[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

xedieu

Xe cút kít
Bàn thêm về vấn đề trọng chứng hơn trọng cung, cần làm rõ "chứng" ở đây là gì? Có bài viết này của dân luật: Tại sao nhà làm luật lại lẫn lộn giữa chủ thể và một dạng thức biểu đạt của nó?
Theo quy định (Điều 64 Bộ luật hình sự) thì lời khai cũng được xác định là chứng cứ và được xem xét đánh giá ngang hàng với vật chứng, trong khi rất lạ là điều luật về chứng cứ lại không nhắc đến ‘nhân chứng’ như một phần tương ứng với ‘vật chứng’.

Thay vì nêu ra ‘nhân chứng’ điều luật lại quy định về ‘lời khai của người làm chứng’ trong khi đây là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau.

Một đằng là ‘nhân chứng’ nói về chủ thể con người, còn đằng kia ‘lời khai’ là nói về một dạng thức biểu đạt của chủ thể trong môi trường hồ sơ pháp lý.

Tại sao nhà làm luật lại lẫn lộn giữa chủ thể và một dạng thức biểu đạt của nó?

Sự nhầm lẫn xem ra không phải là vô ý mà có mục đích, vì khi quy định như vậy và bằng cách tương tự nhà làm luật đã có thể đánh đồng trộn lẫn lời khai của người làm chứng và lời khai của bị can bị cáo để cùng được coi là chứng cứ.

Mục đích là nhằm sử dụng được cái có sẵn trong các vụ án đó là lời khai của bị can bị cáo.

Trong khi bị can vì đã là nghi phạm rồi thì không thể coi là nhân chứng được nữa (một chủ thể không ở hai tư cách), song khi tách bị can ra khỏi dạng thức biểu đạt là lời khai thì lại có thể sử dụng lời khai để kết tội.

Bằng cách đó nhà làm luật đã xác lập bổ sung thêm một loại chứng cứ mới là lời khai ngoài cái nguyên gốc chỉ bao gồm nhân chứng và vật chứng.

Điều này trái ngược với các nguyên lý khoa học tư pháp, làm giảm sút sự chính xác trong việc phán đoán, từ đó dẫn đến nhầm lẫn oan sai.

Và khi pháp luật quy định như vậy cho nên các cán bộ tư pháp vẫn hàng ngày vận dụng điều luật mà không thấy nó có vấn đề và vẫn xem là bình thường, theo kiểu làm sai mà không tự biết.

Lối làm án như vậy dẫn đến người ta lạm dụng việc lấy cung, coi đó là hoạt động điều tra trọng tâm chủ yếu để tạo lập bằng chứng kết tội phá án, mà từ đó dẫn đến bức cung nhục hình.

polizia

Xe container
Thành án rồi thì là hệ khác cụ ạ. Đội này ra trại muốn ăn uống sung sướng như cơm xã hội, chế độ đãi ngộ khác con tù thằng tù thì phải chi thôi. Các trại lại chả mong quá.
Ngay trong quá trình tạm giam chờ xét xử vụ này đã ko phải chịu khổ rồi cụ ah.
Chỉ cần biết vậy thôi, ko đi sâu hơn đc :)

giahoi

Xe hơi
Em ko biết luật sư có biết những việc CQĐT làm hay ko, nhưng mà đứng trước Tòa mà chém bừa chém ẩu như thế thì chắc vỡ alo rồi
Cái này tôi không rõ, nhưng trước tòa họ có quyền bào chữa mà, chứ ra tòa mà tòa bảo gì nghe nấy thì khác gì ép cung.

hưvô

Xe lăn
Cái này tôi không rõ, nhưng trước tòa họ có quyền bào chữa mà, chứ ra tòa mà tòa bảo gì nghe nấy thì khác gì ép cung.
Tất nhiên bị cáo có quyền tự bào chữa, nhưng như bị cáo Tuấn nói "nói cái gì nên có lý 1 tí, đừng nói trơ tráo quá"...

polizia

Xe container
Ai lại lấy đá ghè chân mình như thế. Kể cả c Bạc hay cụ Vàng cũng không dám ép quá mức nhé. Vật cực tất phản. Phản hết thì bạc hay vàng cũng đứt!
Quá đúng. Các quan vẽ luật cũng phải chừa cửa cho mình :)), ai mua nhiều nhà đất bằng các quan :))
Chưa kể còn phe phái, làm gì cũng đều có mặc cả chứ ko ai cầm trịch đc cả sới đâu.

Hieumos

Xe container
Cái này là chém gió thôi, ông luật sư mà đòi biết hết về những gì CQĐT làm.
Tay H này đầu có sỏi đấy, chờ xem đe và búa đập nhau thằng nào thắng thôi.
Em ko biết luật sư có biết những việc CQĐT làm hay ko, nhưng mà đứng trước Tòa mà chém bừa chém ẩu như thế thì chắc vỡ alo rồi
Không hề chém gió. Khi kết thúc điều tra và chuẩn bị ra tòa, luật sư có quyền xem hồ sơ điều tra.

Vấn đề là Hưng đã bảo mất (mà chắc là Hưng cũng ném đi thật), thì cái cặp mà cơ quan điều tra thực nghiệm hiện trường là cặp nào?

tquang

Xe tăng
Vé ngày thường có 1.6tr thôi ,đây tính hẳn 3tr rồi đấy,cách ly chục hôm mà cho bà con thì chắc hết 5tr,chi phí phụ thoải mái 5tr nữa đi là bn
Bay ng àythường 1.6 là khai thác 2 chiều, còn dịch thì chỉ là khai thác 1 chiều. Chưa kể dịch thì các chi phí liên quan cũng ko thể như bay thường. Ăn ở cách ly thì giai đoạn đầu cách ly tập trung thì còn rẻ, sau này đưa hết về cách ly tại nhà nghỉ, khách sạn nên chi phí cũng tăng cao và đây là ly do mấy công ty lữ hành nó ăn bẫm, mới có tiền chạy slot bay, chạy án như mấy bị cáo bluesky trong thớt này. Nói ko phải để bênh nhưng so vs đội bay Nhật, Hàn toàn 7 90 củ thì bay Malay vẫn còn nhẹ.

hưvô

Xe lăn
Không hề chém gió. Khi kết thúc điều tra và chuẩn bị ra tòa, luật sư có quyền xem hồ sơ điều tra.

Vấn đề là Hưng đã bảo mất (mà chắc là Hưng cũng ném đi thật), thì cái cặp mà cơ quan điều tra thực nghiệm hiện trường là cặp nào?
Cặp nào - chắc là như cụ dưới nói:
Thì họ trả lời rõ rồi thôi cụ. H nói ko nhớ ở đâu, còn quá trình điều tra thì bên đt họ tìm thấy cặp và thực nghiệm.

XecoBT

Xe tải
Chủ yếu giờ Viện kiểm sát dùng suy đoán khẳng định bên trong cặp là tiền để buộc tội hưng thôi, việc chứng minh cặp chỉ có thể đựng tiền chứ không đựng rượu là không thể vì chắc chắn ông hưng đã thử đút được 4 chai thì ông mới khai rành rành như vậy. giờ điều tra thêm chắc cũng k thể phát sinh tình tiết nào khác nên tốt nhất là phán ông hưng chắc chắn có tội 20 năm tù khỏi phải trình bầy nữa.
Nếu trg hợp tráo r thay us thì sao cao thủ Hưng k giữ nguyên cặp có 4 chai r để góc nhà thì bằng chứng vật chứng hợp lý nhỉ

hưvô

Xe lăn
Vâng, ý em là các anh sứ quán cũng chả oan đâu. Bây giờ ra công đường kể lể, nó chỉ là 1 nửa của sự thật!
Về ý của cụ xedieu thì thử đọc mấy còm dưới của mấy cụ xem có thay đổi cách nghĩ ko:
CÒ nào thì DSQ là bên quyết định danh sách bay. Cò vào tận trại làm việc thì sẽ thu từ 60-80 tr VND. Còn nhân viên sứ quán vào thu theo như các bác ấy tính toán thì chỉ mất 20-40 triệu thôi ( mà thực tế sau cả chiến dịch vẫn dôi ra 11 tỉ). như vậy qua cò thì mất thêm 20-40 triệu nữa của dân bên Mã Lai về. Ưu điểm hơn nữa theo chiến dịch hồi hương có trật tự của bác ấy thì những công dân không có tiền về sẽ được quỹ của bác ấy cho. Còn cò thì ko có ưu điểm này và phần ko có tiền về có thể sẽ chết. Bác ấy có cái sai là sau khi chiến dịch hồi hương của bác ấy thì các bác ấy lại chia nhau 5.4/ 11 tỉ của phần dư
Cụ phải đặt tình huống trong hoàn cảnh chiến đấu với dịch bệnh căng thẳng, chứ không phải thời bình.
Giả sử như ĐSQ không trả, thế tù nhân nằm ăn vạ ở trụ sở ĐSQ à cụ? Không đuổi họ về càng nhanh càng tốt, thì ĐSQ lại phải lo chỗ ở, cơm ăn ngày 3 bữa.
Thế nên giật gấu vá vai, lấy của người trước bù cho người sau cũng là giải thích hợp lý, trong hoàn cảnh dịch bệnh căng thẳng như vậy.
THEO như cáo trạng thì 11 tỉ kết dư sau chiến dịch hồi hương thì bác để lại quỹ DSQ khoảng 5 tỉ . Các bác ấy chia nhau theo hệ số và bác ấy được khoảng 850 triệu/ 5.4 tỉ. Ng Việt đi từ Mã Lai về bớt được từ 20-40 tr vì không qua cò. Và hình như sau đó thì như bác ấy nói như vậy đã đá nồi cơm của Cò. Cò tố cáo các bác ấy. Bác ấy dầy hay mỏng thì tùy theo nhận định của bác

xedieu

Xe cút kít
CHẮC cũng có rồi vì như bác ấy trình bầy lúc đầu định dùng 2 tầu Hải Quân chở dân về nhưng không được
Không có đâu cụ, nên đội đó mới chia nhau phần tiền dôi dư. Chứ nếu có báo cáo thì sẽ phải hạch toán sau khi xong việc cơ.

hưvô

Xe lăn
Nếu trg hợp tráo r thay us thì sao cao thủ Hưng k giữ nguyên cặp có 4 chai r để góc nhà thì bằng chứng vật chứng hợp lý nhỉ
Hưn nói là ko nhớ cặp để đâu - là để tiêu hủy vật chứng & gây thêm khó khăn cho CQĐT cụ ah

xedieu

Xe cút kít
Về ý của cụ xedieu thì thử đọc mấy còm dưới của mấy cụ xem có thay đổi cách nghĩ ko:
Cụ đọc kỹ còm trước của em nhé: Làm vẫn làm (nước sôi lửa bỏng) nhưng vẫn phải báo cáo trước (nếu sai quy trình). Chứ không phải báo cáo xong phải chờ duyệt. Hai cái khác xa nhau. Chủ động nhưng không được tuỳ tiện.

belo

Xe điện
Không được cụ ạ. Khoa học hình sự tìm ra sự thật ngay. Ví dụ dấu vân tay trên chai rượu, dấu vết bao bì hoặc usd trong cặp.

hưvô

Xe lăn
Cụ đọc kỹ còm trước của em nhé: Làm vẫn làm (nước sôi lửa bỏng) nhưng vẫn phải báo cáo trước (nếu sai quy trình). Chứ không phải báo cáo xong phải chờ duyệt. Hai cái khác xa nhau. Chủ động nhưng không được tuỳ tiện.
Vâng cụ ơi, ý trên của cụ em đã quote rồi: Nếu như cụ nói thì đã ko có chuyện bị truy tố

hiepchiken82

Xe tăng
Cái này bình thường cụ nhá, nhất là ở miền bắc. Nhà lãnh đạo có việc lớn (hiếu , hỉ) thì cả cơ quan phải kéo đến mà phục vụ.
cụ dùng chữ phải là ko chuẩn, mà là anh em tình nguyện đến phục vụ nhé

Mandalord

Xe điện

Có khi nào lại giống vụ Hồ Duy Hải, dùng con dao mua ngoài chợ?

Chelski

Xe điện
rõ ràng là Hưng rất lươn, những tình tiết này dẫn đến ngõ cụt
Không ngõ cụt đâu cụ, lần mò ngược thì nó cũng ra thôi, chắc cũng có cuộc trao đổi với mấy bác sỹ mà H mời chiêu đãi cảm ơn đã chưa covid cho H xem hôm đó các bác sỹ dùng rượu trắng là loại gì : Vodka hay Cuốc lủi nút lá chuối ......