiền lễ phép chỉ thiếu nước cúi rạp người chào cư dân.
- Cháy nổ có đội túc trực chữa cháy được huấn luyện thường xuyên
- Xe để dưới hầm chả bao h phải ngợi nắng mưa, bẩn tý cũng k phải ngứa mắt lôi đi rửa như ở nhà đất.
- Thoáng mát sạch sẽ như lau như li. Hành lang mát rượi giữa trời nắng.
- Đợi thang máy không bao h quá 30s. Tốc độ thang máy 1s/1 tầng.
- Market , CGV đi xuống tầng là có
- Hàng xóm cũng là người có tiền có địa vị nên cư xử văn minh lịch sự, tôn trọng riêng tư cá nhân. Tất nhiên vẫn giao lưu thể thao, bia bọt nhưng ra ngoài quán hoặc trong nhà chứ không lôi ra hành lang.
- Nhiều lắm chả nói hết được ưu điểm :D
Tóm lại tớ yêu CC nhưng phải là CCCC.

Chỉnh sửa cuối:

CHỐT

Xe tải
Nhìn ảnh cụ gì phơi thịt lợn ở Logia bên trên em nghĩ nhà khác cũng phơi mực, cá khô, sắn ngô ...chẳng hạn thì ở nhà đất hợp hơn :D

bimbimzinzin

Xe tăng
Không, em đang hỏi là cụ mua CC chỗ nào 39-40tr, và sau đó cụ mua ở đâu thôi? Với mua 2 căn chung cư là thế nào nhỉ, mỗi người 1 căn à?
Hơi tế nhị vì hàng xóm còn ở CC đó cụ ạ, nhà em có bố mẹ ở cùng nên 2CC, mà 2CC vẫn không thể bố trí đc phòng thờ như nhà đất đâu cụ, cụ hỏi mua nhà ở đâu làm gì, nó chả liên quan mà cụ ko nên hỏi khi người khác không muốn nói quá chi tiết về nơi ở của họ ở đâu.

hatinh5760

Xe điện
Em cũng đang thắc mắc vấn đề này, có chung cư nào 2 slot ô tô mỗi hộ ko nhỉ. Và có chát hơn Vin nhiều ko?
Ngày đầu mới về ParkHill của Times, ít hộ vào, mỗi nhà được 2 lots 4b (chiếc 1= 1.250k, chiếc 2= 1.800k). Về sau, dân vào đủ nên rút lại, chỉ mỗi căn 1 lot.
Có điều, không biết căn 1-2 phòng ngủ, cũng 1 lot như căn 4 phòng ngủ, thì hơi bất tiện.

CHỐT

Xe tải
Nhà đất mà cắm đc 2-3 cái oto thì phải tầm hơn 200m đất trở lên cụ ạ. Diện tích như thế trong phố chính thì xây thành building cho thuê, ít ng làm sân để xe, còn ở ngoại ô thì lại ko tiện đi lại. Trc đây em ở 1 thời gian ngắn ở nhà đất ngay bên Trung Yên chứ ko xa xôi gì lắm mà vẫn thấy như ở quê :P, nhà em 120m để xe tầng 1 thoải mái nhưng vẫn gửi ngoài vì ko chịu đc mùi xăng trong nhà. Em leo lên chung cư thấy tiện hơn nhà đất nhiều ạ.
Nhà đất các cụ muốn để xe trong nhà thì phải thiết kế tầng hầm (bán hầm).
Thang máy phần thang bộ từ hầm lên phải lệch với thang chính.thì mới không bị mùi xăng và bị bẩn.

noname311

Xe hơi
Chung cư ngày trước chất lượng với quản lý lởm khởm nên nhiều cụ thành kiến chứ bây giờ ở chung cư chả sướng hơn nhà đất là cái quá rõ ràng, tất nhiên so cùng tầm tiền nhé :D

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Hơi tế nhị vì hàng xóm còn ở CC đó cụ ạ, nhà em có bố mẹ ở cùng nên 2CC, mà 2CC vẫn không thể bố trí đc phòng thờ như nhà đất đâu cụ, cụ hỏi mua nhà ở đâu làm gì, nó chả liên quan mà cụ ko nên hỏi khi người khác không muốn nói quá chi tiết về nơi ở của họ ở đâu.
Thế thì cụ khác chó gì cụ gì đi MercS kia? =)) Có cái nhà 100m2, mặt tiền 7-8m2 khoe đi khoe lại mãi mà đếch dám nói mình ở khu vực nào.
Cụ nhìn thấy dân chung cư bọn em không? Ở đâu là nói ở đó chứ có gì mà phải dấu: Em đang ở Gamuda đây.
Cụ yên tâm dân chung cư bọn em nghèo thì nghèo thật, chứ k ăn trộm ăn cắp gì nhà các cụ đâu mà giấu kinh thế. =))

coolpix8700

Xe ngựa
Nhà đất các cụ muốn để xe trong nhà thì phải thiết kế tầng hầm (bán hầm).
Thang máy phần thang bộ từ hầm lên phải lệch với thang chính.thì mới không bị mùi xăng và bị bẩn.
Tại sao phải hầm hay bán hầm bác giải thích xem?
Em để ô tô trong nhà, chưa có thang máy nhưng để sẵn hộc và điện 3 pha.
Chẳng mùi vị gì ở cái ô tô lẫn được vào không gian chung cả!

bimbimzinzin

Xe tăng
Thế thì cụ khác chó gì cụ gì đi MercS kia? =)) Có cái nhà 100m2, mặt tiền 7-8m2 khoe đi khoe lại mãi mà đếch dám nói mình ở khu vực nào.
Cụ nhìn thấy dân chung cư bọn em không? Ở đâu là nói ở đó chứ có gì mà phải dấu: Em đang ở Gamuda đây.
Cụ yên tâm dân chung cư bọn em nghèo thì nghèo thật, chứ k ăn trộm ăn cắp gì nhà các cụ đâu mà giấu kinh thế. =))
Mỗi người một quan điểm cụ ạ, cụ nên tôn trọng nếu người khác ko muốn nói riêng tư, em ko bao giờ khoe nhà, mà cũng không thích ai hỏi mình ở đâu , chuyện cụ ở đâu là quyền riêng tư của cụ mà, cụ ở Gamuda thì là việc của cụ, cụ vui là đc, mỗi người một quan điểm thôi. Khu nhà em dân trí thấp nhưng ít người hỏi riêng tư nếu ko liên quan lắm...

Chỉnh sửa cuối:

CHỐT

Xe tải
Tại sao phải hầm hay bán hầm bác giải thích xem?
Em để ô tô trong nhà, chưa có thang máy nhưng để sẵn hộc và điện 3 pha.
Chẳng mùi vị gì ở cái ô tô lẫn được vào không gian chung cả!
Cái này liên quan đến thiết kế nếu bác làm nhà mới đất đủ rộng thì nên làm bán hầm
Vì cụ ấy bảo để xe trong nhà mùi và bất tiện mà nhà 120m2 thì em đoán là mẫu thiết kế cũ.
Còn cụ nếu nhà cũ nếu không có hầm thì cụ phải làm cửa ngăn mùi lên giếng trời cầu thang bộ rồi.
để tối e tìm bản thiết kế bán hầm trong tk nhà riêng sẽ dễ hình dung hơn

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người một quan điểm cụ ạ, cụ nên tôn trọng nếu người khác ko muốn nói riêng tư, em ko bao giờ khoe nhà, mà cũng không thích ai hỏi mình ở đâu , chuyện cụ ở đâu là quyền riêng tư của cụ mà, cụ ở Gamuda thì là việc của cụ, cụ vui là đc, mỗi người một quan điểm thôi.
Em đang ở chung cư có 20tr/m2 mà miễn phí bể bơi, miễn phí gym, câu cá thoải mái cụ ạ. Cách âm ở đây cực kỳ tốt, nghe nhạc 1 mình 1 phòng, mà không ai than phiền bao giờ. Em thấy vẫn thỏa mãn nhu câu cá nhân rất tốt, trong khi em chỉ phải bỏ ra 2 tỷ để mua chung cư 100m2. Nhà đất 2 tỷ làm sao mà được như thế được?

bimbimzinzin

Xe tăng
Em đang ở chung cư có 20tr/m2 mà miễn phí bể bơi, miễn phí gym, câu cá thoải mái cụ ạ. Cách âm ở đây cực kỳ tốt, nghe nhạc 1 mình 1 phòng, mà không ai than phiền bao giờ. Em thấy vẫn thỏa mãn nhu câu cá nhân rất tốt, trong khi em chỉ phải bỏ ra 2 tỷ để mua chung cư 100m2. Nhà đất 2 tỷ làm sao mà được như thế được?
Cụ vui và thấy happy là đc, quan điểm mỗi người chứ mình từng mua 2 căn gần nhau, có ý định đập thông nhưng đã từ bỏ vì mình không thích, và bh ở nhà đất thấy mình làm đc nhiều thứ, kể cả phòng karaoke

coolpix8700

Xe ngựa
Cái này liên quan đến thiết kế nếu bác làm nhà mới đất đủ rộng thì nên làm bán hầm
Vì cụ ấy bảo để xe trong nhà mùi và bất tiện mà nhà 120m2 thì em đoán là mẫu thiết kế cũ.
Còn cụ nếu nhà cũ nếu không có hầm thì cụ phải làm cửa ngăn mùi lên giếng trời cầu thang bộ rồi.
để tối e tìm bản thiết kế bán hầm trong tk nhà riêng sẽ dễ hình dung hơn
Em ở nước ngoài rất lâu (17 năm), đặc biệt là 1 nước có nền du lịch rất phá triển, hồi đầu sau khi về em cũng rất thích cái mô hình hầm để xe (hoặc nửa nổi nửa chìm). Gần nhà em, ở phố Thi Sách cũng có 1 nhà làm như vậy. Họ cho thuê văn phòng nên em cũng hay vào đó. Có lúc đã định làm lại cái nhà ở phố Lạc Trung như vậy.
Nhưng sau khi tìm hiểu thì thấy ở HN cái mô hình này có vẻ không hợp lý lắm!

congngo

Xe điện
Em chả biết mấy ông cứ mở mồm ra là chê chung cư này nọ, thì các cụ ấy có nhà đất to bé nhiều cỡ nào, nhưng em cũng có 2 căn chung cư và 1 nhà mặt đất 60m2 ngõ ô tô tránh nhau thì em chọn ở chung cư, chung cư chỗ em ở cũng chỉ gọi là cao cấp một chút thôi nhưng xuống hầm để xe cùng tầng hầm em hay để thấy ít nhất có 1 cái Rolls-royce, vài cái S500 với Maybach, chắc đội đấy nó cũng chả đủ tiền mua nhà mặt đất nên mới phải ở chung cư như em với cụ. Em thừa nhận là với những nhà mặt đất dạng liền kề ( S từ 80m2 trở lên), biệt thự ở các khu mới xây dựng biệt lập được bảo vệ vòng trong vòng ngoài thì hơn chung cư nhiều. Còn tầm nhà đất loanh quanh 5 tỷ thì nhà đất chả có cửa gì so với chung cư về tiện ích và độ "sướng". À có một cái nhà đất hơn đấy là giữ giá theo thời gian và là tài sản để các cụ ấy để lại cho con, cháu.

longloan

Xe tăng
Đâu hịn mà hạt rẻ thế cụ

boyboy1990

Xe điện
Em chả biết mấy ông cứ mở mồm ra là chê chung cư này nọ, thì các cụ ấy có nhà đất to bé nhiều cỡ nào, nhưng em cũng có 2 căn chung cư và 1 nhà mặt đất 60m2 ngõ ô tô tránh nhau thì em chọn ở chung cư, chung cư chỗ em ở cũng chỉ gọi là cao cấp một chút thôi nhưng xuống hầm để xe cùng tầng hầm em hay để thấy ít nhất có 1 cái Rolls-royce, vài cái S500 với Maybach, chắc đội đấy nó cũng chả đủ tiền mua nhà mặt đất nên mới phải ở chung cư như em với cụ. Em thừa nhận là với những nhà mặt đất dạng liền kề ( S từ 80m2 trở lên), biệt thự ở các khu mới xây dựng biệt lập được bảo vệ vòng trong vòng ngoài thì hơn chung cư nhiều. Còn tầm nhà đất loanh quanh 5 tỷ thì nhà đất chả có cửa gì so với chung cư về tiện ích và độ "sướng". À có một cái nhà đất hơn đấy là giữ giá theo thời gian và là tài sản để các cụ ấy để lại cho con, cháu.
Song lập như bên the Harmony mỗi căn gần 20 tỏi mà em thấy vẫn thua chung cư một số điểm :D Ví dụ như nhà chỉ để được 1 xe oto, để trước cửa và chả có che chắn gì hết.