[Funland] Nộp thiếu 30% học phí của 1/2 năm học sinh bị cấm tới trường? Điều này có phạm luật?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khủng hoảng xảy ra phải có nguyên nhân của nó, không có lẽ tự nhiên? Từ việc nhỏ không đáng có làm thành to chuyện thì hay ho với chuyên nghệp chỗ nào?
Thế nào là khủng hoảng truyền thông? Tin được đăng trên phương tiện thông tin đại chúng?

Nếu là MXH thì tần suất, số lượng share, like, còm là bao nhiêu, giá trị thương hiệu, độ nhận biết tăng hay giảm? Người làm chuyên ngành truyền thông mới xác định được.

Mỗi cụ trong thớt gọi nó là khủng hoảng thì nghĩa là nó là khủng hoảng? Ngay trong thớt này bao nhiêu người đồng tình với cô ca sĩ, bao nhiêu người đồng tình với nhà trường?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chê bai các ý kiến các ofer khác nên em mới nói vậy.
Em không đồng ý và đưa lập luận của em, em chả chê và không nặng lời với cụ, cụ có thể xem lại và quote phần nào cụ không hài lòng để em rút kinh nghiệm nhé

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Khủng hoảng xảy ra phải có nguyên nhân của nó, không có lẽ tự nhiên? Từ việc nhỏ không đáng có làm thành to chuyện thì hay ho với chuyên nghệp chỗ nào?
Cụ bao giờ thấy cảnh ô tô chưa chạm nhưng có người lăn đùng ra giãy đành đạch trước đầu xe chưa? Nguyên nhân của "khủng hoảng" này là gì vậy?
Cách cụ hỏi kiểu suy diễn "không có lửa sao có khói" giống y như mấy ofer em cực dị ứng trong OF "chắc con mẹ đó phải chua ngoa thế nào chứ tự nhiên sao ông kia lại tát nó như thế"

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ bao giờ thấy cảnh ô tô chưa chạm nhưng có người lăn đùng ra giãy đành đạch trước đầu xe chưa? Nguyên nhân của "khủng hoảng" này là gì vậy?
Em khẳng định lại là em không phải là chuyên gia đi xử lý khủng hoảng nên em chịu không trả lời cụ được.
Nhưng riêng vụ việc này nếu xử lý tốt từ đầu ngay như bây giờ thì đã không có cái thớt này, em xin hết ạ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định lại là em không phải là chuyên gia đi xử lý khủng hoảng nên em chịu không trả lời cụ được.
Nhưng riêng vụ việc này nếu xử lý tốt từ đầu ngay như bây giờ thì đã không có cái thớt này, em xin hết ạ.
Em tin cụ không phải chuyên gia khủng hoảng
Ra đường thì bụi, ồn là không tránh khỏi. Khi có sự kiện xảy ra, mỗi người tự có chiêm nghiệm của cá nhân mình
Auto mình đúng thì không nên lên diễn đàn tham gia thảo luận, em nghĩ vậy. Em cũng hết, không còm nữa

Waterblack

Xe tải
Sao lại phí tiền hả cụ? Ý cụ học VN cũng ngang ngửa thế giới hay là không nên đi du học nếu gia đình có điều kiện họ bỏ ra chi phí đầu tư?
Thì phí tiền và thời gian công sức học mà kiến thức thu được chẳng tương xứng. Em có ba đứa cháu xã hội, du học tự túc, mỗi năm đốt của bố mẹ 50-60k một năm (kể cả học phí + sinh hoạt phí) mà thấy ù cà cạc, tiếng anh cũng chả khá. Chúng nó bảo đến lớp 30 đứa thì 20 là Tàu rồi, còn lại cũng toàn Việt nam với các nước linh tinh khác. Chơi thì cũng kiểu nhóm người Việt với nhau. Em nghĩ bạn nào muốn du học tự túc thì chỉ nên làm cái bằng Master khoá 1-2 năm đánh nhanh thắng nhanh là ok.

boyboy1990

Xe điện
Cụ nêu đều đúng cả, cụ thử đóng chậm tiền, nghĩa là đóng muộn hẳn một quý, một năm xem triết lý giáo dục của trường con cụ học đặt học sinh ở đâu nhé
Đấy là cụ muốn dùng trước trả tiền sau rồi, đây là thu trước cung cấp dịch vụ sau, dịch vụ thì chưa cấp nhưng thu 70% tiền rồi, nắm cả chuôi lẫn cán rồi mà vẫn hành xử kiểu đó thì nghĩa là coi tiền là tối thượng còn gì.
Mà nói chung thì không ít phụ huynh hàng ngày đều có cách hành xử như vậy trong công việc, trong làm ăn, trong giáo dục con cái... nên đồng cảm với trường cũng là điều dễ hiểu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

themlaixe

Xe buýt
Chắc gì đã hiểu "phi lợi nhuận" là gì mà đòi phán? phi lợi nhuận nó ko giống làm từ thiện nhé
Thế theo đằng ấy phí LN là cái lol gì? Nó hoạt động theo phương trâm phi ln để làm gì?

xuantien_mobis

Xe lăn
Em ko muốn đưa tên lên đây vì sợ bảo quảng cáo, trường ko so được quy mô với Vinschool nhưng cũng ko phải bé, 2 cơ sở, khoảng 4-5 ngàn học sinh, 1 trong những trường tư đầu tiên của Hà Nội.
Theo em to hay bé ko phải là vấn đề, cái cốt lõi là tư tưởng của người điều hành, làm giáo dục mà luôn lấy trẻ con ra làm con tin là ko được.
F1 nhà Em cũng học trường này, trên OF có vài ý kiến phản ánh ko tốt, nhưng cá nhân em thấy rất tốt, rất ok

fundraiser

Xe container
Đấy là cụ muốn dùng trước trả tiền sau rồi, đây là thu trước cung cấp dịch vụ sau, dịch vụ thì chưa cấp nhưng thu 70% tiền rồi, nắm cả chuôi lẫn cán rồi mà vẫn hành xử kiểu đó thì nghĩa là coi tiền là tối thượng còn gì.
Mà nói chung thì không ít phụ huynh hàng ngày đều có cách hành xử như vậy trong công việc, trong làm ăn, trong giáo dục con cái... nên đồng cảm với trường cũng là điều dễ hiểu thôi.
Trưởng người ta mô hình doanh nghiệp, các nguồn thu chi phí nó xây dựng từ đầu kể cả timeline. Các kế hoạch đầu tư chi phí đều dựa trên giả định là thu từ đầu kỳ. Giờ 1 phụ huynh chậm nộp và ko có cơ sở là biết bao giờ nộp phần còn lại, và các phụ huynh khác cũng theo đuôi bảo sao nhà kia được mà nhà tôi ko, thì có mà loạn à. Chỉ 1 vài cá thể thì phải có đơn từ làm giải trình và lên deadline cụ thể chứ ko có nghĩa cứ đóng 1 phần là auto cho học đâu. Kế toán công nợ chỉ theo dõi 1 vài thành phần còn chưa nộp đủ để đến ngày đốc thúc nộp cho đủ thoii, giờ cả trăm cả ngàn học sinh khác cũng làm như thế có mà chết.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá, cụ kể tên em trường học để học sinh học xong mới thu học phí nhé để em mở mang hiểu biết ạ

holland

Xe tăng
Vô lý đùng đùng, cho con học Vin mà không có sổ TK bét nhất vài trăm.triệu? Ăn đong thì bon chen vào Vin làm cái gì? Trường công lập đầy ra. Thiếu 19tr mà la làng lên, tôi có con toàn học trường công cũng khinh.
Không hiểu sao vẫn có người bênh cái thể loại này. Cho con học trường tư thì phải tính đường xa đủ tiền cho con theo cả cấp học. Covid vài tháng đã giật gấu vá vai. Hay là bị bồ cắt chu cấp?

091090098

Xe điện
Vô lý đùng đùng, cho con học Vin mà không có sổ TK bét nhất vài trăm.triệu? Ăn đong thì bon chen vào Vin làm cái gì? Trường công lập đầy ra. Thiếu 19tr mà la làng lên, tôi có con toàn học trường công cũng khinh.
Không hiểu sao vẫn có người bênh cái thể loại này. Cho con học trường tư thì phải tính đường xa đủ tiền cho con theo cả cấp học. Covid vài tháng đã giật gấu vá vai. Hay là bị bồ cắt chu cấp?
Cụ nghĩ thế thật à?
Con em tôi mua nhà trả góp Vin còn nợ ngân hàng 2 tỷ đây.
Ko phải bon chen mà ở khu nào học khu đó, bà còn đi đón con cho. Nếu phải ra đi học xa hơn thì bất tiện cho đưa đón nên bị ép uổng học phí cũng cố cắn răng, nhưng cái gì cũng có giới hạn.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Toàn hóng hớt cả nên theo em mình không nên suy diễn thêm về gia đình em học sinh, cứ xem đó là một sự kiện ngoài kiểm soát mất cân đối về dòng tiền hay đổ vỡ kế hoạch tài chính của họ... là điều không may có thể xảy ra với bất cứ ai, không nói trước được

Nên quay lại câu hỏi của thớt là trường có phạm luật? có vi phạm lý - tình theo quan điểm xã hội? cô ca sĩ đăng status đáng khen hay chê?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ thế thật à?
Vay tiền mua nhà là văn minh mà cụ, Tây vay đầy - mỗi Việt là mang vali tiền - vàng đi mua nhà thôi.
Giữa vay tiền mua nhà và thiếu tiền đóng học phí liên quan với nhau như nào cụ nhỉ?

holland

Xe tăng
Cụ nghĩ thế thật à?
Thế thì cho con học trường công. Sao phải tự mình làm khổ mình vậy. Muốn đẳng cấp nhưng chưa xứng tầm thì thôi, bon chen làm gì cho mệt. Hay không muốn cho con học công lập vì mình là cư dân Vin, phải học Vin?

holland

Xe tăng
Toàn hóng hớt cả nên theo em mình không nên suy diễn thêm về gia đình em học sinh, cứ xem đó là một sự kiện ngoài kiểm soát mất cân đối về dòng tiền hay đổ vỡ kế hoạch tài chính của họ... là điều không may có thể xảy ra với bất cứ ai, không nói trước được

Nên quay lại câu hỏi của thớt là trường có phạm luật? có vi phạm lý - tình theo quan điểm xã hội? cô ca sĩ đăng status đáng khen hay chê?
Tôi đã gặp trường hợp này. Phá sản và bố mẹ chuyển con từ ĐTĐ ra trường ngoài. Nói gì thì nói, đã cho học dân lập bố mẹ nên chuẩn bị một quỹ đủ để đóng hết cấp. Còn phập phù thì nên tự lượng sức mình, đừng để con khổ.

091090098

Xe điện
Vay tiền mua nhà là văn minh mà cụ, Tây vay đầy - mỗi Việt là mang vali tiền - vàng đi mua nhà thôi.
Giữa vay tiền mua nhà và thiếu tiền đóng học phí liên quan với nhau như nào cụ nhỉ?
Ờ, tháng trả tiền góp mua nhà trước, giáp hạt gom cả cục nộp cho con đầu năm nhiều người đuối. Cái này là thực tế.

Thu nhập ảnh hưởng là nhiều thứ gay go chứ ko phải chỉ tiền học.
Mà đúng là học phí Vin cũng tăng phi mã thật.

Ví dụ mẹ có là chủ khách sạn thì bt vụ hè ngon đấy nhưng giờ đóng tiền thuê mặt bằng 6 tháng cũng vỡ mẹt, chưa kể người đi làm công ăn lương.

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ờ, tháng trả tiền góp mua nhà trước, giáp hạt gom cả cục nộp cho con đầu năm nhiều người đuối.

Thu nhập ảnh hưởng là nhiều thứ gay go chứ ko phải chỉ tiền học.
Không trả cho bank thì nó đưa vào nợ xấu, kiện ra tòa, thu hồi tài sản đảm bảo là nhà đang ở, cụ nhé. Hay bank cũng là bọn bất lương nhỉ?

hunggal

Xe tăng
Lý thuyết thì bao giờ cũng hay nhưng thực tế thì lại thường phũ phàng. Đợt covid này khiến bao nhiêu người trở tay không kịp nên mới có chuyện cho con học hệ Cam ở Vin mà 19tr vẫn không xoay nổi.