Nước Mỹ - cái rét đầu đông

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em chụp vài cái ở Fisherman's Wharf gọi là làm bằng chứng đã đến SF để khoe với vợ con

1 cái đảo và di tích nhà tù Alcatraz

xa xa là Cầu Cổng Vàng

Ngay cạnh cầu cảng ở Fisherman's Wharf em thấy rất nhiều hải cẩu, bọn nó kêu á á ớ ớ ố ố ầm ĩ. Đọc báo thấy mùa này cá mập trắng cũng hay lượn lờ trong vùng vịnh SF để săn hải cẩu và vì thế thỉnh thoảng cũng đớp cả những người đi lướt sóng ở vịnh.

từ cầu cảng em chụp ngược về TP, với đặc điểm đồi núi nên nhiều khu nhà của SF nằm trên các sườn đồi trông thật lạ mắt

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
cạnh nhà thờ Thánh Peter và Paul là 1 cái nhà hàng chắc là lâu đời và ngon lắm nên em thấy bà con xếp hàng chờ đến lượt giống như phở Bát Đàn HN :ohmy:

còn trước ở quảng trường Washington trc cửa nhà thờ thì các Hoa Kiều tận dụng để tập khí công, dưỡng sinh

sau 1 hồi lang thang là đến lúc em phải tạm biệt nước Mỹ, lên đường về VN tổ quốc tôi, tranh thủ chụp nốt vài cái ảnh đường cao tốc từ SF ra SB. Bác tài taxi khoe với em "bạn tao là cop, nó nói là quy định tốc độ là 65mph nhưng mà nếu ko đi quá 79mph nó ko bắt đâu. Cơ bản là đừng đánh võng từ làn nọ sang làn kia, nếu đi kiểu đánh võng thì kể cả đi dưới 65mph nó cũng bắt".

Thủ tục an ninh ở các SB Mỹ thật là nhiêu khê và mất rất nhiều t/gi. Áo khoác, giầy và thắt lưng phải tháo và để riêng vào 1 khay, hộp hoặc chai chứa chất lỏng dưới 300g phải đựng vào 1 túi trong suốt và để riêng vào 1 khay, laptop riêng 1 khay. Hôm em về, xếp hàng rồng rắn mất hơn 1 tiếng mới đến được chỗ soi đồ. Hậu quả là xong thủ tục an ninh là vừa khít thời gian lên máy bay, ko có t/gi để lượn mua mấy đồ miễn thuế (mặc dù việc này với em ko quan trọng lắm vì em chỉ định mua 1, 2 chai rượu).

Chuyến đi của em đến đây kết thúc, hẹn gặp lại các bác trong các chuyến đi khác.

hp30s3704

Xe buýt
Chúc bác sớm có chuyến đi tiếp theo.:41:

sunnyhanoi

Xe điện
Chúc mừng bác đã có 1 chuyến đi thành công và 1 phóng sự ảnh rất thú vị (b)(b)(b) Nhất định lần tới đi Mỹ em cũng làm 1 phóng sự ảnh giống như bác :) Đường ở SF cũng khá giống ở Seattle, nhiều con đường dốc dựng ngược, em nghĩ là đỗ xe ở đây chắc khá khoai.

brownrat

Xe hơi
bác về thì cuối tuần này em lại sang. Bây giờ sang chắc lạnh hơn nhiều rồi lá phong thì rụng sạch, cây cối trơ trụi xấu lắm. E ở SF khoảng 1 tuần và NY 1 tuần là chuồn về rồi. E sang Mỹ cũng vài lần rồi nhưng chẳng lần nào có ảnh được như bác cả tính em lười vác nặng, chỉ mỗi cái handphone là mang theo thôi còn lại bỏ tất ở nhà

Mr. Bill

Xe hơi
Rất thích phóng sự ảnh của bác phamtt. Thích nhất cái ảnh chụp cầu cảng full of seals. Giá mà đem được đám hải cẩu đó về phố Lãn ông nhể. Đảm bảo hải cầu hoàn giá chỉ tương đương ....... ngọc kê :)):)) . Cái bọn Mẽo chuyên cướp dầu mỏ ở chỗ khác, để dành dầu mỏ của mình, cứ tưởng là khôn nhưng vưỡn còn dại lắm, vưỡn lãng phí tài nguyên lắm.:))

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em xin cảm ơn tất cả các bác đã xem phóng sự, vốt ka và cổ vũ cho em (k) (b)

@ bác brownrat và các bác sắp đi Mỹ: bây giờ ở Mỹ bắt đầu lạnh, 1 số nơi đã có tuyết, nên các bác cần mang theo áo ấm, mũ len, khăn và găng. Tuy nhiên nếu muốn mua những đồ này ở Mỹ cũng được và giá không đắt lắm (nhưng chủ yếu là hàng Made in VN và China - mua ở Mỹ đem về VN khác gì chở củi về rừng:69:)

@ bác sunnyhanoi: ở SF em thấy hầu hết các xe đỗ đều để bánh quay vào trong vỉa hè phòng khả năng mất phanh, trôi xe. Em xem TV Mẽo thấy nói là 95% xe ở Mẽo là số tự động nên chắc là lúc đỗ người lái cũng đỡ vất vả.

@ bác MrBill: bác bình luận hay quá :41: em quên khuấy vụ hải cẩu hoàn :'( chắc là hỏi ở chợ đen của các đ/c Hoa kiều chắc thể nào cũng có :^)

abc_cad

Xe tăng
Ngôn ngữ kiến trúc phố phường của nó thật mạch lạc.
Mà Cu Hùng vừa cưỡi Hạm đội USS Lasen về thăm quê mà bác không thèm quá giang à.:)):)):))

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngôn ngữ kiến trúc phố phường của nó thật mạch lạc.
Mà Cu Hùng vừa cưỡi Hạm đội USS Lasen về thăm quê mà bác không thèm quá giang à.:)):)):))
Em về đến HN thì chuyến thăm của 2 tàu HQ Mẽo ở ĐN cũng đã kết thúc nên em chả kịp vào nghía 2 cái tàu này.

bentley8

Xe điện
Cái tàu này em thấy hay hay, tàu chỉ có 1 đường nế đến ga cuối bác tài xuống dùng tay chuyển hướng trên cái bàn quay để nó quay ngược lại. San không quá sầm uất như NYC nhưng có vẻ gì đó làm rất nhớ, người ta bảo câu gì tiếng anh quên rồi, bác nào nhớ nhắc lại hộ, kiểu đi đâu thì cũng nhớ san là nhà.

Đặc sản SF

cái loại tàu điện trong cái ảnh cuối này chắc là để khai thác du lịch là chính nên giá đắt vãi, $5/lượt.

linhhon2003

Xe đạp
ôi nước mỹ giấc mơ của bao người :)

3G

3Bugi
Vâng, em đã về đến HN lúc 10h tối qua và về đến nhà là lúc 11h. Em up nốt những ảnh em chụp sáng CN 8/11.

Vài cái ô tô:

Escape hybrid

2 cái xe này thi vô lăng vàng đấy......em thấy báo trên máy bay nói thế
Đẹp quá

bvc

Xe tăng
Đố biết xe gì? Chắc các bác thích tiết mục này hơn.
Con này giống hệt con của em ở Việt nam, :69:

Bác @phamtt ơi, bác còn ở bển không ạ, bác thử tìm giúp em 4 cái đèn (đèn vàng ở badoxoc trước, đèn đỏ ở badoxoc sau) xem có không? Nếu bác thấy có thì khuân giúp em về Việt nam với, số cầm chân của em đây ạ: 0977833886.

nighteyes

Xe hơi
Ước gì mình đc như a ý ... :x ...

wheatflourqn99

Xe hơi
Bác không chụp những chổ ăn chơi 1 tí cho em mở rộng tầm mắt,đại loại như mấy chổ nhảy Sexy múa cột í...hì:41::41:

Vova

Xe container
Rất thích phóng sự ảnh của bác phamtt. Thích nhất cái ảnh chụp cầu cảng full of seals. Giá mà đem được đám hải cẩu đó về phố Lãn ông nhể. Đảm bảo hải cầu hoàn giá chỉ tương đương ....... ngọc kê :)):)) . Cái bọn Mẽo chuyên cướp dầu mỏ ở chỗ khác, để dành dầu mỏ của mình, cứ tưởng là khôn nhưng vưỡn còn dại lắm, vưỡn lãng phí tài nguyên lắm.:))
Em đính chính một tẹo, bọn chỗ Pier 39 đó là sư tử biển - sea lions ạ.