[Funland] Nông thôn trong cơn bế tắc

Hơn 20k, chính xác là bao nhiêu ? Bao lâu rồi mà không lấy được tiền, ai trả lời ra sao ?

Nếu đúng như thế, và có đầy đủ hồ sơ/tài liệu về điều đó thì cậu có nhiều cách, nhiều chỗ để phản ánh trực tiếp giúp bà con hơn là nói này nói nọ.
Hầu hết từ đầu dịch đến giờ chưa mấy ai được nhận tiền hỗ trợ tả châu Phi cụ ạ. Theo quy định thì hỗ trợ trực tiếp cho các hộ sản xuất bằng 80% giá thị trường tại thời điểm và tại địa phương có dịch bệnh xảy ra nhưng tối đa không quá 38.000 đồng/kg lợn hơi.
Đối với lợn nái, lợn đực giống phải tiêu hủy bắt buộc do mắc dịch bệnh hoặc trong vùng có dịch bắt buộc phải tiêu hủy, được NSNN hỗ trợ trực tiếp cho các hộ sản xuất bằng 1,8 lần so với giá thị trường của lợn thương phẩm tại thời điểm và tại địa phương có dịch bệnh xảy ra. Đợt đầu các tỉnh công bố thế nhưng đợt sau, do thấy lợn quá nhiều, không đủ cân đối ngân sách tỉnh nên rút xuống và cũng chưa có tiền để hỗ trợ luôn! Như Thái Bình, Hưng Yên đợt dịch này số hỗ trợ cỡ 400-500 tỉ nhưng quỹ dự phòng khẩn của tỉnh chỉ vào khoảng 100 tỉ, đang xin trung ương thêm!

Cụ có chỉ số nào thể hiện nhận định ko ? Hay chỉ là cảm xúc bi quan nhất thời ?
Chưa bao giờ có chuyện tiêu hủy gần 2 triệu con lợn (trên giấy tờ) còn thực tế lợn chết gấp 3-5 lần số đó vì dân và chính quyền cơ sở đều giấu trên tổng số đàn lợn của mình khoảng 28-30 triệu con. Cũng trong khoảng 10 năm gần đây chưa bao giờ có chuyện nhãn, vải mất mùa nặng như thế này cụ ạ! Chỉ riêng mấy cái đó thôi đã thiệt hại nhiều ngàn tỉ rồi!

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Đừng nhắc lại những cái chung chung ấy nữa. Nó có đầy đủ trên nhiều báo rồi.

Cậu có bằng chứng, đầy đủ hồ sơ rằng người dân nào, ở đâu.. chỉ được đền bù chỉ hơn 20k (hơn 20k cụ thể là bao nhiêu ?) thì hãy kêu (nói thẳng ra là khiếu nại) giúp người ta một cách cụ thể. Nếu không biết chỗ kêu thì vào ộp hoi, sẽ có nhiều người chỉ cho

Hầu hết từ đầu dịch đến giờ chưa mấy ai được nhận tiền hỗ trợ tả châu Phi cụ ạ. Theo quy định thì hỗ trợ trực tiếp cho các hộ sản xuất bằng 80% giá thị trường tại thời điểm và tại địa phương có dịch bệnh xảy ra nhưng tối đa không quá 38.000 đồng/kg lợn hơi.
Đối với lợn nái, lợn đực giống phải tiêu hủy bắt buộc do mắc dịch bệnh hoặc trong vùng có dịch bắt buộc phải tiêu hủy, được NSNN hỗ trợ trực tiếp cho các hộ sản xuất bằng 1,8 lần so với giá thị trường của lợn thương phẩm tại thời điểm và tại địa phương có dịch bệnh xảy ra. Đợt đầu các tỉnh công bố thế nhưng đợt sau, do thấy lợn quá nhiều, không đủ cân đối ngân sách tỉnh nên rút xuống và cũng chưa có tiền để hỗ trợ luôn! Như Thái Bình, Hưng Yên đợt dịch này số hỗ trợ cỡ 400-500 tỉ nhưng quỹ dự phòng khẩn của tỉnh chỉ vào khoảng 100 tỉ, đang xin trung ương thêm!

Đừng nhắc lại những cái chung chung ấy nữa. Nó có đầy đủ trên nhiều báo rồi.

Cậu có bằng chứng, đầy đủ hồ sơ rằng người dân nào, ở đâu.. chỉ được đền bù chỉ hơn 20k (hơn 20k cụ thể là bao nhiêu ?) thì hãy kêu (nói thẳng ra là khiếu nại) giúp người ta một cách cụ thể. Nếu không biết chỗ kêu thì vào ộp hoi, sẽ có nhiều người chỉ cho
Giá công bố ở Hưng Yên người dân nói với em là 25.000đ/kg lợn hơi nhưng công bố vậy chờ cả tháng cũng chưa ai được nhận cả! Đây là một chủ trại lợn thiệt hại khoảng 7 tỉ đồng đang thống kê để chờ hỗ trợ

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Vâng
Nếu chỉ là "người dân nói với em"
Thì khuyên thật lòng: Cậu là nhà báo, Và cậu nói về nông thông là nghề của cậu,
Chứ cậu không phải là
"Lê Thu Hà " nói về tăng giá điện

Nói thế chắc cậu hiểu.

Giá công bố ở Hưng Yên người dân nói với em là 25.000đ/kg lợn hơi nhưng công bố vậy chờ cả tháng cũng chưa ai được nhận cả! Đây là một chủ trại lợn thiệt hại khoảng 7 tỉ đồng đang thống kê để chờ hỗ trợ

deadlove

Xe điện
Vãi kêu, cả nhà em còn không có nổi 100 triệu, thiệt hại 7 tỷ thì nông dân gì nữa :))

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
nói chung là ở quê vẫn khổ lắm, chỉ là ko đói thôi

Vâng
Nếu chỉ là "người dân nói với em"
Thì khuyên thật lòng: Cậu là nhà báo, Và cậu nói về nông thông là nghề của cậu,
Chứ cậu không phải là
"Lê Thu Hà " nói về tăng giá điện

Nói thế chắc cậu hiểu.
Cảm ơn cụ đã nhắc nhở! Em vừa cẩn thận check lại thông tin một lần nữa qua một lãnh đạo Sở Nông nghiệp và PTNT tỉnh Hưng Yên thì chính xác tỉnh đang hỗ trợ 25.000đ/kg cụ nhé, người dân nói đúng bởi họ đang làm đơn để xin hỗ trợ. Tuy nhiên người dân trong danh sách cả tháng vẫn chưa được nhận tiền bởi thế nhiều nhà khác thấy nản, thấy dịch là bán chạy luôn dù giá có thể rẻ hơn cả giá hỗ trợ. 1 con lợn nái 2-2,5 tạ ở Hưng Yên giờ bán vo 2-2,5 triệu đồng không cân còn lợn thịt khoảng 27-28.000đ/kg hơi!

Vãi kêu, cả nhà em còn không có nổi 100 triệu, thiệt hại 7 tỷ thì nông dân gì nữa :))
Vẫn là nông dân chân lấm tay bùn mà cụ, thiệt hại 7 tỉ đồng là tiền đi vay gần hết đó cụ ơi!

Isu_zu

Tháo bánh
Cụ chủ thớt, em được học 12 năm PT + với 5 năm ĐH, e luôn nhớ là thày cô dạy em: giai cấp công - nông là giai cấp vô sản, chứ không phải hữu sản. Vậy thì điều cụ phản ánh có gì sai với sách giáo khoa đâu nhỉ?

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Nói hơi nghiệt ngã, đều là kinh doanh cả, được ăn, lỗ chịu. Cụ thương vay khóc mướn làm gì ?
Khi quy mô kinh doanh của nông dân ngày càng lớn, hậu quả rủi ro tất yếu cao hơn.

Quỳnh hp

Xe tăng
Số đó nếu có thì chỉ là số ít thậm chí hãn hữu thôi, vì muốn như thế khác gì ********* hả cụ?
Dạ nói ra thì cụ lại bảo e là thng *********, nhưng cụ nhìn thấy những con ng hay chính sách thì thấy ngay mà. E ví dụ như buôn chổi đót hay tăng giá điện ko ảnh hưởng đến ng nghèo...hay con tôm hùm đất, lập dự án để lấy ruộng rồi để ko như trường đhhh lấy đất ở xã đoàn xá kiến thụy Hp,bên thái bình... Jo toàn để dự án hoang mà dân ko có đất làm nông hay những khoản thu bất hợp lý ở thanh hóa, những Bot bẩn khắp cả nước, những tượng đài như sơn la...Những nhà máy Jo bỏ ko như thép thái nguyên, nam triệu...Những học sinh thủ khoa của sơn la,hà giang... Những quán cafe xin chào...
Thôi lan man thế đủ rồi cụ nhỉ.khi vào siêu thị bên này nhìn thấy bao gạo việt nam mình đc bán bên này e rất tự hào cụ ạ,nhưng lại rất buồn vì giá có 64đ 1 bao và chỉ có 1thương hiệu trong khi gạo thái bán giá thấp nhất là 80đ, cao nhất là 125đ 1 bao cùng loại 8kg cụ ạ,và có nhiều thương hiệu ạ

BAYFUN

Xe tăng
Cảm ơn bài viết của cụ chủ để chúng ta thấy đồng cảm hơn với nỗi khổ của nông dân

gocmit

Xe tải
Đồng bằng không còn người đói nữa nhưng khổ vẫn cực nhiều cụ ạ! Cụ cứ nhìn bàn tay, bàn chân sần sùi lở loét của những người đi bóc long nhãn Thái Lan ngồi cả ngày chỉ được 120.000đ hay bàn tay, bàn chân rớm máu của những người nông dân Hưng Yên vượt cả trăm cây số cả đi lẫn về lên Hà Nội làm bốc vác!
em cũng quê Hưng Yên đây. có cái trang trại nho nhỏ ở đó để lấy chỗ đi lại. mà tháng nào cũng âm ít nhất 20t bây giờ chỉ mong xuân hòa :). e thấy mọi người gần đó đa số nếu làm như hiện tại chỉ có lỗ. toàn ăn cụt vào vốn vay ngân hàng. Nhưng mọi người đã bị ăn sâu vào tư duy rồi. thay đổi khó lắm cụ

em cũng quê Hưng Yên đây. có cái trang trại nho nhỏ ở đó để lấy chỗ đi lại. mà tháng nào cũng âm ít nhất 20t bây giờ chỉ mong xuân hòa :). e thấy mọi người gần đó đa số nếu làm như hiện tại chỉ có lỗ. toàn ăn cụt vào vốn vay ngân hàng. Nhưng mọi người đã bị ăn sâu vào tư duy rồi. thay đổi khó lắm cụ
Chẳng hiểu sao 3-4 năm nay nhãn Thái Lan nhập về Hưng Yên nhiều thế, bán rất rẻ và phá giá nhãn lồng, kéo nhãn lồng từ 25-30.000đ/kg năm ngoái bán có 8.000đ/kg vì nhãn Thái bán có 5.000đ/kg. Ngoài ăn tươi nhãn Thái còn dùng để chế biến nhãn lồng nhưng lắm chất bảo quản hại da thịt người bóc, đến ruồi cũng ít đậu vì sợ mùi!:(

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn là nông dân chân lấm tay bùn mà cụ, thiệt hại 7 tỉ đồng là tiền đi vay gần hết đó cụ ơi!
7 tỷ gọi là chủ đầu tư rồi , chân lấm tay bùn cái nỗi gì =)) . Cảm thông với sự mất mát trong làm ăn nhưng cụ có suy nghĩ kỳ kỳ , em thật

gocmit

Xe tải
Chẳng hiểu sao 3-4 năm nay nhãn Thái Lan nhập về Hưng Yên nhiều thế, bán rất rẻ và phá giá nhãn lồng, kéo nhãn lồng từ 25-30.000đ/kg năm ngoái bán có 8.000đ/kg vì nhãn Thái bán có 5.000đ/kg. Ngoài ăn tươi nhãn Thái còn dùng để chế biến nhãn lồng nhưng lắm chất bảo quản hại da thịt người bóc, đến ruồi cũng ít đậu vì sợ mùi!:(
năm ngoái thì nhãn nhà e cho không mọi người đến vặt vì quá sai. công vặt cao hơn giá bán. năm nay thì chắc được vài kg.
chăn nuôi cũng vậy. mấy năm trược thì giá lợn rẻ mọi người âm rất nặng. năm nay thì đại dịch. có nhiều người đi Hàn Quốc về có tí vốn. sau 2 trận như này thành nợ ngân hàng cả tỷ.
em làm để chơi là chính mà còn chóng hết cả mặt. :D.

năm ngoái thì nhãn nhà e cho không mọi người đến vặt vì quá sai. công vặt cao hơn giá bán. năm nay thì chắc được vài kg.
chăn nuôi cũng vậy. mấy năm trược thì giá lợn rẻ mọi người âm rất nặng. năm nay thì đại dịch. có nhiều người đi Hàn Quốc về có tí vốn. sau 2 trận như này thành nợ ngân hàng cả tỷ.
em làm để chơi là chính mà còn chóng hết cả mặt. :D.
Cụ nói làm em nhớ dạo hơn 10 năm trước dân Hà Nội đổ xô đi mua trang trại ở Hòa Lạc hay Sóc Sơn rồi thuê người trồng rau, cây ăn quả, nuôi gà lợn để cuối tuần lên chơi, ăn. Được một thời gian chán lè, bán lỗ sặc!:D. Nông nghiệp chưa bao giờ là chỗ chơi cả, làm thật còn lỗ nữa là thuê người làm!