Nước Nga 2011, Vui hay Buồn?

Quách Tỉnh

Xe buýt
Cụ được ăn món Khoai tây Nghiền chưa? Everyday nhé. Lúc vào quán, chờ mãi mới được phục vụ thì:
PẸT! 1 muôi Khoai Nghiền với bơ.
Hôm sau, .....lại
PẸT!
Ăn uông đơn giản như tính cách người Nga.
Đúng là Cụ General Pause....lâu vậy ???
Món đấy gọi là пюре (phiên âm là purê).
Khoai tây nghiền trộn bơ rắc một chút rau thì là, rất thơm và ngậy.
Một khẩu phần ăn Nga thường có món súp bao giờ cũng được gọi đầu tiên (первое).
Sau đó là món chính, ví dụ pure và thịt xay cục (котлеты) thêm một ít nước sốt.
Món nữa là một ít salad (vd, salad Nga, hoặc củ cải trộn maionez ...) và sau đó là nước hoa quả tráng miệng (кампот).
Chẹp, kể ra lại thèm.

Quách Tỉnh

Xe buýt
Ia liubliu xờlôn. Hoặc mnhe nravitxa xờlôn. Cái này ngày xưa học tiếng Nga cấp3 trường huyện bọn em hỏi cô giáo suốt mà cô ứ trả lời.
Fun tý các cụ bỏ qua nhé! cụ Giáo làm em nhớ nước Nga quá. Xa nước Nga tròn 20 năm rồi mà em vẫn luôn có những kỷ niệm đẹp của một thời. xã hội, thể chế chính trị thay đổi nên tình cảm con người phai nhạt, chứ trước đây người dân Nga đôn hậu và tốt bụng lắm.
Em nghĩ chắc có nhiều chuyện tiêu cực về Nga làm cụ so sánh. Xã hội nào chả có tốt xấu hả cụ?
Em đã từng sống, từng được học, yêu và cảm nhận, nhưng em khẳng định tới bây giờ họ vẫn đôn hậu và tốt bụng như thế, nhất là là ở những vùng xa thành phố.

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Ko đắt đâu :P năm ngoái anh ngủ ở Huệ Châu gặp em Nga rất xinh giá có 800 RMB thôi :-ss.
@ Cụ Giáo : Cụ cho thêm mấy cái ảnh về con người Nga đi :D
Cụ Bảo Anh còn số cầm chân của em ý không nhể? He! He!

congnong_daudoc

Xe hơi
Ở nhà cho lành

khonggiancong

Xe tải
Chào cụ chủ thớt. Cảm ơn cụ đã cho 1 phóng swj ảnh về Nga tương đối toàn diện. Em cũng đang làm thủ tục đi Nga đây, Đang băn khoăn không biết mang máy ảnh gì cho phù hợp: mang Leica M để có ảnh đẹp thì lại sợ bọn trọc đầu nó chấn mà mang Canon với các loại Lens thì "nặng gánh tang bồng" quá ? Được cái mục đích của em sang nga là để chụp ảnh nên không mua gì, bán gì ,mang gì ngaòi quần áo và máy ảnh. các cụ cho e lời khuyên ạ!

tuananhxu99

Xe hơi

giaophuong

Xe điện
Chào cụ chủ thớt. Cảm ơn cụ đã cho 1 phóng swj ảnh về Nga tương đối toàn diện. Em cũng đang làm thủ tục đi Nga đây, Đang băn khoăn không biết mang máy ảnh gì cho phù hợp: mang Leica M để có ảnh đẹp thì lại sợ bọn trọc đầu nó chấn mà mang Canon với các loại Lens thì "nặng gánh tang bồng" quá ? Được cái mục đích của em sang nga là để chụp ảnh nên không mua gì, bán gì ,mang gì ngaòi quần áo và máy ảnh. các cụ cho e lời khuyên ạ!
Cụ cứ việc thoải mái,mang gì là vì mục đích của mình,cứ nghe Đầu trọc,đầu xanh..này nọ chứ em lang thang một mình suốt có Ma nào đâu,chẳng đâu mất an toàn như HN.

timeout

Xe điện

Taxi 0000

Xe hơi
Nước Nga, nhà em có thời từ quyển tranh chuyện tới cái bàn là, cái quạt rặt CCCP. Khi còn nhỏ , nghe nói đến nước Nga là cái gì đó rất cao đẹp, một hình mẫu để phấn đấu. Cám ơn bác GP về loạt bài và ảnh đẹp và chân thực.