Nước Mĩ - một mình từ Seattle đến New York

khoaham

Xe tải
Mạng chán quá , ko up dc . lúc khác hầu chuyện các cụ tiếp vậy

Chỉnh sửa cuối:

GiaBao

Xe hơi
Chuyến đi quá lý thú. cụ cũng rất dũng cảm. cám ơn cụ đã chia sẻ.

Cao Luận

Xe máy
Cảm ơn Cụ. Xe ô tô ở đây chạy điều hòa ở trên nóc à Cụ?

dream100^^

Xe máy
Cụ chủ đi thăm Nữ thần tự do có phải cởi thắt lưng và giầy ko?

tung_pvn

Xe tải
Ảnh cụ chủ đẹp quá, do cv nên gần như t3 hàng năm em đều sang, có năm 2 lần, chủ yếu ở Lax, Boston hoặc lang thang ở Miami, Florida, DC vài nơi khác mà sao em chụp hình lại không được như các cụ nhỉ. Cụ up thêm nhé. Cám ơn cụ

khoaham

Xe tải
Thanks cụ , tôi chụp bằng ip và ps thôi , chu yếu để làm kỉ niệm và minh hoạ cho câu chuyện , mong cụ tiếp tục ủng hộ . Tôi cũng mong có dịp dc đến Miami , Florida lắm cụ à .

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
Cụ chủ đi thăm Nữ thần tự do có phải cởi thắt lưng và giầy ko?
Cụ chịu khó chờ một tí , khi đến NY tôi sẽ hầu cụ chuyện thăm Nữ thần Tự do , cám ơn cụ đã quan tâm.
Tôi vẫn cởi thắt lưng và giầy khi đi thăm Nữ... cụ ạ , hihi fun một tí , sorry cụ

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
Downtown Seattle chỉ chiếm phần nhỏ Seattle city , tập trung các cơ sở kinh doanh , nhà hàng khách sạn ,trụ sở các cty , các siêu thị lớn ... chỉ ở đây mới có nhà cao tầng . Còn đại đa số nhà ở của dân chỉ là hai tầng chiếm phần lớn Seattle city . Nôm na thế này cho các cụ dễ hình dung : Downtown từ phố thứ nhất đến phổ thứ bảy ( Mĩ thường đặt tên phố theo số thứ tự ) còn từ phố số 8 trở ra đến số 250 là nơi cư dân sống .
Nhà dân thường làm trong khu đất khoảng 500m2 , độc lập với nhà khác , thường có hàng rào bao quanh , xung quanh nhà cây cối xanh tươi .Cả nhà và hàng rào đều làm bằng gỗ , thời tiết bên này khô và lạnh nên gỗ ko mau hỏng , chứ ở VN mình chắc đc 5 năm là hỏng hết . đây là một số ảnh nhà của dân Mĩ tại Seattle

khoaham

Xe tải
Nhà giàu thì nhà trên rừng thông , nhìn ra biển , không khí vô cùng trong lành

khoaham

Xe tải
Đâu đâu cũng um tùm cây xanh cổ thụ , các cụ cứ tượng tượng nhà trên đồi , trong rừng , trước mặt nhà là biển . Đẹp như thiên đường , chác bọn nó đang giẫy chết nên đc sống như vậy như kiểu tử tù đc ăn bữa cơm ngon trc khi chết .
ghé thăm nhà một sinh viên VN sang thuê ở khu bình dân . cậu ý ở phòng khoảng 15m2 , dùng chung bếp , tắm , phòng giặt với chủ nhà , giá thuê 400usd một tháng
. SV mình học ở Seattle khá đông , nhưng chủ yếu đến từ Sài gòn .

khoaham

Xe tải
Vé xe bus ở đây 2,5usd một lượt ,có giá trị trong vòng 3h . Bus có hệ thống phục vụ ng già lên xuống xe .

Chả biêt nói gì nữa với bọn Mĩ này , dân đc phục vụ quá tốt

khoaham

Xe tải
Trở lại Downtown vào cuối tuần , phố xá đông hơn , rất nhiều khách du lich .
Bât ngờ tôi đc chứng kiến phản ứng nhanh va tận tâm của cảnh sát khi nhận đc cuộc gọi 911 yêu cầu trợ giúp , sau 5 ph đã thấy xe cảnh sát và cứu thương đến từ hai hướng khác nhau , 20 giây sau xe cứu hỏa hú còi inh ỏi chạy tới . tôi ko thấy ai hiếu kì đứng lại xem

Cứu hộ nhanh chóng đến vị trí cần sụ giúp đỡ với đầy đủ dụng cụ trên tay

Cảnh sat đi tuần trên phố bằng xe đạp

Xem giấy tờ và xác minh ngay tại chỗ trên thiết bị cầm tay

Chỉnh sửa cuối:

khoaham

Xe tải
Điểm trừ là có khá nhiều người ăn xin trên phố , họ ngồi im lặng trên vỉa hè với tấm biển kêu gọi sự giúp đỡ trên tay , ko dám chụp ảnh vì ngại rủi ro . thêm vài hình anh Downtown dịp cuối tuần :

trungnduc

Xe hơi
Cụ làm cháu nhớ lại quãng thời gian cách đây 2 năm cũng ở Seattle quá. Nhưng cháu ở hơn 3 tháng nên cũng cảm nhận đựoc khá nhiều, đi đựoc nhiều hơn cụ. Những trận mưa ở Seattle rất là khác biệt, mưa có thể suốt ngày, suốt tuần.
Cháu đựoc làm việc cùng với người bản địa, học đựoc khá nhiều thứ, đặc biệt là khả năng giao tiếp trong công việc, cuộc sống thường ngày.
Tự nhiên lại bồi hồi nhớ lại, âu cũng là kỷ niệm trong đời. nhất định sẽ có lần cháu quay lại đây. khi đó sẽ có ảnh hầu các cụ