[CCCĐ] Nước Nga: Ký ức, mơ tưởng và hiện thực - Phần 2

Hoa quả bên này tất nhiên toàn đồ sạch do nông dân tự trồng. Có thể ăn được luôn mà không cần rửa. Nhưng đời nào em làm vậy. Người Việt mà. Cái củ đen đen xấu xấu ở trên gọi là củ cải đỏ. Ở Nga, súp củ cải đỏ rất nổi tiếng.

Về đến nhà cũng đã gần 5h chiều. Vội vàng bảo bà chủ nhà đốt lửa ở khu xông hơi để mấy anh em chuẩn bị vào xông hơi. Lên phòng tìm lão MD đã thấy lão ý mất dạng, hoá ra đã kịp mượn xe đạp MTB của bà chủ để đi lang thang chụp ảnh hoàng hôn ở ven hồ Slinger rồi.

Sắp hết đồ ra bàn để chuẩn bị nướng. Bác tài đi cùng là người Nga nên sắn tay áo vào trộn thịt với gia vị theo đúng chuẩn người Nga.

Đêm nay bọn em ngồi nướng thịt trên bếp than hoa và uống rượu ăn thịt nướng ngoài trời ngay tại bãi cỏ này. Các cụ bảo thế có sướng không? :P

ladalienxo

Xe tải
Em đi sau cụ mấy hôm, em đón tuyết đầu mùa cũng ở buổi đêm quảng trường đỏ đới

AirSupply

Xe buýt

Ông cụ cũng vậy, khắc khổ và trầm ngâm ít nói.[/QUOTE]
Nói gì? Mình nói 3 cái thằng VN này có có hiểu đâu....thôi thì ngồi im, chút nữa bọn nó có khi cho kg trà Thái hoặc 20 USD mua rượu lại hay hơn ý chứ :D

joyride

Xe điện
Hay quá cụ Jo!

Trong lúc chờ thịt ngấm gia vị, em cùng bác V và bác tài đi vào phòng xông hơi làm tí cho nó ấm người. Nhiệt độ ngoài trời lúc này tầm 10 độ.
Phòng phía ngoài này để thay quần áo và ngồi nghỉ nếu phòng xông hơi nóng quá. Đã vào đây cởi truồng giống nhau tất. Xông hơi cứ 5-10p lại ra ngồi trước lò này chém gió xôm tụ xong lại vào ngồi chịu trận hơi nóng tiếp.

Bên này xông hơi họ đốt lửa bằng củi ngay phía ngoài thế này.

Đằng sau cái lò chính là phòng xông hơi, cũng dội nước vào lò cho hơi nước bốc lên để xông.​

Em đi sau cụ mấy hôm, em đón tuyết đầu mùa cũng ở buổi đêm quảng trường đỏ đới
Vậy ở Mos cùng ngày rồi.

Nói gì? Mình nói 3 cái thằng VN này có có hiểu đâu....thôi thì ngồi im, chút nữa bọn nó có khi cho kg trà Thái hoặc 20 USD mua rượu lại hay hơn ý chứ :D
Có cho cụ 100 rub :D

Tks cụ

Ở đây xông hơi có cái đặc biệt thế này, vừa xông hơi vừa dùng một búi cành cây màu xanh nhúng nước xong tự vụt vào người liên tục cho người ngợm đỏ au lên. Một tập quán rất hay, thấy bảo đập như thế các lỗ chân lông nó nở ra tốt cho việc lưu thông máu.
Bác V chắc quật được 4 phát, em tự quật được 2 phát, xong ngồi chịu trận hơi nóng thôi. Làn da châu Á ko hợp với mấy kiểu hành xác như thế.

nguyenlethang

Xe buýt

Nước Nga chào đón anh em bằng tỷ giá tương đối hấp dẫn giữa đồng Đô và Rub. Ông nào sang đây ăn chơi mà mang theo đô thì quá là đại gia. Thấy dân tình đồn thế em có biết gì đâu. Mãi sau này mới biết dân ta bên này bám sát tỷ giá đồng rub hàng ngày, có nhiều ông kiếm được khối xèng qua mấy vụ trồi sụt tỷ giá. Những món lướt sóng dạng này có nhiều rủi ro nhưng nếu thành công có thể được cả một gia tài.
Theo chân cụ, em đang ở Nga, tỷ giá hôm nay 78 rồi cụ ah!

Xông hơi xong xuôi là đến màn nổi lửa. Mấy việc này có bác tài đi cùng làm hộ hết vì bác quen việc.

Than không cần cho quá nhiều, sau đó tưới một ít dầu vào ( chai dầu ngay bên trái ) , chỉ một lát là than cháy hồng có thể dùng được.​

Vài phút là lửa cháy phừng phừng rồi.

Lúc này quay sang xiên thịt vào để chuẩn bị nướng. Chờ mãi vẫn chưa thấy lão MD về, gọi cũng không thấy nghe máy. Mà cái thịt này nướng tí là chín ngay. Thế mới sốt ruột.​

Ranfer

Xe buýt
Hay quá Bác Jo. Cái hostel quá đẹp , chả bù cho mấy lần em toàn ở Cơ va bé xíu và cũ rích!!! Lại nhớ sa sơ lức rồi!

Hôm nay em mới học thêm được cách nướng thịt cho đỡ cháy, đấy là vừa nướng vừa vẩy nước vào, thịt sẽ không bị cháy đep ở phía ngoài mà chín đều cho tới tận phía bên trong. Rất thơm ngon.

Hay quá Bác Jo. Cái hostel quá đẹp , chả bù cho mấy lần em toàn ở Cơ va bé xíu và cũ rích!!! Lại nhớ sa sơ lức rồi!
Chia buồn với bác, mấy chỗ hostel em ở toàn đẹp và mới. Không chỉ bác em cũng đang nhớ Sa sơ lức đây.

Trong lúc chờ đợi chụp giao lưu với bà chủ hostel , một người phụ nữ goá chồng đôn hậu và trìu mến.

Địa chỉ chỗ hostel đó đây, bác nào qua thăm hồ Sliger nhớ ghé ở nơi này một đêm, rất tuyệt đấy.​

Thịt vừa chín cũng là lúc lão MD đi chụp ảnh hoàng hôn về. Trong cái hạnh phúc của việc chụp được những bức ảnh tuyệt đẹp về hoàng hôn bên hồ Slinger, 3 anh em ngồi nhâm nhi mấy ly rượu vodka 40 độ tuyệt ngon dưới trời se lạnh của mùa thu nước nga, nhưng bên cạnh lại được sưởi ấm bằng ngọn lửa nhỏ của một nước Nga vĩ đại. Ngồi lai rai tới tận 10h mới đi ngủ, còn bác tài đã kịp rút về văn phòng của bà chủ phúc hậu để làm chén trà trước khi quay về phòng nghỉ ngơi cho một chặng đường dài vào ngày mai.