[Funland] Nước nóng năng lượng mặt trời!!!!

Nếu ai dùng thì nên mua loại ống thu nhiệt bằng inox, tuy hiệu quả của nó không bằng ống thủy tinh/gốm nhưng không phải bảo quản, cái này mệt phết đấy.

indochina

Xe tải
Website
tamthat.com
Nhà e cũng đang sử dụng bộ năng lượng mặt trời này, e có ý cò như sau:
1. Nếu nhà cụ có thói quen dùng nước nóng 4 mùa: tắm, giặt, ...thì cụ nên lắp
2. Nếu cụ chỉ dùng sinh hoạt trong những lúc thời tiết lạnh: mùa đông, thì cụ không nên lắp (vì mùa đông không làm nóng được nước).
Chi phí lắp 1 bộ cũng khá tốn kém, nhưng được cái sử dụng nước bét tè lè nhè:)

học lái

Xe điện
Em hỏi các cụ trên này xem đã cụ nào lắp và xài nước nóng năng lượng mặt trời (như Thaiduongnang, ....):
- Có nên lắp hay không, nhất là về hiệu quả năng lượng (so với dùng bình nóng lạnh).
- Nên lắp loại bao nhiêu lít (140l, 180l, 200l, ....) - nhà em 5 người ạ.
- Nên lắp loại làm nóng trực tiếp hay bằng dầu ??
- Chọn của hãng nào tốt ? tuổi thọ nó dc bao nhiêu năm ạ??
các cụ cho em ít kinh nghiệm, em đang lăn tăn quá

Nhà em dùng từ năm 2010
Rất hiệu quả, mùa hè nước nóng 7-80 độ, tắm và nầu ăn rửa bát bét nhè
Mùa đông kể cả rét nhưng có nắng vẫn tắm thoải mái, nếu không hỗ trợ bằng bình nóng lạnh

Đầu tư từ đầu vì đường ống xuống riêng, chạy luôn vào bình nóng lạnh

Nhà em dùng của Sơn hà loại 21hay 28 ống to khoảng 300 lít

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

qua_khoang

Xe tăng
Nhà em mùa hè bình đựng nước còn nóng vãi,phải làm mái tôn che đi cho bớt nóng.Cần gì nlmt.Cái món này dùng cho nhà hàng khách sạn thì hợp lí hơn.

hungmel

Xe hơi
Nhà em lắp có cái TDN ở quê được 2 năm, em thấy thế này: nếu chỉ lắp TDN chỉ lấy nước nóng để tắm thì không lên, vì chi phí đầu tư ban đầu của TDN cao, không hiệu quả. Nhưng nếu dùng TDN quanh năm, dùng nước nóng cho nấu cơm, rửa bát, tắm rửa giặt giũ (vừa sạch vừa tốn ít bột giặt hơn) thì nên lắp TDN.

3key

Xe buýt
Em thấy mùa đông không nắng dùng TDN nước vẫn đỡ buốt hơn, rửa tay chân, rửa bát, giặt vẫn ngon lành.

hoinhap

Xe tăng
Em hỏi các cụ trên này xem đã cụ nào lắp và xài nước nóng năng lượng mặt trời (như Thaiduongnang, ....):
- Có nên lắp hay không, nhất là về hiệu quả năng lượng (so với dùng bình nóng lạnh).
- Nên lắp loại bao nhiêu lít (140l, 180l, 200l, ....) - nhà em 5 người ạ.
- Nên lắp loại làm nóng trực tiếp hay bằng dầu ??
- Chọn của hãng nào tốt ? tuổi thọ nó dc bao nhiêu năm ạ??
các cụ cho em ít kinh nghiệm, em đang lăn tăn quá
Có tiền lắp cũng được, rất tốt cho môi trường nhưng không kinh tế.

dân vận

Xe hơi
Nên làm đê cụ ơi! Vặn chỗ nào cũng nóng, sướng lắm

Buôn gạch

Xe buýt
Em không biết thế nào chứ mua hè chả cần nước nóng thì có nước nóng, mùa lạnh cần nước nóng thì ....
Chẳng biết nhà cụ thế nào chứ nhà em già, trẻ, lớn bé đều tắm nước nóng 4 mùa luôn ạ. Vì vậy rất kinh tế vì khi đó không phải bật bình nước nóng đỡ tốn điện. mùa đông trừ những ngày không có nắng thì chịu chứ chỉ càn trời hửng nắng nhẹ là nước trong bình đã tan giá khi đó nước qua bình nước nóng chạy điện đỡ mất thời gian đun mà cũng tiết kiệm điện. Ngoài ra khi nấu nướng dùng nước nóng sẵn cũng đỡ tốn gas hơn. Như vậy cũng đủ hiểu là có kinh tế không ạ
[@nguyen_kia;29246] Loại nào cũng ok vì công năng nó cũng như nhau. Độ bền thì nhà em vẫn đang dùng nên chẳng thấy nó hỏng gì cả. Thương hiệu thì tùy vào túi tiền của cụ thôi ạ.
Chúc cụ là người tiêu dùng thông thái

hongthaih

Xe tải
Em dùng song song : Ariston 50l và TDN 200l , cảm nhận là tuyệt vời : mùa hè tha hồ dùng nước nóng từ TDN để xông hơi , mùa lạnh thì tiếp tục cung tiến cho EVN để xài cái bình Ariston 50l. Thật là chẳng cái dại nào như cái nào.Tự dưng cái sân thượng lại mất 1khoảng S tương đối để dành cho cái TDN . Ấy là chưa kể thi thoảng lại phải thay cái ống đối lưu cao cao ( rất hay bị mủn ) và nếu có tổ chức đón trung thu cho F1 trên sân thượng thì phải canh chừng , nếu k nó ném cái gì vào mấy cái ống hấp thu nhiệt thì vỡ nợ.
Sao cháu thấy cụ nói câu sau đá câu trước vậy .cháu thấy mâu thuẫn quá

hoinhap

Xe tăng
Sao cháu thấy cụ nói câu sau đá câu trước vậy .cháu thấy mâu thuẫn quá
Cụ ấy bảo mùa hè tha hồ dùng nước nóng để xông hơi, còn mùa đông lại đem tiền đi cúng EVN lại tốn diện tích có gì mà mâu thuẫn

htkad

Xe buýt
Em đang chờ để lắp, làm sẵn đường ống rồi nhưng hết tiền nên để sau. Hóng các cụ tư vấn dùng hãng nào Sonha hay Tana, loại mấy ống...?

tien

Xe buýt
Theo em thì năng lượng mặt trời có chi phí cao gần nhất trong các loại năng lượng. Em ở miền Bắc, em tính sơ sơ thì nếu chi phí để lắp hệ thống năng lượng mặt trời mà để trả tiền điện cho phần nước tăng thêm thì sẽ trả được trong 12- 15 năm.
Cụ chuẩn. Gọi là năng lượng mặt trời nhưng vẫn dùng điện để bổ sung, mà cái mùa đông cần nước nóng nhất thì mặt trời lại kém năng lượng nhất nên vẫn hao điện như thường...
Vẫn chiêu bài quảng cáo nhà SX thôi, tiết kiệm ông điện nhưng lại dồn tiền cho ông sản xuất thái dương năng

hoanden265

Xe tải
Trước e nắp 1 bộ của thái dương năng dùng cũng ổn cụ ạ. Trời nắng nhè nhẹ là có thể tắm được. Hồi e nắp được điện lực hà nội hỗ trợ 1tr một bộ. Mua 4tr mà e chỉ thanh toán 3tr, cụ nắp đi

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Kụ cho em hỏi nếu em đặt thêm gương ở bên dưới giàn ống thì có tăng hiệu suất không nhỉ. Mùa đông không đủ nóng.
Hiện nay sản phẩm bên em cũng đang có tích hợp tấm phản quang có tác dụng như một tấm gương khuếch tán ánh nắng mặt trời nên có thêm diện tích hấp thu nhiệt vào mùa đông.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn. Gọi là năng lượng mặt trời nhưng vẫn dùng điện để bổ sung, mà cái mùa đông cần nước nóng nhất thì mặt trời lại kém năng lượng nhất nên vẫn hao điện như thường...
Vẫn chiêu bài quảng cáo nhà SX thôi, tiết kiệm ông điện nhưng lại dồn tiền cho ông sản xuất thái dương năng
Em lai mạnh cái ý nhà cụ :D

kimma

Xe điện
Cụ nên lắp, tiết kiệm đc nhiều lắm. Nấu ăn ko cần đun lâu. Bởi nc đã nóng ấm. Lau nhà rửa bát sạch sẽ vô cùng. Tuy nhiên mùa đông nó chỉ có thể làm tan giá nc thôi, lắp thêm bình nc nóng là bắt buộc. Nhưng phải rất cẩn thận nguồn điện rò rỉ . Lắp đặt phải dùng 3 dây, tiếp đất....
Hiện nay cũng có thêm đun điện trực tiếp bằng nguồn DC rất an toàn, ko lo bị điện rò rỉ. Còn cái này rất quan trọng đó là bình bảo ôn. Nó giữ đc nhiệt lâu hay ko. Ấn mạng tay vào nó cứng tức cách nhiệt rất tốt, còn ko là kém lắm. Nhiều ng ko nắm rõ hay ko biết nó quan trọng như nào.

SANLUCA

Xe buýt
Website
www.banmaybomnhiet.com
Cụ ở đâu thế, cụ có thể cho em biết loại dùng dầu có ưu điểm gì nổi trội mà nó lại nhiều tiền hơn loại thường thế, công nghệ này ra đời lâu chưa?
Ngoài anh Thái dương năng của Sơn Hà suốt ngày ra rả trên VOV thì còn của hãng nào tốt nữa ko cụ???
Em ở Hà Nội cụ ạ. VIệt nam là khí hậu nhiệt đới cụ cứ dùng loại ống chân không là ổn. Công nghệ ống dầu cũng có lâu rồi nhưng phù hợp với những nước có nhiệt độ ôn đới hoặc hàn đới, vì công nghệ ống dầu tránh được việc nước đóng băng trong lòng ống sẽ gây vỡ ống trong những tháng mùa đông. Mùa hè của VN có cường độ nắng rất cao nhiệt độ 39c nếu dùng ống dầu thì tuổi thọ của ống sẽ lão hóa nhanh hơn do nhiệt độ trong lòng ống cao, lớp mạ hấp thu nhiệt sẽ nhanh lão hóa. Chi phí của ống dầu đắt hơn ống thường. Hàng Sanluca của bên em cũng rất tốt cụ ạ và hàng tốt nên chi phí đầu tư của khách hàng cũng cao hơn hàng trong nước do chủ trương của công ty là đưa đến các cụ hàng tốt chứ không chạy theo cạnh tranh để đưa hàng khém chất lượng rồi không bảo hành được thì cũng không thể cam kết bảo hành được

matizvan2009

Xe ba gác
Hiện nay sản phẩm bên em cũng đang có tích hợp tấm phản quang có tác dụng như một tấm gương khuếch tán ánh nắng mặt trời nên có thêm diện tích hấp thu nhiệt vào mùa đông.
Chả thấy kụ kết luận hiệu suất nó có nhiều không để em làm. Em không đầu tư mới mà làm bổ sung thôi. Thanks