[Funland] Nước nóng năng lượng mặt trời!!!!

godwolf

Xe hơi

freethinker

Xe tăng
Nên lắp cụ ạ. Hàng xóm nhà em vừa đập nhà đi lắp thêm đấy ạ. Em lắp từ lúc xây nhà đến giờ vẫn thấy OK. Cụ nên hỏi người nào đã lắp sẽ chính xác hơn.

Mr Ngọc

Xe buýt
Chẳng biết nhà cụ thế nào chứ nhà em già, trẻ, lớn bé đều tắm nước nóng 4 mùa luôn ạ. Vì vậy rất kinh tế vì khi đó không phải bật bình nước nóng đỡ tốn điện. mùa đông trừ những ngày không có nắng thì chịu chứ chỉ càn trời hửng nắng nhẹ là nước trong bình đã tan giá khi đó nước qua bình nước nóng chạy điện đỡ mất thời gian đun mà cũng tiết kiệm điện. Ngoài ra khi nấu nướng dùng nước nóng sẵn cũng đỡ tốn gas hơn. Như vậy cũng đủ hiểu là có kinh tế không ạ
[@nguyen_kia;29246] Loại nào cũng ok vì công năng nó cũng như nhau. Độ bền thì nhà em vẫn đang dùng nên chẳng thấy nó hỏng gì cả. Thương hiệu thì tùy vào túi tiền của cụ thôi ạ.
Chúc cụ là người tiêu dùng thông thái
Hay là cái nhà e nó cũ ròi nên thế nhỉ, chứ đặt trên tầng 6 địa điểm đón ánh nắng quá đẹp luôn ạ thế mà.....

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Hay là cái nhà e nó cũ ròi nên thế nhỉ, chứ đặt trên tầng 6 địa điểm đón ánh nắng quá đẹp luôn ạ thế mà.....
Cái nhà cụ sắm từ năm nào??? Nếu lâu rồi sẽ có nguyên nhân như sau:
1. Công nghệ hấp thu năng lượng được tráng trong lòng ống bộ của nhà cụ là công nghệ cũ. Hiệu suất rất kém mùa hè mà nước cũng chỉ ấm thôi thì mùa đông sẽ lạnh lắm ạ
2. Lớp cặn canxi đã bám vào trong lòng ống nên hiệu suất truyền nhiệt giảm đi rất nhiều

Mr Ngọc

Xe buýt
Cái nhà cụ sắm từ năm nào??? Nếu lâu rồi sẽ có nguyên nhân như sau:
1. Công nghệ hấp thu năng lượng được tráng trong lòng ống bộ của nhà cụ là công nghệ cũ. Hiệu suất rất kém mùa hè mà nước cũng chỉ ấm thôi thì mùa đông sẽ lạnh lắm ạ
2. Lớp cặn canxi đã bám vào trong lòng ống nên hiệu suất truyền nhiệt giảm đi rất nhiều
dạ em cảm ơn Cụ nhá, hic hic
nhà em lắp đc dăm năm rồi, gấu cằn nhằn suốt vì cái vụ mùa đông cần nước ấm thì ko cóm à mùa hề ko cần nước nóng thì............

Golden_Coin

Xe tải
Em lắp Thái Dương Năng 200l cách đây 3 năm và vẫn dũng tốt cho 3 WC và chậu rửa bát, vào mùa đông thì nó cũng sẽ làm cho nước đỡ lạnh và cấp cho bình nóng lạnh nên cũng giảm tiền điện đáng kể, chi phí mất có 7 triệu mà dùng vài năm là quá ok rồi cụ ạ.

sondong

Xe điện
Nhà em chuyên về ngành này, cụ nào cần pm em không Mod bem mất. Không mất tý điện nào và dùng quang năm. Không giống mấy anh Sơn Hà quảng cáo ẩu;))

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nên lắp cụ ạ. Hàng xóm nhà em vừa đập nhà đi lắp thêm đấy ạ. Em lắp từ lúc xây nhà đến giờ vẫn thấy OK. Cụ nên hỏi người nào đã lắp sẽ chính xác hơn.
Thế có cần lắp nối tiếp bình đun nước nóng chạy điện, chạy gaz với cái bình đốt bằng mặt giời???
Mùa mưa dầm gió bấc, cái mặt giời đốt nhà cụ có chạy ok ??? Cụ hãy nói thật Nha :D

freethinker

Xe tăng
Vẫn cần 2 bình nước nóng chạy điện để chạy mùa đông cụ ạ. Giá thành sẽ đắt hơn nhưng mua hè ko cần dùng bình nước nóng và mua đông thì thời gian đun sẽ ít hơn. Âm u ko có nắng thì ko hoạt động cụ ạ. Cụ phải chạy đường nước nóng riêng để lấy nước từ bình rồi qua bình nóng lạnh chạy điện rồi ra vòi.

Chỉnh sửa cuối:

ghetcongaixau

Xe tăng
Cái này gần chục năm trước em có dùng qua, hôm nào trời nắng ráo thì nước nóng lắm...(nhưng nóng như mùa hè HN thì đếch cần cái đó nước nó cũng nóng bỏng người rồi), hôm nào trời âm u thì vẫn phải dùng bình điện... nói chung được cái tiện cho nhà nào có em bé là mùa hè lúc nào cũng có nước nóng, còn tác dụng không lớn lắm :(

provtc

Xe container
Em thấy toàn người ít dùng ko để ý hoặc ko dùng kêu ko tiện, em nói sơ qua tí vì em dùng đc mấy năm nay rồi
Mùa đông: trời hanh thì nóng thôi rồi còn trời lạnh âm u thì bật nóng lạnh khỏi nói
Mùa hè: nước nóng đc dùng như nấu ăn đun ấm nc chắc tí sôi luôn, rất tiết kiệm vì toàn dùng nc nóng bỏng tay. Vấn đề vệ sinh như rửa bát rửa nóng hôi hổi, rửa thực phẩm như thịt thà. Nói chung đáng đồng tiền bỏ ra, còn tắm giờ phụ nữ trẻ em mùa hè cũng tắm nc nóng hết

tuanzs

Xe container
Em thấy toàn người ít dùng ko để ý hoặc ko dùng kêu ko tiện, em nói sơ qua tí vì em dùng đc mấy năm nay rồi
Mùa đông: trời hanh thì nóng thôi rồi còn trời lạnh âm u thì bật nóng lạnh khỏi nói
Mùa hè: nước nóng đc dùng như nấu ăn đun ấm nc chắc tí sôi luôn, rất tiết kiệm vì toàn dùng nc nóng bỏng tay. Vấn đề vệ sinh như rửa bát rửa nóng hôi hổi, rửa thực phẩm như thịt thà. Nói chung đáng đồng tiền bỏ ra, còn tắm giờ phụ nữ trẻ em mùa hè cũng tắm nc nóng hết
Nhà em dùng bình NLMT cũng hơn 7 năm rồi, lúc mua cũng lăn tăn vì nghe chê nhiều hơn khen.
Sau 7 năm thì có thể nói là không có gì hối hận, dùng quá sướng.
Mùa đông: Bắt buộc phải có bình điện để đun bổ xung, ít nắng làm gì có nước nóng. Cách lắp bình điện phối hợp với NLMT cũng cần phải để ý chút.
Hồi em lắp nó có cái chương trình hỗ trợ gì ấy nên mất có hơn 4 triệu thoai. :D

warmheartvnn

Xe tải
Em hỏi các cụ trên này xem đã cụ nào lắp và xài nước nóng năng lượng mặt trời (như Thaiduongnang, ....):
- Có nên lắp hay không, nhất là về hiệu quả năng lượng (so với dùng bình nóng lạnh).
- Nên lắp loại bao nhiêu lít (140l, 180l, 200l, ....) - nhà em 5 người ạ.
- Nên lắp loại làm nóng trực tiếp hay bằng dầu ??
- Chọn của hãng nào tốt ? tuổi thọ nó dc bao nhiêu năm ạ??
các cụ cho em ít kinh nghiệm, em đang lăn tăn quá
Em trc làm nhà cũng cứ lăn tăn như cụ, sau em quyết định lắp và thấy cũng ổn và hiệu quả( em lắp loại 200l của Thái dương năng, đâu trên dưới 6tr gì đó). Nó hiệu quả bởi lẽ giảm đc đáng kể việc sử dụng bình nóng lạnh( chắc chỉ sử dụng bình nóng lạnh khoảng 3 tháng mùa đông ko có nắng). Bây giờ hầu hết là mình dùng nc nóng tắm quanh năm( giờ yếu thế chứ lỵ, hoặc sinh hoạt nó quen mất rồi) nên cụ ko lắp thì ít nhất cũng phải mở nóng lạnh 9 tháng trong năm( trừ 3 tháng mùa hè đi). Như vậy tính ra dùng năng lượng mặt trời vẫn hiệu quả và tiết kiệm.

uman

Xe tăng
Nhà em ở HN và dùng lâu rồi. Em có vài lời sau:
1, Nếu cụ đang xây nhà thì nên tính luôn việc lắp đặt dàn đun nước nóng bằng năng lượng MT. Nhà em trước lắp dàn từ trong Bách khoa (khi còn chưa có mồ ma Thái dương năng (TDN) cơ :D). (Dàn kiểu TDN lúc đầu nhập từ TQ về giá có hơn 2 triệu một bộ.) So sánh hai kiểu dàn: dàn BK tấm gắn ống thu nhiệt làm bằng tôn không rỉ, có sơn phủ lớp hấp thụ nhiệt, thu nhiệt kém hơn so với các ống thủy tinh hai lớp của các loại dàn kiểu Thái dương năng bây giờ. Nhưng ngược lại, độ bền cơ học rất cao vì bằng kim loại, không sợ mưa đá hay bị ném gạch :). Thêm nữa, các ống thủy tinh của dàn kiểu TDN được nối hai đầu với bộ góp bằng các vòng đệm (gioăng) cao su, để lâu ngày trong môi trường khắc nghiệt nhanh bị hỏng, phải thay thế, duy tu. Dàn nhà em vứt trên mái gần 2 chục năm rồi, chả phải chăm lo gì :D, trong khi, các cụ biết, để cái túi nilon trên mái khoảng 1 tuần nắng gắt thì vò nó vỡ vụn ra.
2, Khi các cụ lắp, thì đưa nước nóng xuống bình nóng lạnh bằng cách sau: Đầu vào bình nóng lạnh các cụ lắp chạc ba, hai đầu vào thì cho đường nước lạnh thông thường từ bể nước vào và cho đường từ dàn đun nước nóng xuống. Ở mỗi đầu vào đó các cụ lắp một van nước tay gạt, và luôn có một van đóng, một van mở, tùy theo các cụ muốn dùng nước từ đâu.
Dàn đun nước nóng ấy rất tiện lợi và tiết kiệm. Hôm nào nắng gắt như hôm nay, các cụ có nước gần 100 độ C, hôm trời râm, nhiều mây thì cũng đủ làm nước tan giá. Nhà có đàn bà, trẻ em thì việc thường xuyên có nước nóng là cần thiết. :D

taxi tai

Xe tăng
Nhà em lắp TDN mùa hè khổ phải sả mãi mới có nước ấm (vì quá nóng), em thấy nóng quá nên ít dám cho bọ trẻ tự tắm nhà các cụ chú ý nhé

tiencasau

Xe đạp
nhà e cũng lắp nhưng mà thấy k bằng bnl đâu ạ, vì mùa đông cần dùng nhiều nước nóng n lại k có nắng mấy nên nên nước chỉ âm ấm còn mùa hè thì lại nóng quá

XENNG

Xe hơi
Mùa đông cần nước ấm thì không có, mùa hè không cần lắm thì lại có, cơ mà trẻ con mùa hè tắm nước ấm cũng được.

kienvinh

Xe lăn
Nhà mới xây thì để ý lắp thêm đường nước nóng từ trên xuống chắc dễ.

Còn nhà đã xây rồi thì có khó không các cụ?

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Em đang có bài toán đặt ra cho các nhà cung cấp bình nước nóng năng lượng nhà giời dư lày: mùa hè em hầu như ko cần nước nóng, có cách nào tích nước nóng mùa hè để dành cho mùa đông được không? Giải đc bài này em đầu tư lắp nhay 2 hệ, tiền không thành vấn đề miễn là chi phí ngang bằng ( hoặc thấp hơn) chi phí tiền điện để đun nước nóng...:D