[Funland] Ở "Bụi", ý định sau khi nghỉ làm (hưu)

Politeboy

Xì hơi lốp
Đọc hết các ý kiến của các Cụ Mợ thì:

1.Sức khỏe là vấn đề lớn nhất ở cái tuổi đấy.
2. Người đồng hành
3. Kinh tế (tiền)
4. Quyết tâm thực hiện mong muốn theo kế hoạch.
5. Làm gì khi ở những nơi mình sẽ đến để không chán.
1. Ở gần biển hoặc núi khỏe hơn ở TP
2. Hàng xóm là bạn
3. Tỉnh lẻ sống rẻ
4. Chỗ này ko hợp đi chỗ khác
5. Khỏe chơi, mệt nghỉ.

khanhtx8

Xe tăng
:D =)) :))

Cụ viết đỏ thế kia mới trao đổi chứ xanh thì có vấn đề gì đâu! Em hiểu hầu hết là trên 80% he he!
Cụ để em đếm nhé, em nghỉ thiên cầm 1 đêm, 2 đêm ở quảng bình ( trong đó có 1 đêm em nghỉ ở sọt nhà bạn nên giá chỉ bằng 1/2 ), 3 đêm ở quy nhơn, 7 đêm ở quảng ngãi ( nhưng chỗ này chỉ tính tiền 5 đêm do chủ nhà km ). 13 đêm đó là em nghỉ ở những chỗ đỏ như cụ nói. Tổng 13 đêm đó em nghỉ hết tầm 26 củ. Em sai cái hầu hết là vì ở Đà Nẵng 4 đêm, Hội An 1 đêm và Huế 2 đêm là các chỗ em hay tới hoặc giá nó rẻ hơn nhiều quá nên cảm giác nó ít hơn :D

tasx

Xe tăng
Em hóng để học hỏi. Năm ngoái, nhà em có đi chơi cùng nhà cạ cứng khác lang thang từ HN vào Đà Nẵng. Cũng nảy ý định khi tụi nhỏ đủ lớn, 18+, độc lập tương đối, tụi em sẽ mỗi nơi ở một đến vài năm, thuê hoặc mua cái nhà, cơ sở hàng quán nào đó kinh doanh nhẹ nhàng (kiểu quán coffee, quán ăn ...). Khả năng thích nghi, thi triển thì tụi em không ngại. Chán lại đi tiếp ... chưa biết đúng sai như nào. Từ hồi đó tiếp tục cắm mặt vào đi cày chưa có dịp hàn huyên lại chủ đề này.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Em hóng để học hỏi. Năm ngoái, nhà em có đi chơi cùng nhà cạ cứng khác lang thang từ HN vào Đà Nẵng. Cũng nảy ý định khi tụi nhỏ đủ lớn, 18+, độc lập tương đối, tụi em sẽ mỗi nơi ở một đến vài năm, thuê hoặc mua cái nhà, cơ sở hàng quán nào đó kinh doanh nhẹ nhàng (kiểu quán coffee, quán ăn ...). Khả năng thích nghi, thi triển thì tụi em không ngại. Chán lại đi tiếp ... chưa biết đúng sai như nào. Từ hồi đó tiếp tục cắm mặt vào đi cày chưa có dịp hàn huyên lại chủ đề này.
Ngoài 50 thì ở đâu chả thích nghi được. Mỗi tội là lúc đó con cái nó vẫn còn đang cần mình. Chả nhẽ mình bỏ đi xong đến lúc già yếu lại về bấu chúng nó thì khó lắm. Kinh nghiệm em các cụ đi viện dưỡng lão là lúc khoẻ mạnh không sao mà lúc yếu thì cũng chỉ gọi con cái thôi chả chỗ nào chứa chấp đâu.

tasx

Xe tăng
Ngoài 50 thì ở đâu chả thích nghi được. Mỗi tội là lúc đó con cái nó vẫn còn đang cần mình. Chả nhẽ mình bỏ đi xong đến lúc già yếu lại về bấu chúng nó thì khó lắm. Kinh nghiệm em các cụ đi viện dưỡng lão là lúc khoẻ mạnh không sao mà lúc yếu thì cũng chỉ gọi con cái thôi chả chỗ nào chứa chấp đâu.
Vâng Cụ, vì cà nhân em chưa có kinh nghiệm ;)) nên cũng chỉ mới dừng ở ý tưởng thôi. Em tính nếu có lang thang thì cũng không đến mức biến mất - không tiếp tục để ý, hỗ trợ cho tụi nhỏ. Kinh tế thì tụi em đủ độc lâp đến lúc tèo và vẫn có thể hỗ trợ thêm nếu tụi nhỏ cần. Về cơ bản, từ đại học trở đi em muốn tụi nhỏ độc lập, kể cả trường hợp gần nhà ... còn sao để chúng tự tin và độc lập được thì mình cần chuẩn bị từ bây giờ, khi còn ở bên tụi nó ...

caisua

Xe lăn
Sao ko lập hội trao đổi nhà trên of nhỉ :), ví dụ em mua cái Căn hộ PQ trao đổi với Cụ có căn hộ ở NT cho nó thay đổi không khí .
Lập được hội này thì ngon quá, có khi đổi nhà vòng quanh khỏi phải thuê

CuongNguyenPhuc71

Xe container

bigman95

Xe điện
Kụ nhẽ tỷ phú. Thủ đô thì cho thuê 1 phút mốt
Em từng cho thuê (nơi khác) tiền sửa sau khi cho thuê quá tiền nhận được nên cứ để đấy cho các cháu về sau .
. Cũng bị kêu phí phạm nhưng em lười chưa dọn được!

114hangbong

Xe cút kít
Em từng cho thuê (nơi khác) tiền sửa sau khi cho thuê quá tiền nhận được nên cứ để đấy cho các cháu về sau .
. Cũng bị kêu phí phạm nhưng em lười chưa dọn được!
Chả qua cụ không thích kiếm tiền lẻ thôi chứ khách thuê nhà em còn cái đinh trên tường em cũng trừ tiền cọc, nhà bẩn không lau dọn phải thuê người giải quyết em cũng trừ cọc nên tự động mà giữ gìn nhà cửa.

bigman95

Xe điện
Chả qua cụ không thích kiếm tiền lẻ thôi chứ khách thuê nhà em còn cái đinh trên tường em cũng trừ tiền cọc, nhà bẩn không lau dọn phải thuê người giải quyết em cũng trừ cọc nên tự động mà giữ gìn nhà cửa.
Em thích kiếm tiền của người giầu thôi ! vui chút , nhưng KT vẫn khó khăn như thế này chắc cũng tính cho thuê lấy tiền đi "bụi" Cụ.

NGC

Xe tăng
Dọc miền Trung, bãi biển đẹp. Các con giời cớm nắng đến dưỡng già, nhấm hải sản tươi rói thì tuyệt vời.
Nhưng đua được với Thái thì em chả tin hiccc.
Em chọn Thái...bỏ ý định Vn rồi vì quá nhiều bất cập về vấn đề chỗ ở và luật lá liên quan. Thứ nữa living cost ở VN không còn là lợi thế cho nghĩ hưu nữa..thứ 3 là vấn đề vệ sinh thực phẩm he he

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chọn Thái...bỏ ý định Vn rồi vì quá nhiều bất cập về vấn đề chỗ ở và luật lá liên quan. Thứ nữa living cost ở VN không còn là lợi thế cho nghĩ hưu nữa..thứ 3 là vấn đề vệ sinh thực phẩm he he
Kụ bày bài đi Thái đi kụ. Bọn em hóng tợn!

bigman95

Xe điện
Em cũng lang thang 6 tháng ở Thái nhưng không hợp lắm

NGC

Xe tăng
Kụ bày bài đi Thái đi kụ. Bọn em hóng tợn!
Thái thì đâu có gì mà phải bày cụ ơi. Muốn gì có đấy..cuộc sống dễ chịu..dân tính hiền hoà khí hậu thì tương tự Việt nam...lại có những chính sách welcome người nước ngoài định cư lâu dài...

bigman95

Xe điện
Thứ duy nhất ở Thái làm em còn chút lưỡng lự là người Thái tiếng anh quá kém. Em thì không biết tiếng Thái he he
Ở Thái không tiết kiệm được , quá nhiều cái để muốn tiêu.

Hự.

Xe điện
Như luật ở Vn mà xe 16 chỗ tháo ghế đi, độ lại thành mobi-home là có phải đăng kiểm hoán cải lại ko nhỉ? Em thấy chính tiện nhất là thi bằng rồi làm con tải thùng 3.5 tấn. Bên trong thùng kia tha hồ kê đồ đạc coi như tải hàng. Thậm chí độ thêm cả điều hoà. Ko phải đăng kiểm, hoán cải gì cả.
Đấy, đã có cụ độ xe tải thành mobihome như ý tưởng của em rồi này.

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Ở ta có vợ chồng sống trên xe bus từ lâu rồi các bác :
Vợ chồng Sài Gòn sống trên xe bus