Nước Nga 2011, Vui hay Buồn?

BMW735

Xe tăng
Nhớ quá, nhớ quá, ảnh của cụ toàn những nơi đã mòn gót chân em.

BMW735

Xe tăng
Em vẫn nằm mơ có ngày quay lại thăm nước Nga. Ai đã một lần gắn bó thì mãi vẫn gắn bó với nước Nga và tiếng Nga. Đau xót nhất là tài sản kỉ niệm em mang từ nước Nga đem về là một ổ cứng đầy ảnh mình chụp và tài liệu sưu tập, về tới Việt Nam thì bị ghost mất sạch, giờ mỗi lần em reghost lại máy tính mà vẫn cảm giác rùng mình. Cảm ơn bác giaophuong nhiều, Vodka cho bác luôn.
Em gần giống với cụ, em từ 87 đến 2007 hai vợ chồng sách được cái vali quần áo không về (Em bị chợ Vòm nó vật cho tơi tả) May mà ngày xưa găm được ít xèng và BĐS.

giaophuong

Xe điện
Tưởng Người đóng cửa đi đâu? Hóa ra vì không có ai chăm sóc nên Người phải ra chụp ảnh với khách Du lịch kiếm chút tiền còm,nhưng vì không có chân dài và ngực đẹp như PD Thái lan nên Người cũng chẳng kiếm được bao nhiêu,lại còn bị cảnh sát đuổi nữa chứ'

Nguyên soái Stalin cũng theo chân Lãnh tụ ra Quảng trườngf kiếm ăn ,bị CS đuổi ,chạy tuốt vào đường xuống xe điện ngầm.

Thôi thì không kiếm được thì ngắm các cháu cũng đỡ "đói".
Xe đạp có vẻ thoải con gà mái nhỉ,chẳng như Bờ Hồ nhà mình,các cháu s/v bị các Chú áo xanh moi đễn đồng xu cuối cùng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

giaophuong

Xe điện

Không khí trong lành,hương Hoa khoe sắc,Nước Nga vẫn đáng nể lắm.

Trước giờ mở cửa Quảng trường Đỏ.

Xe hoán cải

Xe buýt
cái anh Nga có đang trong thời kỳ quá độ nữa không nhỉ ?

giaophuong

Xe điện
Ngắm trời,ngắm cảnh,ngắm Người ...mãi cũng đói ,mà lại muốn gặp anh W.Cường quá nên GP phải tìm cái chỗ nào để giải quyết chuyện buồn riêng,vào KFC,thấy chị em xếp hàng vào cái chỗ có hình Cô gái ,không nói ngoa ,phải dài bằng từ Đên Ngọc Sơn lên chợ Đồng Xuân,mệ,cháu nào mà "bức xúc" quá chắc 'chơi"luôn ra quần,mà ở đây lại không ra gốc cây được mới "đau".Cảnh này chụp nhưng không Pót nhé,buồn cười lắm.

giaophuong

Xe điện
Lượm lặt trên đường phó Matxcova.

Đến Mát mà không vào phố ARBAT thì thật tiếc,bởi bao giờ mới có dịp.

Ở đây chủ yếu là các Hàng bán đồ Lưu niệm.

giaophuong

Xe điện

Ông bạn đồng nghiệp chẳng biết ở Đài nào.

giaophuong

Xe điện

Phía bên ngoài phố ARBAT là Bộ ngoại giao Liên xô cũ.

trangiang92

Đi bộ
Tưởng Người đóng cửa đi đâu? Hóa ra vì không có ai chăm sóc nên Người phải ra chụp ảnh với khách Du lịch kiếm chút tiền còm,nhưng vì không có chân dài và ngực đẹp như PD Thái lan nên Người cũng chẳng kiếm được bao nhiêu,lại còn bị cảnh sát đuổi nữa chứ'

Nguyên soái Stalin cũng theo chân Lãnh tụ ra Quảng trườngf kiếm ăn ,bị CS đuổi ,chạy tuốt vào đường xuống xe điện ngầm.

cháu nghe cụ nói mà buồn cái bụng,chuyển chế độ nên thế này đây

ynhi2208

Xe điện
Những chiến sĩ Xô viết đã hi sinh để bảo vệ Tổ quốc trong Chiến tranh giữ nước vĩ đại(1941-1945) và các Thành phố Anh hùng được nhân dân Nga mãi mãi tôn vinh.

cái ảnh này chắc cụ chụp phơi sáng nó cũng không bị nhòe hình đâu nhỉ,đứng đúng như tượng luôn

29V3-5586

Xe buýt
Em gần giống với cụ, em từ 87 đến 2007 hai vợ chồng sách được cái vali quần áo không về (Em bị chợ Vòm nó vật cho tơi tả) May mà ngày xưa găm được ít xèng và BĐS.
Cụ phấn đấu kinh quá
ngót 20 năm tuổi xuân bên đấy ợ
Phụ mẫu e thì vẫn đang ngược xuôi bên đó từ năm 2k5
Bị Chợ Vòm vật vã nhưng vẫn quyết trụ
Bh làm chỉ túc tắc và kiếm k như ngày trước nữa rồi

giaophuong

Xe điện

Vèo một cái đã hết một tuần,sắp đến lúc chia tay nước Nga,những cảm nhận ở nước Nga vừa Vui lại vừa Buồn, Vui vì sự tiến bộ ,văn minh,phát triển của đất nước Nga,buồn vì những suy nghĩ về Con Người nga chẳng còn vẹn nguyên như trước,phải chăng sự đói nghèo mà người Việt đã từng trải và mang đến nước Nga hàng chục năm qua đã làm cách suy nghĩ của người Nga nói riêng và các nước trên TG nói chung có cái nhìn không mấy thiện cảm về người Việt.Lỗi vì đâu? Chắc chắn người Việt mình không có lỗi,truyền thống và tinh hoa người Việt đã khẳng định điều đó,một Dân tộc mà con người cần cù ,thông minh,sáng tạo,đất nước thì Rừng vàng ,Biển bạc mà nghèo,đói rách...mà Nghèo thì đi đôi với hèn...Vì sao? Vì ai?Do cái gì? Chắc chắn có nhiều câu trả lời..Thôi thì vẫn phải sống,làm việc,trên đất khách quê người,để một ngày nào đó trở về đất mẹ Việt Nam ..như lời chủ quán ăn VN Chùa Một Cột này.

Lara

Xe buýt
Cách đây 2 năm em cũng sang St Petersburg công tác. Ấn tượng lớn nhất là vừa đến nơi, đi metro phát đầu tiên bị móc mất con laptop. (mà con này em vừa mua xong, thậm chí còn chưa kịp bung Windows ra mới đau chứ :). Một vụ nữa là đi loăng quăng, bị cảnh sát đặc nhiệm Nga nó bắt, nhốt vào xe thùng thẩm vấn gần 2 tiếng do không mang hộ chiếu theo.

Vẫn còn giữ 1 ít ảnh, nếu cụ cho phép thì em sẽ up lên.

giaophuong

Xe điện
Kể cũng lạ,ở đời ai cũng thích khen,ai cũng thích nịnh,dù rượu không biết uống nhưng cứ thấy ai "rót" cho mình là thấy sướng,Thank so much tất cả các Quý Ông,Quý Bà đã bỏ chút thời gian đọc bài này và mời Rượu em, trao đổi,chia sẻ thì em càng thích nữa ạ.