Nước Mĩ - một mình từ Seattle đến New York

trungnduc

Xe hơi
vẫn chưa thấy ảnh space needle của cụ chủ nhỉ?
cụ chủ có đi thăm flight museum, đi thăm nhà máy sản xuất máy bay B. không?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Waw, một lượt hết 11 trang của bác.
Ảnh ấn tượng và lạ lẫm với tôi.
Chúc mừng bác.

Phiền bác bổ sung them một it ảnh CAR và CIRL nhé, thiếu 2 món ấy nó cứ thế nào.

khoaham

Xe tải
Cụ làm cháu nhớ lại quãng thời gian cách đây 2 năm cũng ở Seattle quá. Nhưng cháu ở hơn 3 tháng nên cũng cảm nhận đựoc khá nhiều, đi đựoc nhiều hơn cụ. Những trận mưa ở Seattle rất là khác biệt, mưa có thể suốt ngày, suốt tuần.
Cháu đựoc làm việc cùng với người bản địa, học đựoc khá nhiều thứ, đặc biệt là khả năng giao tiếp trong công việc, cuộc sống thường ngày.
Tự nhiên lại bồi hồi nhớ lại, âu cũng là kỷ niệm trong đời. nhất định sẽ có lần cháu quay lại đây. khi đó sẽ có ảnh hầu các cụ
Tôi ở đấy có mấy ngày mà đã thấy yêu cái thành phố này rồi, con người nhân hậu và quan tâm cộng đồng , khí hậu khô ráo mat mẻ , thiên nhiên tươi đẹp và dc giữ gìn , môi trường trong sạch , đi đâu cũng thấy cây xanh thảm cỏ ...ko biết cụ có cảm nhận giống tôi ko ?

khoaham

Xe tải
Waw, một lượt hết 11 trang của bác.
Ảnh ấn tượng và lạ lẫm với tôi.
Chúc mừng bác.

Phiền bác bổ sung them một it ảnh CAR và CIRL nhé, thiếu 2 món ấy nó cứ thế nào.
Cám ơn bác đã đọc và chia sẻ
Girl rất kho chụp bởi xâm phạm tự do cá nhân cụ ạ , tôi chụp trôm dc vài cái ,se up hầu cụ sau nhé

phuongcum

Xe buýt
Phóng sự của cụ rất hay. Em kính cụ một ly :)

khoaham

Xe tải
Tháp Space Needle , biểu tượng của Seattle được xây năm 1962 , chiều cao 184m , thang máy đưa khách tham quan lên đỉnh tháp , ở đây có thể quan sát một vùng rộng lớn mà ko bị khuất tầm nhìn . Tôi đến lúc 9h sáng , tháp chưa mở cửa nen ko lên trên dc , có vài ảnh chụp từ dưới :

khoaham

Xe tải
Snoqualmie Falls Park là địa danh nhiều người biết đến Ở Seattle bởi rừng thông cổ thụ ở đây là nơi mà bộ phim đình đám cả thế giới Twilight Saga do Kristen Stewart và Robert Pattinson thủ vai quay ở đây .

khoaham

Xe tải
Vài cảnh Seattle cho các cụ thưởng lãm

khoaham

Xe tải
Tạm biệt Seattle bằng một bữa tối với beefsteak đúng kiểu Mĩ , tại một nhà hàng đặc Mĩ tại Downtown . Món steak ngon tuyệt nhưng ko tuyệt bằng dc cảm nhận văn hoá nhà hàng tại đây . Người phục vụ già , đầy phúc hậu đón chúng tôi vào với vẻ thân thiện .Mời vào bàn rồi ông ngồi xuống cạnh bàn trên gót chân của mình, đầu gối chạm đất , mặt ông hơi thấp hơn mặt tôi , hơi nhìn lên ông hỏi tôi từ đâu tới và đến đây lần đầu phải ko ? Với giọng trầm ấm nhỏ nhẹ ông giới thiệu về lịch sử nhà hàng , thành lập từ bao giờ , do ai lập ra , quá trình phát triển thế nào để dc như ngày nay

Khi biết tôi muốn thưởng thức món steak , ông liền nói cho tôi biết thịt bò ở đây lấy từ trang trại nào , con bò ấy dc nuôi ntn , trong bao lâu ? Và nhà hàng lấy phần nào của con bò để làm steak ...đặc biệt ông hỏi : chúc bữa tối ngon miệng tiếng nước mày nói thế nào? và ông lặp lại sau khi nghe tôi nói bằng tiếng việt . Ko thể tả dc cảm xúc lúc ấy , nghe một ng Mĩ chúc ăn ngon bằng tiếng nước mình tại nhà hàng của họ ở đất khách quê người .
Khi ra về ông đưa ra cửa và lại hỏi : chào tạm biệt nói ntn và ông chào tôi bằng tiếng Việt . Biết chỉ là sự chuyên nghiệp trong công việc của họ nhưng kỉ niệm này ấm áp và đáng nhớ trong hành trình khám phá nc Mĩ của tôi . Tạm biệt Seattle , sẽ có ngày trở lại , chắc chắn thế rồi .

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Tạm biệt Seattle bằng một bữa tối với beefsteak đúng kiểu Mĩ , tại một nhà hàng đặc Mĩ tại Downtown . Món steak ngon tuyệt nhưng ko tuyệt bằng dc cảm nhận văn hoá nhà hàng tại đây...
Cụ lại làm em thèm món bò steak Mỹ rồi! Chèm chẹp! Đây là suất ăn của em tại San Francisco - cái kính mắt của em bên cạnh để các cụ ước lượng kích thước miếng beef steak... Không những được chén tại Mỹ, mà em còn mang cả cách làm và dụng cụ ăn (tức là văn hóa Mỹ) về chiêu đãi cả nhà và bạn bè nữa...

khoaham

Xe tải
Cụ lại làm em thèm món bò steak Mỹ rồi! Chèm chẹp! Đây là suất ăn của em tại San Francisco - cái kính mắt của em bên cạnh để các cụ ước lượng kích thước miếng beef steak... Không những được chén tại Mỹ, mà em còn mang cả cách làm và dụng cụ ăn (tức là văn hóa Mỹ) về chiêu đãi cả nhà và bạn bè nữa...

Hihi , giờ nghĩ đến tôi vẫn chảy nước miếng cụ à .

khoaham

Xe tải
Các cụ chuẩn bị chào đón Sanfrancisco , tôi đang sắp xếp tài liệu để hầu chuyện các cụ cho chu đáo .
Cám ơn tất cả các cụ đã ghé thăm và động viên chia sẻ ,mong vẫn dc sự ưu ái của các cụ

thanhgamo

Xe container
Thành phố Seattle đẹp thật cụ chủ ạ, đợt này may mắn vì toàn được du lịch Mỹ qua màn ảnh laptop với các cụ. Gia đình em cũng có kế hoạch đi du lịch sang đây nhưng đúng là chưa biết đến khi nào mới thực hiện được
Vodka cụ

backpacker

Xe hơi
Website
backpacker.vn
Phục bác chủ quá! Để chuẩn bị thôi chắc cũng phải một đôi tháng ấy bác nhỉ!?

khoaham

Xe tải
Thành phố Seattle đẹp thật cụ chủ ạ, đợt này may mắn vì toàn được du lịch Mỹ qua màn ảnh laptop với các cụ. Gia đình em cũng có kế hoạch đi du lịch sang đây nhưng đúng là chưa biết đến khi nào mới thực hiện được
Vodka cụ
Thanks cụ , chúc cụ nhanh thưc hiện đc ước mơ

Marlon Brando

Xe buýt
Xin phép cụ chủ e đánh dấu để theo dõi chuyến đi của cụ,chúc cụ luôn mạnh khỏe và đi được nhiều nơi.

khoaham

Xe tải
Trở lại SEA-TAC airport Seattle , so với lần trước tôi cảm nhận được nhiều hơn . Rõ nhất là cảm giác hơi bất an khi loa luôn nhắc đi nhắc lại đề nghị hành khách thông báo ngay cho cảnh sát nếu thấy gì bất thường như vali , túi sách ...để ở sân bay ko rõ chủ , hoăc những hàng động khác thường của người khác ...Nước Mĩ luôn đề phòng khủng bố sau vụ 11/9 , cảnh sát và chó nghiệp vụ hiện diện khắp nơi với thái độ lịch thiệp cần mẫn sẵn sàng trợ giúp . thông báo : see something say something đc nhắc đi nhắc lại tại các nhà ga , sân bay , nơi đông người .Mong chuyến đi của mình ko xảy ra chuyện gì .
Tôi chọn Alaska airline cho hành trình đến Sanfrancisco , tại các sân bay Mĩ việc check in và lấy boarding card hoàn toàn tự động trên máy , ko có nhân viên phục vụ . việc này hơi khó khăn với tôi do lần đầu .Lúng túng một lúc rồi cũng lấy đc boarding card , ra cửa ngồi đợi và chụp vài kiểu ảnh .