Hội xa xứ Nức nở tiếng lòng đêm khuya ♋ ❤™

Trạng thái
Thớt đang đóng

URAL CCCP

Xe ba gác
Lần sau có sẽ gửi, đẹp nhất là Kuu mang tận nơi rồi bọn mình cùng làm cùng up ảnh...:D.
Sáng nay mang 2 hộp đến nịnh đầm mấy bé văn phòng rồiX_X.
Dại gái là có thật:)):)):))

URAL CCCP

Xe ba gác
Jil ăn tơi thía ;))
Ngon nhỷ :-bd

ps. Lại có bơm mã lực ngoài cafe kìa
Nhà em các món khác có thể để gấu chế biến, riêng món Rươi bao giờ em cũng phải đích thân chế biến từ A đến Z:))

Whoknow

Xe lăn
Lần sau có sẽ gửi, đẹp nhất là Kuu mang tận nơi rồi bọn mình cùng làm cùng up ảnh...:D.
Sáng nay mang 2 hộp đến nịnh đầm mấy bé văn phòng rồiX_X.
Chả đẹp, chưa xin mà đã chối từ rồi, thì thôi ... :))

Kuu

Xe lăn

URAL CCCP

Xe ba gác
Cái số em nó thế, cả đời khovi cái ...của nợ kia...
:)):)):))

Chung bếp đi đảm bảo có gì cho hết, gợi ý thế còn gì.
Dám ko8->
Tốt nhất là xuống Hạ long và cùng vào Bếp chế biến, vại là vẹn cả đôi đường Kuu nhể=D>=D>=D>

Whoknow

Xe lăn
Cái số em nó thế, cả đời khovi... cái ...của nợ kia...
:)):)):))

Chung bếp đi đảm bảo có gì cho hết, gợi ý thế còn gì.
Dám ko8->
Nghe chả thấy hấp dẫn gì nhể, next please (mời người tiếp theo) :))

tran phong vp

Xe tải
Chiều em vào hóng các cụ bàn về chả rươi

Đúng rồi anh Pors, a cũng hay ăn ở đây ạ :P
Đâu có, mới ăn có một lần thôi, nhưng nhìn cách làm giống giống nên nhớ nhà hàng đó. :)

PS: Không biết Hu bao nhiêu tuổi, nhưng cứ gọi là anh Pors thì anh Pors cứ nhận, khi nào gặp nhau mời chén rượu thật rồi hãy hỏi tuổi thật nhé. :)
Chim thì chim, đủ toàn hội hai tạ thóc

Anh chào Ông phát không lại cứ bảo là Tầu ngầm ;))
Cũng vẫn Chim, vẫn Lê Quý

Nhất dương chỉ

Hôm qua em đi ăn cưới gần nhà Cụ, họ cho 3 hộp rươi mà em ko dám từ chối sợ họ nghĩ mình chê. Em cho đi 2 hộp rồi, còn 1 hộp em chưa biết làm gì với nó, cứ cho vào tủ lạnh:)).

Nghe tả ngon thật nhưng sao em mua sẵn về mà nhà em bẩu ko ngon bằng trứng rán :((

Kuu gửi rươi em làm thử cho rồi em hứa sẽ up ảnh :D
Mình thích ý này của Hu, kiểu gì mình với Hu chả được một hộp ;)

Vậy à,rươi cầu cầm hử, nửa củ 1 cân đới lão ợ, Đây là cách chế biến làm chả rươi. Món này dễ ăn nhất cho những người chưa rươi ăn bao giờ ( Em copy trên mạng cho lão tham khảo cách chế biến.
Bước 1: Nguyên liệu cần có

Đối với món chả rươi thì nguyên liệu không quá cầu kỳ, bạn chỉ cần chuẩn bị:

• Rươi tươi hoặc rươi đông lạnh: Đối với rươi tươi bạn phải chọn những con có màu hồng hoặc đỏ, bò khỏe và thân hình béo mập. Tránh những con bò yếu, màu xanh nhờ nhờ đó là những con sắp chết. Còn rươi đông lạnh thì phải giã đông.
  • Thịt lợn: thịt lợn sẽ đem xay nhỏ, ngon hơn nếu bạn sử dụng thịt nạc vai. Với món rươi thì càng ít thịt lợn chả rươi càng mềm, càng ngọt.
  • Vỏ trần bì: đấy chính là vỏ quýt, đây được xem là nguyên liệu không thể thiếu cho bất kỳ món ăn nào được chế biến từ rươi.
  • Trứng gà: tùy theo số rươi bạn làm, thông thường chỉ nên cho từ 3 đến 4 quả, không nên cho nhiều không thì chả sẽ nát
  • Hành lá, lá lốt, thì là: ngoài ra bạn có thể thêm nguyên liệu yêu thích như ớt tươi, rau mùi tùy theo sở thích gia đình bạn
  • Gia vị: muối, mỳ chính

Nguyên liệu làm chả rươi

Bước 2: Đánh nhuyễn rươi

• Đầu tiên rươi mua về phải được sơ chế. Bạn sẽ đổ rươi ra chậu, rồi đổ từ từ nước nóng vào chậu và khuấy nhẹ (nước ở 90oC là tốt nhất). Làm như vậy 2 đến 3 lần là bùn cát và lông rươisẽ rụng hết. Bước này người ta gọi là “làm lông” cho rươi. Sau đó vớt rươi để ra rổ cho ráo nước.
  • Cho tất cả: thịt lợn xay, vỏ quýt thái chỉ, hành lá thái nhỏ, thì là thái nhỏ vào trong 1 bát lớn, rồi đổ rươi, đập trứng vào trong bát. Lúc này ta sẽ cho gia vị vào bát, vừa cho vừa đánh đều tay, đánh đến bao giờ mọi nguyên liệu nhuyễn ra hết, bát rươi sẽ sóng sánh như bột là đạt yêu cầu.
  • Sau khi đánh nhuyễn xong ta mới cho chảo dầu vào lửa, đun chảo nóng già và xúc từng thìa bột rươi nhỏ vào chảo, đun nhỏ lửa đến khi miếng chả rươi dậy mùi thơm, chín vàng đều 2 mặt là được (khi rán chả rươi phải đun nhỏ lửa)

Trộn đều và đánh nhuyễn thành bột rươi

Bước 3: Trang trí và thưởng thức

Đây là bước cuối cùng trong công đoạn làm chả rươi. Sau khi rán chả xong ta sẽ gắp ra đĩa và trang trí sao cho thật đẹp mắt. Chả rươi phải ăn kèm với nước chấm thì mới thêm đậm đà. Nước chấm cũng làm đơn giản bằng cách cho thêm chút hồ tiêu, ớt tươi và chanh là có thể dùng được.

Chả rươi mà được ăn với cơm nóng thì mới ngon đến trọn vị, miếng chả rươi thơm lừng, bên ngoài thì giòn mà bên trong ăn mềm ngọt thịt rươi, lại hòa quyện cùng mùi hăng dễ chịu của vỏ quýt, mùi thơm của lá lốt và rau thơm, tê tê chua chua của ớt và chanh, tất cả tạo nên 1 hương vị thơm ngon đặc biệt khó tả.

Cái trên mạng lão cóp về nếu muốn ăn Chả Rươi thuần túy thì nên bỏ cái Lá Lốt ra, vì Lá Lốt át mùi cực ác, nên Chả Rươi làm kiểu này nó ra một loại Chả Rươi khác.

Roses

Xe điện
Đầu tuần e vào nức nở ;))

URAL CCCP

Xe ba gác

Cái trên mạng lão cóp về nếu muốn ăn Chả Rươi thuần túy thì nên bỏ cái Lá Lốt ra, vì Lá Lốt át mùi cực ác, nên Chả Rươi làm kiểu này nó ra một loại Chả Rươi khác.
Em vẫn thường cho, nhưng ít. Để làn sau em không cho lá lốt, xem ăn có khác không:D

Whoknow

Xe lăn

Cụ xin được thì cho em ăn ké vài miếng chứ em bị từ chối rồi :(
Đội Hà Nam mới đội 2 tạ thóc thì thể nào chả phải ọp ăn Chym teo dần, à quên Chym to dần ;))

Đội Hà Nam mới đội 2 tạ thóc thì thể nào chả phải ọp ăn Chym teo dần, à quên Chym to dần ;))
Vụ này nghe có vẻ khó cho Kuu đây, thêm bạn dưới cũng đăng ký ăn hộ này. Nhưng nếu mình thì vẫn gửi vì thực ra cũng có mấy hộp mà ;)

Oài, làm cái này như trứng đúc thịt mà, cụ biết đập trứng, cho muối tiêu mắm vào đánh đều rồi đổ ra chảo rán là được, cái này cũng na ná
Không biết làm thì gửi cho nhà cháu ăn hộ, nhà cháu sẽ trả lại cụ cái hộp nguyên vẹn k vỡ :D

Kuu

Xe lăn
Vầng, em sẽ bỏ lá lốt.
Giờ em chuẩn bị nghỉ sớm tự đi chợ mua nguyên liệu về làm đây:-bd.
Từ chối là phải, làm cho Kuu ăn cùng thì Kuu cầm đến cho, làm cho thèng cha khác ăn thì quên đi nhé, vừa mất của vừa mất người.
Kuu ngố nhưng cũng ngố vừa thôi chứ, he he;)

nguyennu

Xe điện

Chã ơi em về nhờ Chã đổi cho em cái tiêu đề của thớt The sun the moon ý ạ, thành The sun for the day thôi được không ạ, đoạn sau nó sến súa quá em không thích nữa.

Em cám ơn Chã, tặng hoa Chã, hôm nào em nấu món ngon em lại ắp lên

Kuu

Xe lăn
Vụ này nghe có vẻ khó cho Kuu đây, thêm bạn dưới cũng đăng ký ăn hộ này. Nhưng nếu mình thì vẫn gửi vì thực ra cũng có mấy hộp mà ;)
LĐ có dám ăn mặn đâu mà gửi8->
Oài, làm cái này như trứng đúc thịt mà, cụ biết đập trứng, cho muối tiêu mắm vào đánh đều rồi đổ ra chảo rán là được, cái này cũng na ná
Không biết làm thì gửi cho nhà cháu ăn hộ, nhà cháu sẽ trả lại cụ cái hộp nguyên vẹn k vỡ :D
Gu ld k mặn vậy đâu sư ;))

Kuu

Xe lăn
Đừng ai ám em nữa:(.
Tâm em có tĩnh thì em làm nó mí ngon đc,
Tí em report luôn cho nóng:-bd

Chã ơi em về nhờ Chã đổi cho em cái tiêu đề của thớt The sun the moon ý ạ, thành The sun for the day thôi được không ạ, đoạn sau nó sến súa quá em không thích nữa.

Em cám ơn Chã, tặng hoa Chã, hôm nào em nấu món ngon em lại ắp lên
Tớ đã đi Thái đâu mà cậu tặng tớ hoa :(
Định bảo tớ mang giới tính phụ nữ hả ?

nguyennu

Xe điện
Tớ đã đi Thái đâu mà cậu tặng tớ hoa :(
Định bảo tớ mang giới tính phụ nữ hả ?
Thế thôi em đòi lại hoa :D Chã thì có thích gì đâu mà tặng, hôm nào em nấu ăn em lại ấp ảnh lên vậy

ps. Cám ơn Chã, em thấy tiêu đề đổi đc rồi, tặng hoa Chã.

Whoknow

Xe lăn
Vầng, em sẽ bỏ lá lốt.
Giờ em chuẩn bị nghỉ sớm tự đi chợ mua nguyên liệu về làm đây:-bd.

Từ chối là phải, làm cho Kuu ăn cùng thì Kuu cầm đến cho, làm cho thèng cha khác ăn thì quên đi nhé, vừa mất của vừa mất người.
Kuu ngố nhưng cũng ngố vừa thôi chứ, he he;)
Thõi ra phết ;))
Đi câu mà sợ mất mồi à Kuu, người ta bẩu trăm bó đuốc thể nào chả bắt được con ếch, thế cứ thử đốt đến bó đuốc thứ 3 xem nào, ko được thì lại đốt tiếp :))

Trạng thái
Thớt đang đóng