[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Lúc chiều em chán chả buồn trả lời nữa, bỏ đi xem bóng đá nữ, cụ mà cứ cù cưa thì cụ ấy còn bập bập với sửa còm nhiều, tranh luận như thế một lúc chả biết đánh lái đến chỗ nào nữa, có nhiều thứ cứ nghĩ GG là ra là mang đi cãi nhau được, xa rời thực tế thế thì ....., haiz
Cụ xem bóng đá nữ xong vẫn chưa tìm ra vb nào cũ hơn cv 5322 à? Xem mấy trận nữa cũng kg tìm ra thì nhớ báo để tôi tìm giúp cho.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc kỹ lại còm của e đi, cụ Minh mấy năm đầu là BT BNG chỉ là UVTW, kể cả đến lúc kiêm PTT vẫn là UV, đến 2016 mới vào BCT
Cụ Minh vào BCT 2016, lên PTT 2021.
Khi cụ Minh làm BT BNG thì tiền nhiệm là cụ Khiêm vào ghế PTT, giống trường hợp ô Sơn bây giờ.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
List lãnh sự, trước đây phải vào list lãnh sự mới được mua vé. VNA chỉ bán vé cho những người trong list mà lãnh sự gửi qua họ
Tôi thấy 1 vấn đề sau, cụ giải thích hộ đc không:

- Từ đầu 2020, Vn hạn chế nhập cảnh, chỉ bay giải cứu. Cd Vn hồi hương trên các chuyến bay quốc tế phải có giấy phép nhập cảnh của cq thẩm quyền (Cục Xnc)

- 1/7/2020, Luật XNC của công dân Vn 2019 có hiệu lực, theo đó cd chỉ cần có pp, hoặc giấy thông hành là nhập cảnh. Các ĐSQ thông báo các chuyến charter của các cty lữ hành đều hướng dẫn cd liên lạc trực tiếp với cty.

- 7/2021, cv 5322 ra đời, chỉ liên quan đến người nước ngoài.

Vậy đâu cần list lãnh sự? Chỉ bay giải cứu mới cần list ĐSQ. Bằng chứng là cd vn đi đường Campuchia đc.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ,
Ngày xưa, thời VN DC CH thì do vai trò của LX và TQ rất lớn, nên Đại sứ tại các nước này thường là UV TW Đảng, ngang một bộ trưởng hạng trung.
Còn hiện nay, tất cả các Đại sứ, tuy do Chủ tịch nước bổ nhiệm, nhưng cấp hàm đều chỉ ngang cục trưởng, vụ trưởng, vài Đại sứ lão làng (hạng nhất) cũng chỉ ngang Tổng cục trưởng.
Cấp Bộ trưởng các Bộ lớn, như Quốc phòng, Công ăn thì Bộ trưởng Bộ Ngoại giao cũng xếp dưới, chỉ ngang Thứ trưởng thường trực các bộ ấy. Hiện nay gom nhiều bộ lại với nhau, nên các Bộ trưởng, ngay cả các bộ hạng hai, như Ngoại giao, ngoại thương... quyền lực rất lớn, địa vị và cấp hàm rất cao, có phần cao hơn các ủy viên Trung ương Đảng bình thường. Thứ trưởng thường trực của các bộ và các bí thư tỉnh ủy các tỉnh thường là UV TW, trong khi đó, các đại sứ theo tôi nhớ thì chưa ai là ủy viên Trung ương cả.
Đại sứ đầy ông đang vụ trưởng đi phát về làm chuyên viên vì thằng ở nhà nó nẫng mất ghế. Lại ngồi nghe nó sai bảo. Hehe.

bentley8

Xe điện
Ô Sơn chỉ UVTW vì ô ta nhậm chức 4/2021, trong khi BCT khóa 13 đã bầu bán xong 1/2021 list ô Minh là BT BNG. Muốn gì ô Sơn cũng phải chờ bầu bán bổ sung.

Muốn biết BT BNG hạng mấy thì cụ nhìn profile up lên CT nước, Thủ, Phó Thủ của mấy ông nguyên BT BNG sau: Hồ Chí Minh, Phạm Văn Đồng, Ng Duy Trinh, Ng Cơ Thạch, Ng Mạnh Cầm, Phạm Bình Minh. Có BT Bộ nào hoành như thế kg?
Cụ Nguyễn Di Niên cả khoá chỉ là trung uỷ thường. BNG ko đọ với nhánh quan võ như QF, AN đc. Ko cẩn thận anh Sơn còn chịu trách nhiệm người đứng đầu í.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Nguyễn Di Niên cả khoá chỉ là trung uỷ thường. BNG ko đọ với nhánh quan võ như QF, AN đc. Ko cẩn thận anh Sơn còn chịu trách nhiệm người đứng đầu í.
Độ tuổi tham gia BCT lần đầu kg đc quá 60. Cụ Niên lên chức BT BNG lúc 65 tuổi. Chắc đây là lý do.

ubisapro

Xe trâu
Hôm qua có bạn khoe được lãnh sự quán VN ơi Frankfurt mời lên xin lỗi về lỗi thu phí gấp 6 lần phí đk kết hôn (từ 70€ lên 430€), trả lại tiền và còn tặng hoa nên hôm nay lại có một cặp kết hôn mấy tháng trước lên mạng chia sẻ cũng bị tụi nó táng 430€ và sẽ lại lên lsq đòi. Thôi chết rồi các anh chị sứ chuẩn bị tiền trả lại dân, không trả thì bị tố cáo tiêu cực có khi mất việc!
Ôi gấp 6 lần =))

.Bo My

Xe lăn
Đại sứ đầy ông đang vụ trưởng đi phát về làm chuyên viên vì thằng ở nhà nó nẫng mất ghế. Lại ngồi nghe nó sai bảo. Hehe.
Mất ghế ngay từ lúc bị đẩy đi rồi.

Ở VN việc đối ngoại còn do Ban đối ngoại của TW, cho nên có trùng lắp công việc giữa 2 bên cần thống nhất về 1 mối. Dĩ nhiên việc đối ngoại xem ai là bạn, ai là thù là do các lãnh đạo hàng top, Bộ NG chỉ là nơi tư vấn, làm thủ tục.

ubisapro

Xe trâu
em thấy giá thế không hề đắt chút nào , việc nhận hối lộ em không bàn , động vào máy bay toàn trăm nghìn usd với triệu usd thì giá 100tr cho 1 vé vn mùa dịch là không đắt
Chắc phải tiền tỏi mới đắt ợ? :D

Girl lai oto

Xe tải
Cụ cho em xin thùy link, người nhà em làm giấy khai sinh tháng trc bị vặt 500$, lý do quá 16 tuổi.
Cụ vào Face tìm group Tôi và Sứ Quán nhé. Họ chia sẻ nhiều thông tin làm sao để chỉ trả đúng giá qui định. Tranh thủ vụ này đang hot và họ chùng tay đi đòi lại đi cụ. Chúc cụ thành công.

MaLai_M

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua có bạn khoe được lãnh sự quán VN ơi Frankfurt mời lên xin lỗi về lỗi thu phí gấp 6 lần phí đk kết hôn (từ 70€ lên 430€), trả lại tiền và còn tặng hoa nên hôm nay lại có một cặp kết hôn mấy tháng trước lên mạng chia sẻ cũng bị tụi nó táng 430€ và sẽ lại lên lsq đòi. Thôi chết rồi các anh chị sứ chuẩn bị tiền trả lại dân, không trả thì bị tố cáo tiêu cực có khi mất việc!
Đòi thêm chi phí phát sinh khi đi lại khiếu nại nữa mới ngon. Như tôi, đc ĐSQ đề nghị cung cấp chỗ ở miễn phí, dịch thuật miễn phí trong khi chờ cấp lại visa.

Girl lai oto

Xe tải
Đòi thêm chi phí phát sinh khi đi lại khiếu nại nữa mới ngon. Như tôi, đc ĐSQ đề nghị cung cấp chỗ ở miễn phí, dịch thuật miễn phí trong khi chờ cấp lại visa.
Chúc mừng cụ đã được đối xử công bằng.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
BNG về thực tế màu mè ít, quan hệ ít, vai vế thấp hơn 2 bộ kia. Ít BTNG lên 4 trụ dc.

ubisapro

Xe trâu
Hài cái là tụi nó cứ bôi ra các loại giấy tờ không cần thiết khi đk kết hôn như: hai người tự kí xác nhận không bị tâm thần rồi sứ quán sẽ chứng thực cơ =))
Kể cũng khó. Cụ nào ở bên nước ngoài thì biết. Thân cô thế cô, nó mà hành thì kêu cũng khó :(

ubisapro

Xe trâu
BNG về thực tế màu mè ít, quan hệ ít, vai vế thấp hơn 2 bộ kia. Ít BTNG lên 4 trụ dc.
Thực ra dạo gần đây CA lên ngôi thôi. Chứ về tầm quan trọng, CA tuổi gì so với BQP :D

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra dạo gần đây CA lên ngôi thôi. Chứ về tầm quan trọng, CA tuổi gì so với BQP :D
À. Em so BNG vs 2 bộ kia thôi. 2 bộ kia thì cũng tùy thời. Khi muốn giảm uy thế bộ này tăng uy thế bộ khác thì các cụ làm quả cơ cấu lại thôi. Hehe

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
À. Em so BNG vs 2 bộ kia thôi. 2 bộ kia thì cũng tùy thời. Khi muốn giảm uy thế bộ này tăng uy thế bộ khác thì các cụ làm quả cơ cấu lại thôi. Hehe
HP em có bộ XD, cũng nhiều người đi lại :D