[Funland] Nova World Phan Thiết.

flowers1508

Xe tăng
Vậy chính xác ra là ăn trên đòn bẩy tài chính. Chứ vốn các ông bỏ ra chỉ là quan hệ để xin xỏ dự án. Thế mới lòi ra đại án.
Bao nhiêu năm như thế giờ mới siết đó cụ. Ngày xưa chạy được cái bản đồ 1/500 là bán tưng bừng, toàn tay không có tí quan hệ xin xỏ là thành tỉ phú

QMintech

Xe tăng
Em chỉ thấy ku chạy Taxi người Phan Thiết kêu" Ở Phan Thiết khí hậu khắc nghiệt lắm" nên các cụ nào có ý vào đó nên tìm hiểu kĩ. Còn Sale thì câu đầu tiên là sân bay sắp đi vào hoạt động anh yên tâm :)

flowers1508

Xe tăng
Em chỉ thấy ku chạy Taxi người Phan Thiết kêu" Ở Phan Thiết khí hậu khắc nghiệt lắm" nên các cụ nào có ý vào đó nên tìm hiểu kĩ. Còn Sale thì câu đầu tiên là sân bay sắp đi vào hoạt động anh yên tâm :)
Khí hậu phù hợp đi du lịch chứ sinh sống ở đó chưa chắc đã tốt cụ nhỉ

mrnguyen1111989

Xe tải
Trước đây các chủ đầu tư tay không bắt giặc thường lách việc bán bđs chưa hình thành hoặc bán khi mới có dự án bằng cách làm các hợp đồng góp vốn vs người mua. Tuy nhiên sau nh vụ CĐT huy động xong tiền làm được cái móng, đền bù,... thì bỏ không dẫn đến kiện cáo thì các CĐT bị siết chặt, chủ đầu tư chỉ bán được khi hoàn thành dự án (Ví dụ như sau khi hoàn thành hạ tầng và phân lô). Như cụ nói thì e chưa hiểu họ bán kiểu gì và cái gì để cầm cố ngân hàngđể giải ngân khoản vay vì về cơ bản BĐS của NV chưađược hình thànhđể bánđược.
Dạ theo em biết thì học cấu kết với ngân hàng ạ. Như các còm trc em viết, CDT chỉ cần người mua cọc trước 30% tiền, họ sẽ hổ trợ pháp lý cho người mua đc vay NH 70% còn lại, thời hạn trả trong 20 năm. NH thừa biết là nhà sẽ không có giá đó, giá trị chỉ khoảng 40 50% giá bán ra thôi. Nhưng chắc đi đêm với nhau để giải ngân tiền thôi. Có cụ còm là nó bắt nhân viên của nó đứng tên căn hộ giúp nó vay tiền NH luôn ấy. Nova mà chết chắc nhiều anh nhập kho lắm ạ

mrnguyen1111989

Xe tải
Cũng chẳng khắc nghiệt gì đâu cụ ơi. Chỉ Nóng thôi, nhưng gió biển cũng khá dễ chịu lắm cụ. Mùa gió bấc cỡ tháng 10 âm lịch về tết thì hơi khó chịu chút. Do gió to mang theo không khí biển tạo cảm giác lạnh và rít rít, độ ẩm cao. So với Phan Rang hay cả vùng Ninh Thuận thì tốt lắm ạ. Nắng như Phan, gió như Rang luôn. Sân bay thì mút mùa nhá cụ. Mấy lão phá hoại làm sân bay đình trệ cả chục năm rồi. Nếu có sân bay hoạt động tốt thì chắc chắn không thua kém Cam Ranh.

Camontinhyeu

Xe điện
Dạ, cũng khó lấy lắm cụ. Luật đất đai giờ qui định toots hơn cho bà con rồi cụ ạ. Trừ trường hợp liên quan đến đường, quốc phòng... Mới cưỡng chế đc. Còn tư nhân làm dự án phải tự thoả thuận đền bù, nn chỉ hổ trợ pháp lý và giúp đỡ thoả thuận với 1 2 nhà chây ỳ hét giá cao thôi. Thường thì họ lén cho người mua hết đất có thể trong khu họ định làm dự án rồi mới xin dự án luôn. Giải toản đền bù là phần tiếp theo đối với nhưng hộ chưa có ý bán ạ.
Tân á đại thành gom 1 mớ đất ở bờ biển Thạnh Mỹ - huyện Hàm Thuận Nam. Với dự án lên đến 200 ha. Giá đền bù từ 400-600tr/1000 m2 . Nhưng chỉ gom được những miếng đất nhỏ. Đến nay hơn 2 năm không giải toả đền bù đc nên dự án bị hủy rồi. Đất ở đấy 2-4 tỷ 1000/m2 mặt tiền biển mới có người bán ạ. Đền 600 800tr ( vượt mức đề ra) họ đâu có chịu. Chính quyền xã toàn người nhà, bà con với dân địa phương nên không có giúp. Với giờ chỉ cần lướt Youtube, tốp tốp là có luật sư onl hổ trợ rồi.😄😆😆😆
Đây chính là bất cập của Luật Đất đai mới, Doanh nghiệp với dân cực khó

Thành Thị 1

Xe điện
=)) =)) =))
bạn này khoe là thi công ở đó mà cứ trù úm chủ đầu tư thế này thì lấy đâu ra việc làm? làm sao thu được nợ?
bạn mà làm thi công ở đó thì phải PR cho Nova để mong nó bán được mà gỡ vốn chứ
cụ lại lấy bụng trâu suy ra bụng bò rồi.
Cơ mà cụ ấy nghỉ rồi, nên h mới chia sẻ thực tế.
Còn cụ chắc có tý liên quan nên ko hài lòng?

mrnguyen1111989

Xe tải
Theo đúng ý các cụ trẻ tiến bộ rồi mà. Đất đai có quyền sỡ hữu định đoạn như Mỹ. Em thấy luật này rất hay cụ à. Như bọn Tân Á Đại Thành, có tí tiền lobby tính làm dự án ma, mua rẽ đất bà con quê em. Này thì 200 ha, đòi sửa đổi bổ sung lên 500ha. Tiền ko có đền bù thoả đáng mà còn bày đặt doạ nạt bà con là cưỡng chế thu hồi. Giờ dự án hết 2 năm đền bù ko đc, bị thu hồi mất, bà con đc tháo kiềm kẹp mua bán phát triễn tự do. Nó mất 1 mớ tiền ký quỹ cho nhà nước, thu đc 1 mớ đất lẻ, chắc để dành deal lại với cdt dự án sau.

floppybird

Xì hơi lốp
bất cập với dân gian VN lướt sóng thôi
mồm cứ nói học hỏi tiến bộ, làm đúng y thì kêu
chửi phân lô bán nền nhưng ai chả làm miếng bú lãi :D

Xechaybangcom

Xe điện
Lần đầu và gần nhất đi Phan thiết. Ấn tượng vẫn hoang sơ thân thiện.
Hẹn 3 4 năm khi có sân bay em quay lại
Nếu tiếc nuối cho Phan thiết hi vọng ko bị như Phú Quốc. Dựng châu Âu giả cày lên để ngắm
Em thực sự ngạc nhiên khi đi Phú Quốc năm ngoái, sao chép nước ngoài một cách kì cục, không có chút gì là của riêng Việt Nam cả.
Nếu cứ xây nhà kiểu mái lá (vẫn là bê tông nhưng cho lợp mái kiểu ngày xưa í) thì có khi lại có chất riêng, giống như Hội An vậy đó.

tungpt13

Xe tăng
Đợt rồi , nhà cháu đi xuyên việt , cũng có đi đường ven biển bình thuận đoạn từ kê gà đến mũi né , cảm nhận là có quá nhiều resort , kể cả không có dự án nova pt này thì cũng đã quá dư thừa rồi .
Đọc tus cụ chủ topic chia sẻ , hóa ra mục đích chủ yếu của dự án này cũng là phalobane , làm giầu không khó .
Có mấy ảnh dọc đường ven biển bình thuận , góp vui cùng các cụ.

BMV_HN

Xe điện
Em mới vào Bình Định bắt dao rơi. Cảm nhận là quá nhiều phân lô bán nền ven biển. Nhưng rẻ cỡ 1/2 -1/3 mà không phải xây nên cũng ham làm tạm 1-2 lô xem 1-2 năm nữa ntn?
Phan Thiết thì toàn siêu đô thị nghỉ dưỡng e nghỉ ở hòn rơm resorf thấy biển đục thua Quy Nhơn Đà Nẵng ..

mrnguyen1111989

Xe tải
Đợt rồi , nhà cháu đi xuyên việt , cũng có đi đường ven biển bình thuận đoạn từ kê gà đến mũi né , cảm nhận là có quá nhiều resort , kể cả không có dự án nova pt này thì cũng đã quá dư thừa rồi .
Đọc tus cụ chủ topic chia sẻ , hóa ra mục đích chủ yếu của dự án này cũng là phalobane , làm giầu không khó .
Có mấy ảnh dọc đường ven biển bình thuận , góp vui cùng các cụ.

Lần sau nếu chuẩn bị đầy đủ, cụ có thể ra đảo Hải Đăng trải nghiệm cắm trại câu cá thử xem ạ. Câu cá cần chắc tay nhé cụ, độ khó hơi cao nha cụ. Em đã trải nghiệm 15ph mất 6 lưỡi câu rồi ạ

Camontinhyeu

Xe điện
bất cập với dân gian VN lướt sóng thôi
mồm cứ nói học hỏi tiến bộ, làm đúng y thì kêu
chửi phân lô bán nền nhưng ai chả làm miếng bú lãi :D
Làm nhà máy sản xuất tạo công ăn việc làm mà thỏa thuận mới dân thì cực khó. Phân lô bán nền thì em ko nói

Làm nhà máy sản xuất tạo công ăn việc làm mà thỏa thuận mới dân thì cực khó. Phân lô bán nền thì em ko nói
Cái này cụ ko phải lo. Nhỏ thì vào kcn, to thì vẽ dự án vùng nguyên liệu thuyết phục đc tỉnh sẽ có đất sạch cho mà làm.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Dạ theo em biết thì học cấu kết với ngân hàng ạ. Như các còm trc em viết, CDT chỉ cần người mua cọc trước 30% tiền, họ sẽ hổ trợ pháp lý cho người mua đc vay NH 70% còn lại, thời hạn trả trong 20 năm. NH thừa biết là nhà sẽ không có giá đó, giá trị chỉ khoảng 40 50% giá bán ra thôi. Nhưng chắc đi đêm với nhau để giải ngân tiền thôi. Có cụ còm là nó bắt nhân viên của nó đứng tên căn hộ giúp nó vay tiền NH luôn ấy. Nova mà chết chắc nhiều anh nhập kho lắm ạ
Thế này thì CĐT úp bô NH và nhà đầu tư chứ nhỉ :)
Người đầu tư còn dễ hiểu, chứ NH bị úp bô thì e thấy nó sai sai vì họ chắc phải thừa hiểu.
Kể cả định giá tài sản cao hơn nhưng số tiền cho vay vẫn là thật và nó hoàn toàn rơi vào nợ sấu.

Chỉnh sửa cuối:

mrnguyen1111989

Xe tải
Ở ta các cdt BDS làm đúng kiểu tranh thủ tận dụng

Người đầu tư còn dễ hiểu, chứ NH bị úp bô thì e thấy nó sai sai vì họ chắc phải thừa hiểu.
Kể cả định giá tài sản cao hơn nhưng số tiền cho vay vẫn là thật và nó hoàn toàn rơi vào nợ sấu.
Dạ. Cụ nói chính xác ạ. Nhưng NH cũng đi đêm và bị thao túng bởi tay to mà cụ. Như thằng Saigonbank của TML á.
Chắc các tay to cũng ăn dày của nova nên mới dám sai đến vậy
https://vietnamnet.vn/chu-tich-mb-trai-long-ve-no-cua-novaland-sun-group-vingroup-trung-nam-2308963.html

KUBIKA

Xe tải
Ở ta các cdt BDS làm đúng kiểu tranh thủ tận dụng

Làm gì có chuyện ngân hàng nó chết cụ ơi, chết là chết người mua ấy. 70% vay đó là vay cá nhân là người mua phải có trách nhiệm trả ngân hàng, mà nó thấy dự án có vấn đề nó dừng cho vay luôn người mua tự đi gánh ruỉ ro.