[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

pltuan

Xe buýt
Bên Mỹ họ vẫn không cấm túc nhỉ, chứ bên em giờ muốn ra ngoài còn phải xin phép và mỗi người 1 tuần chỉ đc 2 lần. Ở trong nhà mãi bí bách quá.

taquangha

Xe máy
Rất khâm phục ý chí của 2 vợ chồng cụ, em đọc đến khi cụ thông báo mợ đã có đúng công việc toại nguyện thì thực sự mừng cho gia đình cụ. Chúc gia đình cụ luôn hạnh phúc và viết tiếp những ước mơ còn ở phía trước nhé

Kuc_ku

Xe đạp
Chúc mừng gia đình cụ chủ hoàn thành mục tiêu 5 năm, chúc gia đình dồi dào sức khỏe để anh em of dc thưởng thức những chuyến đi online cùng gia đình.

irish_f

Đi bộ
Chào các cụ, lâu lắm rồi em mới quay trở lại diễn đàn do thời gian vừa rồi hơi bận và tư tưởng bị phân tán. Bận là bởi mợ nhà sắp ra trường nên 2 tháng vừa qua cứ phải bay đi bay lại giữa các trường để thuyết trình. Cái sự xin việc của mợ ấy nó cũng là nghề công phu lắm các cụ à, đàu tiên là rải hồ sơ xin việc (tầm 100 trường) đủ các nơi, nhiều nhất là Mỹ, còn lại Úc có, Hongkong có, Anh có, NaUy có, Ý có....
Sau giai đoạn họ screening hồ sơ, bước tiếp theo sẽ là phỏng vấn xin việc. Giai đoạn này vợ em dc 30 trường gọi đi phỏng vấn (trong đó có cả Havard đấy các cụ à :) ). Việc phỏng vấn này dc tiến hành tập trung tại 1 nơi (năm nay lại San Diego), tất các các trường đại học trên thế giới nếu có nhu cầu tuyển dụng ngành tài chính đều bay đến đây để dự hội thảo và phỏng vấn.

Sau bước này vợ em còn 12 trường offer fly out (đến từng trường một để thuyết trình). Trong đó có 1 trường ở Úc, 1 ở Hongkong, 1 ở Canada và 9 trường ở Mỹ. Ngoài ra 1 số trường ở Ý, Nauy và Anh họ dạm hỏi là mày có thực sự muốn đến ko? Nếu có họ sẽ offer fly out

Lúc đầu sợ ko xin dc việc nên cứ rải đơn bừa, chỗ nào họ offer fly out đều nhận hết :). Tuy nhiên đích đến chỉ có một, nên cả nhà rất hy vọng vào Purdue University, bởi hai lẽ: đây là trường ranking khá cao và vừa sức với vợ. Yếu tố thứ 2 không kém phần quan trọng đó là trường này rất gần với chỗ gia đình đang ở (cách 2 tiếng lái xe), như thế có nghĩa là em vẫn có cơ hội để tiếp túc dậy tại nơi đang làm việc. Trường của em đang dậy đã làm thủ tục để xin visa H1-B cho em, còn nếu chuyển đến nơi ở mới, em dạng đi theo vợ sẽ phải chuyển sang visa H4, như thế có nghĩa là sẽ ko dc đi làm chừng nào có dc thẻ xanh (mất khoảng 3-4 năm)

Sau màn flyout là khoảng thời gian hồi hộp nhất, ko biết có nơi nào gọi ko? Rồi cũng lần lượt có offer từ một số nơi. Dc offer nào là tìm hiểu xem ở đó mức sống sinh hoạt thế nào, giá nhà thế nào, trường có tốt cho trẻ con đi học....

Rồi cuối cùng Purdue cũng offer job, thế là cả nhà đều toại nguyện. Coi như kế hoạch 5 năm đầu tiên trên đất Mỹ đã thành công ở mức không thể tốt hơn.
Giờ thì có mấy việc cần phải làm:
1. Mua nhà ở Lafayette để 3 mẹ con ở đấy, bố trc mắt cứ ở đây để dậy. Thứ 5 bố lái xe về, sáng thứ 2 bố lái xe đi
2. Mua thêm cái xe, nhà em đang ngắm con Honda Pilot đi cho nó rồng rãi và thoải mái, rất tiện cho road trip :)
3. Việc này cũng ko kém phần quan trọng, lên lịch cho hành trình mong ước "Vòng quanh thế giới"

Nhà em sẽ bắt đầu cho hành trình này bằng việc đi chơi ở Đông Âu mùa hè này

View attachment 4415690

Còn đây là kế hoạch đi chơi cho những năm tiếp theo :)

2020Eastern Europe
2021SE Asian + Japan
2022Central Asia + India/Bhutan
2023China + Mongolia
2024Egypt + Middle East (including Turkey)
2025Africa (Central + Southern)
2026South America
2027Mexico + Caribean
2028Western Europe + Morroco
2029Oceania
Chúc mừng gia đình ac. Chị nhà quá giỏi. Job market candidates ở Top 10 chắc cũng chỉ có 12 flyouts. Placement o Purdue nữa thì quá siêu.

hotboy2k7

Xe tải
cụ chủ cho hỏi sao bên Mỹ lại nhiều người nhiễm Cô vít như vầy :-w

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện
Việc bảo vệ tiến sỹ bên này hơi có chút ngược, vợ em xin việc xong rồi mới bảo vệ, coi như cũng là thủ tục vậy.
Vợ khoe dc khoa tặng $1000 và được vinh danh là sinh viên "outstanding" của trường :)

Mấy dòng vợ em viết nhân cảm xúc ngày ra trường ngày hôm qua

" Hôm nay bảo vệ luận án. Giờ mọi thứ đều làm remote nên cả office có mỗi mình, tự dưng cảm xúc lẫn lộn, nhớ lại chặng đường 5 năm đã qua.
5 năm trôi qua, bao thăng trầm, bao đổi thay, con đã lớn, mình đã già, bố mẹ cũng thêm nhiều nếp nhăn. Cuối cùng cũng đến cuối con đường để bước sang một trang mới. Nhớ lại thấy mình thật may mắn, có bao bạn bè giúp đỡ, sẻ chia; có bố mẹ, anh chị em bao bọc, che chở; và đặc biệt là có chồng tuyệt vời mặt trời, luôn yêu thương, ủng hộ vợ vô điều kiện. Bao lời cảm ơn, không biết nói sao cho hết.
Tương lai phía trước, tiếp tục bước đi, 5 năm nữa hi vọng lại sẽ là một cột mốc. 😎
Bảo vệ xong chợt nhận ra không có một tấm ảnh kỷ niệm nào với nơi đã gắn bó suốt 5 năm. Lôi ngay chồng vào campus làm phó nháy. IU campus thật đẹp, sẽ nhớ rất lâu đây!"

D1 by tranchihieu2001, on Flickr

D2 by tranchihieu2001, on Flickr

hotboy2k7

Xe tải
chúc mừng mợ nhà cụ trở thành tiến sỹ (em hỏi nhỏ là mợ năm nay bao nhiu tuổi mà nhìn trẻ thía :D)

Chỉnh sửa cuối: