[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

BMW X10

Xe điện
Anh Vê Nờ nhanh nhảu nên đưa tin không chuẩn như thường lệ.

Tin chính xác thì là bằng liệt sĩ của ông bác xếp cuối trong các lý do giảm án.

"Từ đó, Tòa phúc thẩm ghi nhận, bị cáo Hưng đã thừa nhận hành vi phạm tội; tích cực tác động gia đình nộp toàn bộ số tiền bị truy thu, nghĩa vụ án phí hình sự sơ thẩm; gia đình bị cáo có công với cách mạng, bị cáo có 2 bác ruột là liệt sĩ, được chính quyền địa phương xác nhận.

Vì vậy, Hội đồng xét xử phúc thẩm thấy đủ căn cứ áp dụng tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại các điểm b, s khoản 1, khoản 2 Điều 51 Bộ luật Hình sự năm 2015 đối với bị cáo Hoàng Văn Hưng."

Thì vẫn là có sự đóng góp hết sức to lớn của các đồng chí liệt sĩ đáng kính mà bác.
Hay, họ không đóng góp gì, thì để tui bẩu mấy cậu bên Phúc, nó rút lại đoạn cuối, hả bác?

Hieumos

Xe container
Thì vẫn là có sự đóng góp hết sức to lớn của các đồng chí liệt sĩ đáng kính mà bác.
Hay, họ không đóng góp gì, thì để tui bẩu mấy cậu bên Phúc, nó rút lại đoạn cuối, hả bác?
À có chứ, sự đóng góp hết sức to lớn của các đồng chí liệt sĩ đáng kính thì rõ rồi, rõ từ khi chưa xét xử bản án sơ thẩm cơ.

Nhưng có cái vế trên (khắc phục hậu quả), thì mới xét đến sự đóng góp của các đồng chí, hoặc là nếu không có ông bác ông chú nào là liệt sĩ thì lại xét đến sự đóng góp của các bằng khen, hoặc danh hiệu chiến sĩ thi đua chẳng hạn.

Nếu không có cái vế trên (như ở bản án sơ thẩm), thì sự đóng góp của các đồng chí không làm thay đổi bản chất phạm tội của người thân các đồng chí. Không làm giảm đi cái "sự nghiêm khắc, răn đe" của pháp luật.

Mytv

Xe điện
Liệt sĩ chỉ là thêm mắm dặm muối, củng cố cái gọi là "bản án nhân văn" của cơ quan công tố.
Cái bằng Liệt sĩ của ông bác, ông chú bản án sơ thẩm vẫn có thể trưng ra, nhưng chẳng để làm gì.

Lý do chủ chốt vẫn là khắc phục hậu quả, nộp đủ tiền theo bản án.
Chủ chốt vẫn là 2 cái bằng liệt sĩ của 2 ông bác cụ nhá. Cụ thể là mấy tay án chữ cũng nộp đủ. Cá biệt đ.c K còn nộp dư hẳn 300 củ mà có đc giảm án đâu. Trong khi idol của e lùi hẳn về 20 chứ ko phải 30

haivanphe

Xe container
Khẩu MP5 này nên thắt bớt dây lại, đeo súng chéo ngang ngực hợp lý hơn, trông pro và sẵn sàng hơn là để lòng thòng thế này cụ nhỉ 😊

Tại V1 ngoại cỡ, sợ đeo súng phía trước bị cướp cò.

Hieumos

Xe container
Chủ chốt vẫn là 2 cái bằng liệt sĩ của 2 ông bác cụ nhá. Cụ thể là mấy tay án chữ cũng nộp đủ. Cá biệt đ.c K còn nộp dư hẳn 300 củ mà có đc giảm án đâu. Trong khi idol của e lùi hẳn về 20 chứ ko phải 30
Bản chất nghiêm trọng khác nhau.

Những tay án chữ khác là nhân vật chủ chốt trong vụ án. Nộp lại tiền chỉ khắc phục được một phần hậu quả của hành vi phạm tội.

Tay Hưng, tay Tuấn PGĐ thì le ve, chỉ là vụ án lừa đảo chạy án liên quan đến vụ án chính. Nộp lại tiền lừa đảo thì gần như chẳng còn hậu quả gì nữa. Chưa kể 2 đồng chí bị lừa tiền còn không đòi Hưng trả lại tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Bị cáo Hồ Anh Sơn, cựu thượng tá, cựu phó giám đốc Viện Nghiên cứu y dược học quân sự thuộc Học viện Quân y, bị đề nghị 11-13 năm tù về tội Lợi dụng chức vụ quyền hạn trong khi thi hành công vụ.
Ba cựu đồng nghiệp của ông Sơn tại Học viện Quân y bị cáo buộc Vi phạm quy định về đấu thầu gây hậu quả nghiêm trọng. Trong số này, VKS đề nghị mức án 7-8 năm tù với bị cáo Nguyễn Văn Hiệu, cựu đại tá, cựu trưởng Phòng Trang bị Vật tư; 3-5 năm tù với bị cáo Ngô Anh Tuấn, cựu thiếu tá, cựu trưởng Phòng Tài chính và 6-7 năm với bị cáo Lê Trường Minh, cựu thiếu tá, cựu trưởng Ban Hóa dược.
Ông Hồ Anh Sơn trong ngày thứ hai của phiên tòa. Ảnh: Ngọc Thành

Ông Hồ Anh Sơn trong ngày thứ hai của phiên tòa. Ảnh: Ngọc Thành
Ông Trịnh Thanh Hùng, cựu vụ phó thuộc Bộ Khoa học Công nghệ, bị đề nghị 15 năm tù về tội Lợi dụng chức vụ quyền hạn trong khi thi hành công vụ.

E hỏi ngu phát, khung "tội nhận hối lộ" với khung "lợi dụng chức vụ quyền hạn trong thi hành công vụ" cái nào nặng hơn ạ? Vì e thấy máy vụ "nhận hối lộ hàng chục tỏi cũng chỉ đi hơn chục niên

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
chắc cái 40 kia nó ko ăn được 1 mình đâu cụ ạ, và cái phần đó thằng nào đã nhận rồi thì phải lo cho ku hưng thôi , nên mới còn 20 năm. điều này a t rởm cũng biết, nhưng ko nói ra để có người còn lo cho, chứ nói ra thì thối um cả làng và án thì ko chắc được giảm
Em thấy cụ phán chuẩn. Người ở ngoài tác động vì có người nộp đủ lại xèng vẫn bị đề nghị chung thân riêng a này giảm vượt khung

Hieumos

Xe container
Căn cứ theo Luật hình sự 2015, trong các tình tiết được giảm nhẹ thì rất tiếc là bằng liệt sĩ của ông bác không giúp được ông cháu. Thế nên anh Phúc tên Thẩm không biết căn cứ vào đâu.

Điều trên đã được sửa đổi bởi Luật hình sự 2017 sửa đổi, nhưng không thay đổi bản chất là chỉ xét đến người thân trực tiếp, đến anh chị em ruột là liệt sĩ còn không được xem xét, nói gì đến ông bác.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X10

Xe điện
Căn cứ theo Luật hình sự 2015, trong các tình tiết được giảm nhẹ thì rất tiếc là bằng liệt sĩ của ông bác không giúp được ông cháu. Thế nên anh Phúc tên Thẩm không biết căn cứ vào đâu.

View attachment 8285128

View attachment 8285131

Điều trên đã được sửa đổi bởi Luật hình sự 2017 sửa đổi, nhưng không thay đổi bản chất là chỉ xét đến người thân trực tiếp, đến anh chị em ruột là liệt sĩ còn không được xem xét, nói gì đến ông bác.

View attachment 8285137
Ây da, để tôi chỉ đạo cậu Phúc, rút lại đoạn 2 đồng chí bác ruột. Chết thật.
Thế thì anh cu Hưng sẽ nhận số 30 (thay vì 20), tại nhà cậu Tái, bác ạ.
Hay, đây là Vận dụng sáng tạo hả bác?

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Vụ này với vụ kít test ảnh hưởng đến nhân dân cần lao cả nước mà không có cái án tử nào thì chưa đủ sức răn đe.
Đúng bác ạ!

Vụ chuyến bay giải cứu cũng nghiêm trọng nhưng dù sao các anh ấy cũng đưa được nhiều người về nước an toàn trong hoàn cảnh dịch bệnh!

Vụ Kit test thì cực kỳ nghiêm trọng - cả 1 hệ thống lừa dối, có tổ chức, sắp đặt khoa học và ảnh hưởng tới cả nước - thiệt hại không nhỏ cả về tính mạng, tiền bạc và niềm tin của nhân dân!

hoviethung

Xe lăn
Đúng bác ạ!

Vụ chuyến bay giải cứu cũng nghiêm trọng nhưng dù sao các anh ấy cũng đưa được nhiều người về nước an toàn trong hoàn cảnh dịch bệnh!

Vụ Kit test thì cực kỳ nghiêm trọng - cả 1 hệ thống lừa dối, có tổ chức, sắp đặt khoa học và ảnh hưởng tới cả nước - thiệt hại không nhỏ cả về tính mạng, tiền bạc và niềm tin của nhân dân!
Sau này lịch sử sẽ còn phán xét vụ này với bao đau thương không thể nào quên.

Cucumin

Xe điện
chắc cái 40 kia nó ko ăn được 1 mình đâu cụ ạ, và cái phần đó thằng nào đã nhận rồi thì phải lo cho ku hưng thôi , nên mới còn 20 năm. điều này a t rởm cũng biết, nhưng ko nói ra để có người còn lo cho, chứ nói ra thì thối um cả làng và án thì ko chắc được giảm
Chăc xử đợt trước các anh nhận "rượu" của Hưng định phủi tay nên Hưng nó bật lại , giờ chắc phải có trách nhiệm với "rượu" của Hưng rồi nên nó nhận tội thôi.

chemvovan

Xe buýt
Đúng bác ạ!

Em nghĩ công tội như nào sẽ được HĐXX họ nêu đầy đủ trong bản án. Các cụ cứ chờ mấy hôm nữa xử xong xem sao.

Nói chung là trong cái cơ chế của ta thì nếu kiểu quan liệu thì mọi thứ sẽ rất chậm. Còn đột phá làm nhanh thì dễ sai quy trình. Trên người ta sẽ biết là việc sai quy trình kia là cố ý làm sai để mưu lợi cho bản thân hay là vì cái chung.

Trong vụ này em cũng thấy nó chưa rõ ràng lắm, nhưng việc Việt Á hối lộ cho các lãnh đạo Học viện quân y số tiền cả mấy tỷ đồng là có thật. Mà lẽ thường thì với số tiền lớn như vậy không ai người ta chỉ đưa cho nhau vì quý mến nhau cả.

nguyen.dat.752

Xe hơi
Trục lợi trong tình hình đất nước lâm nguy.
cái này trong thời chiến thì khác gì tội phản quốc nhỉ

Hieumos

Xe container
Đúng bác ạ!

Em nghĩ công tội như nào sẽ được HĐXX họ nêu đầy đủ trong bản án. Các cụ cứ chờ mấy hôm nữa xử xong xem sao.

Nói chung là trong cái cơ chế của ta thì nếu kiểu quan liệu thì mọi thứ sẽ rất chậm. Còn đột phá làm nhanh thì dễ sai quy trình. Trên người ta sẽ biết là việc sai quy trình kia là cố ý làm sai để mưu lợi cho bản thân hay là vì cái chung.

Trong vụ này em cũng thấy nó chưa rõ ràng lắm, nhưng việc Việt Á hối lộ cho các lãnh đạo Học viện quân y số tiền cả mấy tỷ đồng là có thật. Mà lẽ thường thì với số tiền lớn như vậy không ai người ta chỉ đưa cho nhau vì quý mến nhau cả.
Vụ này với vụ kít test ảnh hưởng đến nhân dân cần lao cả nước mà không có cái án tử nào thì chưa đủ sức răn đe.
Đợt này mới là xử Việt Á vụ liên quan đến HVQY, do tòa quân sự xử.

Vụ án chính của Việt Á tháng sau mới diễn ra do toàn dân sự xử các cụ ạ. Với những tội to như đưa hối lộ, nhận hối lộ số tiền lớn thì chắc là có án tử.

3077

Xe container

Vụ án chính của Việt Á tháng sau mới diễn ra do toàn dân sự xử các cụ ạ. Với những tội to như đưa hối lộ, nhận hối lộ số tiền lớn thì chắc là có án tử.

View attachment 8285316
Tòa quân sự xử vụ nào cũng nhanh nhỉ, vụ này to thế mà dự kiến làm việc có 3 ngày cũng không thấy báo nói gì nhiều

BMW X10

Xe điện

View attachment 8285316
"Với những tội to như đưa hối lộ, nhận hối lộ số tiền lớn thì chắc là có án tử.": Chết thật, ý bác muốn bẩu là, có vẻ đồng chí Long sẽ đi đầu trong vụ này???
Vì món này ở chỗ anh thượng thư có vẻ là to nhứt.

Thành thực là tôi cũng rất mong có 1 quả Dựa cột ở vụ này - ít nhất.