[Funland] Nước Nga ngoài dầu mỏ và vũ khí hiện sản xuất gì mạnh !?

Trạng thái
Thớt đang đóng

tieulyphidao

Xe tăng
Trước hết cho em xin lỗi vì sự chậm trễ này. Thời gian này em quá bận nên chỉ khi nào hơi rảnh thì lên Otofun đọc tin thôi.
Em xin trả lời câu hỏi của cụ theo quan điểm và cách nhìn của em, những mong nó sẽ là mảnh ghép nhỏ để hoàn thiện bức tranh về nước Nga.
Em làm công chức trong chính quyền Nga, lương của em được 47000 rúp, vợ em làm cho doanh nghiệp Nga được 63000 rúp, con gái em làm công ty liên doanh được 123000 rúp. Lương hưu bình quân được 20000 rúp. Lương bình quân ở vùng em là 31950 rúp.
Đối với gia đình em thì tương đối dư dả ( theo vợ em bẩu vậy, vì em bị tịch thu thẻ, mỗi tháng NÓ nhả lại cho em 15000rúp tiền xăng xe, thuốc...). Tiền nhà, điện, nước...hàng tháng hết 8900 rúp, tiền ăn cho 2 vợ chồng em đâu hết khoảng 10000 rúp. Còn bọn trẻ nhà em làm việc và học ở nơi khác.
Về y tế: mọi người dân đều được chăm sóc sức khoẻ miễn phí - đc phát thẻ bảo hiểm. Nhưng có những bệnh thì phải bỏ tiền túi ví dụ như nha khoa, cũng như những bệnh tật nằm ngoài danh sách đc miễn phí.
Về giáo dục: giáo dục phổ thông được miễn phí, sách giáo khoa đc phát vào đầu mỗi năm học, phụ huynh phải chi trả : sách nâng cao, học thêm, tiền ăn trưa, còn tùy từng trường, từng lớp sẽ phải đóng thêm khoản sửa chữa trường lớp, quà cáp giáo viên, lễ lạt cho bọn trẻ(cái này hoàn toàn tự nguyên). Như 2 đứa trẻ nhà em trước đây học trường chuyên thì mỗi tháng nộp 1200 rúp học ca 2.
Qua kỳ thi OGE- đối với lớp 9, EGE đối với lớp 11, các trường dậy nghề, cao đẳng, đại học sẽ căn cứ vào điểm thi để xét tuyển các dự tuyển viên. Nếu điểm cao sẽ được học miễn phí và có học bổng, còn lại là mất tiền. Thí dụ như năm ngoái để đc học bổng ở khoa công nghệ thông tin trường bách khoa Saint thì phải đạt số điểm 270/300...
Về đời sống người Nga nói chung vào thời điểm này là tương đối khó khăn, do dịch bệnh nên nhiều doanh nghiệp phải dừng hoạt động nên người lao động chỉ được chi trả 12890 rúp- mức sống tối thiểu. Những doanh nghiệp, thương nhân được hoàn thuế, trẻ em dưới 16 tuổi được nhận 10000 rúp/ tháng.
Tùy theo chính sách của chính quyền từng vùng mà ra quyết định cấp đất làm vườn (600 m vuông) cho mỗi gia đình khi có nhu cầu. Những gia đình từ 3 con trở lên sẽ được cấp 1500 tới 2000 m vuông đất để làm nhà - chính sách này trước năm 1997 là cấp cho toàn dân(nhà em cũng được nhận vào dịp này). Mỗi công dân 1 lần trong đời được tư nhân hoá bất động sản.
Đang dịch dã, cộng đồng người Việt mình khó khawn, nhiều gia đình không có cả tiền ăn, nhưng ngược lại, nhiều người đã kiếm đc tiền triệu trong thời gian vừa qua. Nhiều tổ chức cộng đồng đã và đang giúp đỡ những gia cảnh khó khăn, những người không may bị bệnh covid.
Về an ninh trật tự, hiện tại nước Nga tương đối bình yên, chuyện ăn tiền của cảnh sát đã giảm rõ rệt. Chính quyền các vùng làm hết sức để thu hút đầu tư và du lịch.
Tạm thời, em biên sơ bộ vậy. Em tranh thủ nghỉ trưa để hầu truyện các cụ. Mọi ý kiến phản hồi em xin nhận hết và sẽ trả lời từ từ.
Về quy đổi theo USD thì có thể mức thu nhập tại Nga theo USD không cao. Nhưng cụ cho thêm một số thông tin về thực phẩm tiêu dùng, dịch vụ trong thời gian hiện tại mà gia đình cụ đang sinh hoạt được không, để mọi người có cái nhìn chính xác hơn.

bentley8

Xe điện
Chờ dân Nga tiêm làm chuột bạch xong xuôi vài tháng thì mình xin anh tin hói mua giá rẻ cho toàn dân mà tiêm. Mình chưa căng chứ anh í gần triệu rồi, ko có thì đóng cửa KT Nga ah. Nay có 14 ca cộng đồng đỡ hơn, ca HD HN truy hết được thì mới đỡ lo.

nuocnga173018

Xe buýt
Về quy đổi theo USD thì có thể mức thu nhập tại Nga theo USD không cao. Nhưng cụ cho thêm một số thông tin về thực phẩm tiêu dùng, dịch vụ trong thời gian hiện tại mà gia đình cụ đang sinh hoạt được không, để mọi người có cái nhìn chính xác hơn.
Vâng, giá usd hiện nay trong khoảng 70 rup, xăng 95- 44,70 rúp, gạo - 70rup/kg, bánh mì đen 40 rúp, thịt bò từ 270 đến 600 rúp, thịt lợn từ 165 đến 350 rúp, gà từ 110 đến 250 rúp, bắp cải, khoai tây từ 10 đến 30 rúp...,giá vé vác phương tiện công cộng tùy thuộc từng vùng, nhưng bình quân khoảng 30 rúp 1 lượt, vé tầu hoả từ Saint lên Moscow từ 1200 tới 6000 rúp 1 lượt, tùy từng loại tầu, tùy vào khoảng thời gian trong ngày...
Mỗi tháng 2 vợ chồng em phải trả 490 rúp cho truyền hình cap và internet không giới hạn dung lượng, 700 rúp cho alo 2 vợ chồng.
Hiện tại bà con cộng đồng nơi em đã buôn bán bình thường, có người nọ người kia.

Gcar

Xe container
Chờ dân Nga tiêm làm chuột bạch xong xuôi vài tháng thì mình xin anh tin hói mua giá rẻ cho toàn dân mà tiêm. Mình chưa căng chứ anh í gần triệu rồi, ko có thì đóng cửa KT Nga ah. Nay có 14 ca cộng đồng đỡ hơn, ca HD HN truy hết được thì mới đỡ lo.
chắc cũng nên xin mua trước 1 lô 10.000 cho các y bác sĩ, giáo viên.. cho đúng bài!
Mà dân mình dùng hay không thì hy vọng mọi người hiểu là do anh Đam quyết định chứ không phải do từng cá nhân quyết định! :D

nuocnga173018

Xe buýt
Về dịch bệnh, người dân tiếp nhận và phòng chống bình thường như cúm mùa hàng năm. Rất nhiều người Việt bị nhiễm bệnh đã được chữa trị miễn phí và đã khỏi bệnh (dù rằng nhiều bà con ta không có giấy tờ hợp pháp), có một số ít không may bị tử vong (18 người- theo số liệu của Đại sứ quán Việt nam tại Liên bang Nga). Nga đã triển khai điêù trị covid bằng thuốc đặc trị trên toàn Liên bang, nên tỷ lệ tử vong đã giảm. Bọn em cũng đã đc thông báo, đến tháng 9 bọn em thuộc diện tiêm chủng vacxin covid - bọn em đứng sau y tế.
Việt nam ta đang đàm phán để được nhận vacxin đấy ạ. Cái này em biết.

.Chuối.

Xe tăng
Châu Âu hợp tác theo nguyên tắc có làm thì mới có ăn thôi. Nga không chơi (hoặc không được chơi) cùng thì cứ một mình một sân.

Ví dụ:

Dự án nghiên cứu này do quỹ Horizon 2020 (80 tỷ đô) của EU tài trợ:

.

Quỹ Horizon 2020 sẽ được kế tục bởi quỹ Horizon Europe (100 tỷ đô):

Đúng rồi! Nga ngố chỉ được tham gia các dự án mà phần lõi công nghệ không có Ngố thì tây lông bó mõm, tỉ như cái ITER này. Những thứ mà tây lông có thế mạnh sẵn rồi, hoặc đang độc quyền đẻ ra tiền rồi thì thằng Ngố cút chỗ khác chơi;)).

langtubachkhoa

Xe container
Đúng rồi! Nga ngố chỉ được tham gia các dự án mà phần lõi công nghệ không có Ngố thì tây lông bó mõm, tỉ như cái ITER này. Những thứ mà tây lông có thế mạnh sẵn rồi, hoặc đang độc quyền đẻ ra tiền rồi thì thằng Ngố cút chỗ khác chơi;)).
Bác nói tuy bốp chát, nhưng là sự thực đấy. Phương tây chỉ rủ Nga khi mà không thể thiếu Nga thôi, ví dụ các chương trình không gian, hạt nhân, năng lượng, và cả quốc phòng (ví dụ dự án hợp tác chế tạo thiết bị dò mình thế hệ mới của Nga và Đức, etc.k rõ sau vụ Ukraine có bị treo k?)

Hoan hô bác nuocnga173018, you are my hero! Đời sống nước Nga bác chia sẻ vậy là rất rõ ràng. Như thế thì đời sống dân Nga cũng không kém các nước Tây Âu đâu, và như vậy cái GDP PPP xếp Nga thứ 5 thế giới là hợp lý.
Vê bảo hiểm y tế giáo dục như thế là hơn nhiều nước Tây Âu, tương đương với Pháp, chỉ kém Bắc Âu, còn hơn đứt Hà Lan, Bỉ. Không rõ 2 nước này bây giờ thế nào, chứ hồi tôi ở đó thì thuế nặng, mà bảo hiểm y tế thì ít xịt, đắt đỏ. Ngay cả Anh từ cả chục năm nay NHS bị cắt giảm đầu tư, khiên gánh nặng y tế cũng cao lên.

Link này nói

nói là Nga sắp sửa tiêm tiếp cho 2000 người cả Nga và UAE, ArapSaudi à? Sao bảo cuối tháng 8 mới bắt đầu tiêm cho giáo viên và bác sĩ? Hay 2000 người này toàn là bác sĩ Nga chăng?

Về dịch bệnh, người dân tiếp nhận và phòng chống bình thường như cúm mùa hàng năm. Rất nhiều người Việt bị nhiễm bệnh đã được chữa trị miễn phí và đã khỏi bệnh (dù rằng nhiều bà con ta không có giấy tờ hợp pháp), có một số ít không may bị tử vong (18 người- theo số liệu của Đại sứ quán Việt nam tại Liên bang Nga). Nga đã triển khai điêù trị covid bằng thuốc đặc trị trên toàn Liên bang, nên tỷ lệ tử vong đã giảm. Bọn em cũng đã đc thông báo, đến tháng 9 bọn em thuộc diện tiêm chủng vacxin covid - bọn em đứng sau y tế.
Vâng, giá usd hiện nay trong khoảng 70 rup, xăng 95- 44,70 rúp, gạo - 70rup/kg, bánh mì đen 40 rúp, thịt bò từ 270 đến 600 rúp, thịt lợn từ 165 đến 350 rúp, gà từ 110 đến 250 rúp, bắp cải, khoai tây từ 10 đến 30 rúp...,giá vé vác phương tiện công cộng tùy thuộc từng vùng, nhưng bình quân khoảng 30 rúp 1 lượt, vé tầu hoả từ Saint lên Moscow từ 1200 tới 6000 rúp 1 lượt, tùy từng loại tầu, tùy vào khoảng thời gian trong ngày...
Mỗi tháng 2 vợ chồng em phải trả 490 rúp cho truyền hình cap và internet không giới hạn dung lượng, 700 rúp cho alo 2 vợ chồng.
Hiện tại bà con cộng đồng nơi em đã buôn bán bình thường, có người nọ người kia.
Trước hết cho em xin lỗi vì sự chậm trễ này. Thời gian này em quá bận nên chỉ khi nào hơi rảnh thì lên Otofun đọc tin thôi.
Em xin trả lời câu hỏi của cụ theo quan điểm và cách nhìn của em, những mong nó sẽ là mảnh ghép nhỏ để hoàn thiện bức tranh về nước Nga.
Em làm công chức trong chính quyền Nga, lương của em được 47000 rúp, vợ em làm cho doanh nghiệp Nga được 63000 rúp, con gái em làm công ty liên doanh được 123000 rúp. Lương hưu bình quân được 20000 rúp. Lương bình quân ở vùng em là 31950 rúp.
Đối với gia đình em thì tương đối dư dả ( theo vợ em bẩu vậy, vì em bị tịch thu thẻ, mỗi tháng NÓ nhả lại cho em 15000rúp tiền xăng xe, thuốc...). Tiền nhà, điện, nước...hàng tháng hết 8900 rúp, tiền ăn cho 2 vợ chồng em đâu hết khoảng 10000 rúp. Còn bọn trẻ nhà em làm việc và học ở nơi khác.
Về y tế: mọi người dân đều được chăm sóc sức khoẻ miễn phí - đc phát thẻ bảo hiểm. Nhưng có những bệnh thì phải bỏ tiền túi ví dụ như nha khoa, cũng như những bệnh tật nằm ngoài danh sách đc miễn phí.
Về giáo dục: giáo dục phổ thông được miễn phí, sách giáo khoa đc phát vào đầu mỗi năm học, phụ huynh phải chi trả : sách nâng cao, học thêm, tiền ăn trưa, còn tùy từng trường, từng lớp sẽ phải đóng thêm khoản sửa chữa trường lớp, quà cáp giáo viên, lễ lạt cho bọn trẻ(cái này hoàn toàn tự nguyên). Như 2 đứa trẻ nhà em trước đây học trường chuyên thì mỗi tháng nộp 1200 rúp học ca 2.
Qua kỳ thi OGE- đối với lớp 9, EGE đối với lớp 11, các trường dậy nghề, cao đẳng, đại học sẽ căn cứ vào điểm thi để xét tuyển các dự tuyển viên. Nếu điểm cao sẽ được học miễn phí và có học bổng, còn lại là mất tiền. Thí dụ như năm ngoái để đc học bổng ở khoa công nghệ thông tin trường bách khoa Saint thì phải đạt số điểm 270/300...
Về đời sống người Nga nói chung vào thời điểm này là tương đối khó khăn, do dịch bệnh nên nhiều doanh nghiệp phải dừng hoạt động nên người lao động chỉ được chi trả 12890 rúp- mức sống tối thiểu. Những doanh nghiệp, thương nhân được hoàn thuế, trẻ em dưới 16 tuổi được nhận 10000 rúp/ tháng.
Tùy theo chính sách của chính quyền từng vùng mà ra quyết định cấp đất làm vườn (600 m vuông) cho mỗi gia đình khi có nhu cầu. Những gia đình từ 3 con trở lên sẽ được cấp 1500 tới 2000 m vuông đất để làm nhà - chính sách này trước năm 1997 là cấp cho toàn dân(nhà em cũng được nhận vào dịp này). Mỗi công dân 1 lần trong đời được tư nhân hoá bất động sản.
Đang dịch dã, cộng đồng người Việt mình khó khawn, nhiều gia đình không có cả tiền ăn, nhưng ngược lại, nhiều người đã kiếm đc tiền triệu trong thời gian vừa qua. Nhiều tổ chức cộng đồng đã và đang giúp đỡ những gia cảnh khó khăn, những người không may bị bệnh covid.
Về an ninh trật tự, hiện tại nước Nga tương đối bình yên, chuyện ăn tiền của cảnh sát đã giảm rõ rệt. Chính quyền các vùng làm hết sức để thu hút đầu tư và du lịch.
Tạm thời, em biên sơ bộ vậy. Em tranh thủ nghỉ trưa để hầu truyện các cụ. Mọi ý kiến phản hồi em xin nhận hết và sẽ trả lời từ từ.

kienvinh

Xe lăn
Với tỷ giá Rúp Nga/VNĐ hôm nay là 316 thì lương cụ này khoảng 15 triệu, lương vợ cụ ấy 20 triệu, lương con gái 37 triệu. Chưa rõ là gross hay net (trước thuế hay sau thuế).

abbott1

Xe hơi
Nghe lời giải thích của họ cũng có vẻ có lý, có trang thông tin của nhà sản xuất ở đây https://sputnikvaccine.com/about-vaccine/adenoviral-vaccines/
Cách tiếp cận của Nga truyền thống hơn, có nhiều năm nghiên cứu lâm sàng hơn là phương pháp mRNA của Morderna Mỹ chưa từng có 1 vaccine nào trên thế giới theo phương pháp này. Nghe mô tả phương pháp mRNA thì như thả vật liệu di truyền trôi nổi vào cơ thể (em không có chuyên môn, các cụ đừng mắng em). Em thử đặt câu hỏi là cái vaccine mới kia có gây hại cho vật liệu di truyền trong cơ thể, có gây biến đổi gen, vô sinh hay không thì làm gì có ai trả lời được trong vài năm tới
Vậy thì lời hứa có vaccine "giai đoạn 3" trong năm tới nghe còn rủi ro hơn, trừ việc là thể nào cũng có vài chuyên gia đứng ra bảo đảm mồm.
Nga có thể nói đã đi sau trong cuộc đua nghiên cứu vaccine. Họ chỉ đi xào nấu lại lại 2 loại vector Ad26 và Ad5 đang được thử nghiệm.
Ad26 của Johnson & Johnson
và Ad5 CanSino

Về việc mRNA virus có gây hại cho vật liệu di truyền trong cơ thể, thì câu trả lời là KHÔNG, kiến thức căn bản của sinh học phổ thông DNA -> RNA -> protein:
"Safety: RNA vaccines are not made with pathogen particles or inactivated pathogen, so are non-infectious. RNA does not integrate itself into the host genome and the RNA strand in the vaccine is degraded once the protein is made. "

kienvinh

Xe lăn
Cũng có liên quan đến câu hỏi một bác đang nêu đấy: vì sao tầu bay dân dụng của Nga không bán được? Để ý cái dự án của Euro tôi vừa post là dự án Clean Sky, Tây Âu nghiên cứu xong thì nó áp dụng. Anh nào đứng ngoài thì tìm cách mà đáp ứng tiêu chuẩn của nó, không thì mua tầu bay của nó. Thấy liên quan chưa?

quangsot

Xe lăn
Giá cả sinh hoạt ở Nga một số thứ nó còn rẻ hơn cả Việt Nam.

A98

Xe container
Cccm thông thiên văn địa lý chém cho e tại sao nga ko thể phát triển máy bay chở khách thương mại dc nhỉ? Trước đây e thấy mái bai nga dùng nhiều lắm mà. Giờ mái bai quân sự vẫn lượn như chim nhưng dân sự thì im luôn.
Khi LX sụp, toàn bộ ngành công nghiệp hàng không sụp đổ theo, và bị chia ra các quốc gia khác nhau. Vốn công nghệ máy bay dân dụng Nga đã kém Âu-Mỹ một thế hệ, 20 năm suy sụp buộc Nga phải xây dựng lại từ đầu.
Nga đầu tiên đi theo hướng hợp tác với Châu Âu, mà thành quả là SSJ-100, với động cơ hợp tác với Safran và phần điều khiển của Thales. Máy bay này nói chung hoàn toàn tương đương với máy bay cùng thế hệ của Tây.
Do máy bay SSJ có lượng chi tiết xuất phát từ Mỹ đủ lớn, Mỹ có thể cấm Nga bán máy bay nên Nga đang thiết kế một máy bay khác là MS-21. Máy bay này tương đương với dòng A320 của Airbus nhưng hoàn toàn do Nga sản xuất.

Nói chung công nghiệp hàng không của Nga không thua kém gì Airbus hay Boeing, nhưng không bán được hàng do năng lực support kém, và Nga không sẵn sàng bán lỗ. Hiện mục tiêu của Nga là MS-21 sẽ thay thế hoàn toàn A320 và 737 trong thị trường nội địa và thị trường các nước bị Mỹ cấm vận như Iran...

nuocnga173018

Xe buýt
Với tỷ giá Rúp Nga/VNĐ hôm nay là 316 thì lương cụ này khoảng 15 triệu, lương vợ cụ ấy 20 triệu, lương con gái 37 triệu. Chưa rõ là gross hay net (trước thuế hay sau thuế).
Lương vào thẻ ấy ạ, em kê lương sau thuế cho dễ tính. Mà hơn nữa, lương của em em chỉ được biết qua bảng lương và mỗi tháng nó kêu 2 lần trên điện thoại, chứ em có đc động vào nó đâu. Được cái, mỗi lần đi chơi với bạn bè (săn, câu cá, tắm hơi...) thì NÓ lại bung lụa cho ít ...nhiều lúc ức lắm, chả biết làm sao.
Giá cả sinh hoạt ở Nga một số thứ nó còn rẻ hơn cả Việt Nam.
Vâng, mỗi khi bọn em về phép Việt nam, thì cứ như mất cắp ấy, vừa đổi vài nghìn sang tiền Việt, quay đi quay lại đã hết. Như hồi cuối năm ngoái, em có về nước vì công việc, ấy thế mà cũng đốt 10 ngàn ông trăm, sang đây, NÓ lải nhải mãi, sốt hết cả ruột.

MiTa

Xe lăn
Khi LX sụp, toàn bộ ngành công nghiệp hàng không sụp đổ theo, và bị chia ra các quốc gia khác nhau. Vốn công nghệ máy bay dân dụng Nga đã kém Âu-Mỹ một thế hệ, 20 năm suy sụp buộc Nga phải xây dựng lại từ đầu.
Nga đầu tiên đi theo hướng hợp tác với Châu Âu, mà thành quả là SSJ-100, với động cơ hợp tác với Safran và phần điều khiển của Thales. Máy bay này nói chung hoàn toàn tương đương với máy bay cùng thế hệ của Tây.
Do máy bay SSJ có lượng chi tiết xuất phát từ Mỹ đủ lớn, Mỹ có thể cấm Nga bán máy bay nên Nga đang thiết kế một máy bay khác là MS-21. Máy bay này tương đương với dòng A320 của Airbus nhưng hoàn toàn do Nga sản xuất.

Nói chung công nghiệp hàng không của Nga không thua kém gì Airbus hay Boeing, nhưng không bán được hàng do năng lực support kém, và Nga không sẵn sàng bán lỗ. Hiện mục tiêu của Nga là MS-21 sẽ thay thế hoàn toàn A320 và 737 trong thị trường nội địa và thị trường các nước bị Mỹ cấm vận như Iran...
Vâng vì e thấy máy bay chiến đấu Nga khá ngon ( cho tới bây giờ, dù tuổi thọ thì thua xa chiến cơ mẽo), ô a ruột e trước lái Mig21.

ktqsminh

Xe tăng
Cảm ơn những chia sẽ rất chân thực của cụ về cuộc sống cộng đồng người Việt tại Nga.

langtubachkhoa

Xe container
Vâng vì e thấy máy bay chiến đấu Nga khá ngon ( cho tới bây giờ, dù tuổi thọ thì thua xa chiến cơ mẽo), ô a ruột e trước lái Mig21.
Không có tuổi thọ máy bay, chỉ có tuổi thọ khung thân
Cái này đã nói ở nhiều trang trước. Từ đời Su-27 trở đi là tuổi thọ khung thân của Nga k kém hơn, chỉ là do cách tính tuổi thọ khác nhau nên ra con số khác nhau

Lương vào thẻ ấy ạ, em kê lương sau thuế cho dễ tính. Mà hơn nữa, lương của em em chỉ được biết qua bảng lương và mỗi tháng nó kêu 2 lần trên điện thoại, chứ em có đc động vào nó đâu. Được cái, mỗi lần đi chơi với bạn bè (săn, câu cá, tắm hơi...) thì NÓ lại bung lụa cho ít ...nhiều lúc ức lắm, chả biết làm sao.
Vâng, mỗi khi bọn em về phép Việt nam, thì cứ như mất cắp ấy, vừa đổi vài nghìn sang tiền Việt, quay đi quay lại đã hết. Như hồi cuối năm ngoái, em có về nước vì công việc, ấy thế mà cũng đốt 10 ngàn ông trăm, sang đây, NÓ lải nhải mãi, sốt hết cả ruột.
Rup mất giá so với USD, bác về VN thì thiệt là phải rồi. Phải làm ngược lại, mua đồ Nga về bán ở Vn mới có lợi.
Mà giá cả VN đắt hơn mà, đắt hơn không chỉ ở khía cạnh tương đối so với thu nhập dân chúng, mà còn đắt hơn ở khía cạnh con số tuyệt đối luôn.
Cho nên mấy bác ở đây không hiểu, thấy lương viên chức nhà nước Nga có 600-700 USD thì dè bỉu mà k biết ở đó giá rẻ hơn.
Bác về VN chơi hết cả 10K USD là ác đấy

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Một đống thổ dân giáo mác sáng lòa, tranh luận gay gắt các vấn đề tín ngưỡng, nguồn nước, lửa, trang sức.. Một tay lính bay qua, mót đái thả nhầm quả lựu. Bòm. Thổ dân chết sạch.
Đâu đó dưới địa ngục, thổ dân 100% công nhận: chân lý thuộc về lưỡi lê dài.

kienvinh

Xe lăn
Như vậy cũng ổn cụ nhể!

Sunnykt

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam có đăng ký mua vaccine COVID-19 của Nga?

Hiện giới khoa học Việt Nam chưa nắm được các thông tin về loại vaccine COVID-19 mà Nga công bố nên chưa tính đến việc nhập khẩu.

Tuyên bố đã có vaccine COVID-19 đầu tiên trên thế giới của Nga hôm 11/8 khiến cả thế giới xôn xao. Tổng thống Nga cho biết, vaccine hoạt động khá hiệu quả và tạo nên hệ miễn dịch vững vàng. Vaccine COVID-19 do Nga sản xuất trải qua các thử nghiệm cần thiết và sớm bắt đầu sản xuất hàng loạt.
Cộng đồng ở Việt Nam đặt câu hỏi liệu công bố trên của Nga có tác động đến quá trình nghiên cứu, sản xuất vaccine của Việt Nam và nước ta có nên đăng ký mua như nhiều nước khác không.
Trả lời VTC News, tiến sĩ Đỗ Tuấn Đạt - Chủ tịch Công ty TNHH Một thành viên vaccine và Sinh phẩm số 1 (VABIOTECH) - Bộ Y tế cho hay, hiện vaccine COVID-19 đầu tiên trên thế giới được Nga tự công bố và lưu hành, nhưng các kết quả nghiên cứu không được công bố về mặt khoa học.
Đến giờ phút này ông Đạt và các đồng nghiệp không có tài liệu để tham khảo về vaccine này.
Việt Nam có đăng ký mua vaccine COVID-19 của Nga? - 1

(Ảnh minh họa)
Theo ông Đạt, quy trình sản xuất vaccine trải qua các giai đoạn khác nhau. Nhưng với vaccine COVID-19 mà Nga công bố thì giới khoa học không thể khẳng định an toàn hay không. Tất cả các số liệu về vaccine COVID-19 đầu tiên đều do Nga nắm giữ. Các chuyên gia trên thế giới cũng chưa tận mắt thấy số liệu đó. Vì thế, họ chưa thể đánh giá vaccine đó thế nào về khoa học hay độ an toàn. WHO đang đề nghị Nga công bố số liệu và các nghiên cứu liên quan đến loại vaccine này.
Vì chưa biết hiệu quả, thông số, đánh giá thế nào nên Việt Nam không thể nhập khẩu. "Quốc gia nào có vaccine, VABIOTECH sẽ có những tiếp cận. Khi vaccine của họ được công bố rộng rãi và nếu kết quả tốt thì chúng ta mới tính đến các bước tiếp theo trong việc nhập khẩu và đăng ký lưu hành tại Việt Nam", ông Đạt nói.
Về việc 20 nước mua cả tỷ liều vaccine của Nga, ông Đạt cho rằng "đó là thông tin Nga thông báo". Có thể các nước đặt mua nhằm mục đích nghiên cứu và có đưa vào nước họ hay không cũng chưa rõ. Tất cả đều phải hiểu hết về vaccine mới đánh giá hiệu quả và an toàn.
Với vaccine COVID-19 của Việt Nam, ông Đạt cho biết việc nghiên cứu đã qua giai đoạn 1, cũng là giai đoạn quan trọng nhất trong quá trình nghiên cứu sản xuất vaccine COVID-19. Ở giai đoạn tiếp theo, vaccine dự tuyển sẽ được phát triển thành vaccine hoàn chỉnh, ổn định và đủ tiêu chuẩn để sử dụng cho người.
Nhóm nghiên cứu sẽ xây dựng quy trình sản xuất thương mại, có thể đáp ứng quy mô sản xuất lên tới hàng triệu, thậm chí là hàng chục triệu liều.
Không sốt ruột trước thông tin nhiều nước bắt đầu thử nghiệm vaccine COVID-19 trên người nhưng các nhà khoa học của Việt Nam cũng đang thực sự chạy đua với thời gian. Trung bình, một vaccine cần 10 năm và thời gian 18 - 24 tháng để phát triển được một vaccine là thành tựu rất đáng kể.

VN cũng chả có thông tin vaccine do Nga công bố ngoài việc Nga khoác lác tự biên tự diễn ra nên chắc chắn ko mua vaccine Nga rồi .
Vaccine Nga nổ như bom nguyên tử chả có 1 chút thông tin nào .

Vaccine VN trước gio cũng chỉ nhập hàng Pháp - Bỉ - Mỹ chứ Nga ko thấy đâu .Chỉ tin hàng Mỹ là số 1 nên mới gửi vaccine sang Mỹ đánh giá

Trạng thái
Thớt đang đóng