[CCCĐ] Nước Nga: Ký ức, mơ tưởng và hiện thực - Phần 2

Hai anh em tiếp tục lang thang ra ngoài theo hướng cổng chính, tức là đường bộ đi vào.

Với nhiều người, nơi đây là một danh lam thắng cảnh phải đến, còn với phụ nữ Nga, đây chỉ giống như một công viên đơn thuần. Có khi nào công viên Lê Nin của mình cũng đông người đến thăm thế này không nhỉ?

Đi bộ nhiều cũng mỏi chân, 3 anh em không thể đi bộ về Saint được nên ra bến xe bus ở cổng chính để về. Lên được cái xe bus bỗng nhiên nóng quá trời, em cảm giác phải 24-25 độ chứ chẳng chơi. Khác hẳn buổi sáng. Bao nhiêu mồ hôi mẹ mồ hôi con đổ ra cả.
Lần đi xe bus này thì cũng phải hỏi han mất một lúc mới đúng tuyến về Saint. Tưởng gần mà cũng hơn 30 cây số, trên xe tranh thủ chợp mắt được tí.

Xe dừng ở trung tâm, cách nhà tầm hơn 7km nữa. Đồ dùng còn thiếu mấy thứ lặt vặt và cũng định mua ít đồ ăn, bọn em tranh thủ ghé qua siêu thị Lenta ngay tại khu trung tâm này. Vào đây thấy cái gì cũng có, em mua được cái túi đeo chéo người ( đã mất ở VN ), đôi găng tay, cái mũ che tai và cái khăn len của Tàu khựa dùng 3 bữa đã rách bươm. Định mua đôi giày khủng để đi tuyết nhưng xác định là về VN vứt nên thôi.
Shopping xong lần đầu tiên em gọi uber, đi phê lòi mà giá bèo. Về sau đi lại bọn em toàn dùng uber cho tiện. Về chia xèng.. keke.

Cậu lái xe rất nhiệt tình, trên đường đi em bảo có chỗ nào mua thuốc không chỉ tao cái, thế là cậu ta tìm đúng chỗ mua thuốc bí hiểm chỉ em xuống mua luôn.
Mấy hôm đầu không biết bọn em toàn xài Uber Black, toàn Merc E và S đến đón, ngon choét. Mấy hôm sau phát hiện Uber X ngon bổ rẻ nên bỏ hẳn Uber Black. :D

Tối hôm đấy bọn em gọi điện đặt ăn luôn ở nhà anh P và chị Đ luôn cho đỡ phải đi lại để có thời gian nghỉ ngơi nhiều hơn. Trong bữa ăn cơm rượu phè phỡn, đồ nhậu ngon lành, anh P thấy em có mong ước làm một trận tennis ở bên trời Tây nên anh gọi điện luôn cho mấy anh cũng trong Cộng đồng người Việt ở Saint để set cho em giao lưu. Rất nhiệt tình. Vậy là em có cái hẹn 5h chiều hôm sau sẽ có người qua đón đi oánh tennis. Đúng là niềm mơ ước bấy lâu nay đã thành hiện thực.

Nhớ lại ăn xong bữa cơm anh P rủ em ra ngoài ban công chung cư hút thuốc, anh P thì hút tẩu còn em thì thuốc thường, anh anh cứ ép hút thử tẩu thuốc, hút mấy hơi thấy phê lòi, mình gạ lại nhờ ông anh dẫn đi mua tẩu và thuốc, hai anh em chém gió tâm đắc phết. Còn định giới thiệu cô cháu con ông bạn nữa. Phải nói là vui.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hôm sau theo lịch là anh em đi mua vé tàu cho chiều tối mai về lại Moscow, sau đó đi thăm làng Sa hoàng, rồi đến chiều tách đoàn tôi đi tennis, lão MD về ngủ và bác V đi thăm người quen cũ.
Lại ngựa quen đường cũ, bọn em gọi uber, vẫn quen mui dùng xe sang. Nhìn uber bên đó rồi quay về nhìn xe mình đang đi sao thấy thảm quá. :D

St.Petersburg-Glavny (Tiếng Nga: Санкт-Петербург-Главный), là ga trung tâm ở Saint Petersburg. Có line chạy từ Saint Petersburg tới Moscow và các line khác chạy từ miền Trung và miền Nam nước Nga, Crimea, Siberia và Đông Ukraine.

Phía sau lưng em là bức tượng bán thân bằng đồng của Peter Đại đế được trưng bày ở đây thay cho tượng Lê Nin vào năm 1993.​

Lang thang ra phía sau ga, lão MD dự tính đi mua mấy cái bi đông đựng rượu loại cũ, lạc ngay vào cửa hàng bán vũ khí chuyên dụng. Xem đi xem lại toàn thấy đồ tân trang và hàng Kitai nên lão ý lại quyết định đi ra. Thằng cha bán hàng cao gần 1,9m mặt nhìn cứ gườm gườm, trong cửa hàng toàn súng đạn, ghê chết.

Mua xong vé, mấy anh em di chuyển ra chỗ bến tàu điện ngầm để đi đến chỗ ga có bến xe bus đi làng Sa hoàng. Mỗi lần xuống các ga Metro lại là một trải nghiệm khác nhau vô cùng thú vị chẳng bao giờ nhàm chán.

Bọn em lên chỗ này để đi xe bus đến làng Sa Hoàng. Cụ nào biết chỗ này chỗ nào thì vào nhắc em một câu với nhé.

Ông lái xe mà lão MD chê đây, công nhận hơi xấu hơi bẩn nhưng mà lái ngon phết. Vẫn đến nơi là được rồi.​

Đến được làng Sa Hoàng thì ngoài trời lúc này cũng giảm xuống còn 5 độ. Lạnh thấu xương. Bằng nhiệt độ HN mấy ngày này.

Để vào được đến nơi thì bọn em cũng phải đi bộ một chặng đường dài. Nhưng bù lại cảnh đẹp miễn bàn.​