[Funland] Nóng: 8 học sinh chết đuối ở sông Đà (cập nhật)

lengocson211

Xe buýt
Xin chia buồn với các gia đình có cháu nhỏ, thương tâm quá

X0000

Xe điện
Giờ các trung tâm nó phải chi cả tiền cho trường để được vào dạy ấy cụ. Cái bể bạt bây giờ nó không sơ khai thế đâu, nó có luôn lọc tuần hoàn.
Ở nông thôn em không nói chứ ở thành phố thêm 1-200k cho con học ngoại khóa không phải vấn đề gì lắm. Thậm chí các giờ học ngoại khóa sau giờ học bây giờ của các cháu không nhiều trường làm nghiêm túc, đa số là hình thức trông các cháu cho đến giờ bố mẹ đón.
Thế tại sao cụ không nghĩ là gia đình nên tự đào tạo cho con mình. Kể cả là trường có bể bơi, thì thày cô dạy bơi dạy cho 30 đứa (đấy là sỹ số của lớp chuẩn nhé) tuần 1-2 tiết, liệu chúng có biết bơi không?
Em, đã có thời học bơi quyết liệt, không bơi được thì đi hót XXX và gác đêm mà cả tháng trời mà cũng không bơi được.

tica

Xe điện
Kiểu làm việc ở mình chưa làm được, và ko dám làm đâu.
Năm ngoái một mẹ đưa 2 con đi học bơi ngay TX mà 1 cháu mất (có cả mẹ lẫn thầy), chỉ 1 phút bất cẩn thôi.
Thầy cô nào chịu trách nhiệm với 20-50 cháu được? 1 nhóm 4 cháu là đẹp nhất, như vậy chi phí rất đắt, học phí 1 khóa ở Nguyễn Quý Đức 2 triệu mà cụ lại chỉ muốn chi ra 200k? Gia đình hãy tự chủ động thì hơn.
200k/tháng coi như hoạt động thể chất lâu dài. Trường hoàn toàn có thể kết hợp với bên ngoài để làm. 1 lớp có 4 giáo viên cho 1 ca. Trường con em hè trường nó cũng kết hợp với trung tâm ở ngoài làm như vậy.
2tr là rẻ vì con em học khóa đầu tiên mất 3,5tr.

tica

Xe điện
Dạy bơi với hạ tầng có sẵn thì thừng nào cũng thích. Cụ có biết phí dạy là bao tiền 1 học sinh không? 1 trường có bao nhiêu học sinh? nếu lấy rẻ công thêm chi hoa hồng cho trường thì họ vẫn kiếm đủ!
Cụ không hiểu ah, bọn trung tâm nó vác luôn cả di động đến trường dạy suốt trong mùa hè luôn. Trường chẳng phải làm gì ngoài ký đồng ý cho các trung tâm đó được dạy.

DUONGLAM

Xe điện
Bơi phải có cơ sở vật chất là bể bơi giờ mấy trường ở VN có thứ xa xỉ đó?
Cái này làm được nhanh mà cụ. Có điều không thổi giá được như làm đường nên bọn nó không quan tâm.
Trường đâu cần phải xây bể bơi cho lãng phí hả cụ. Thành phố nào mà chả có vài bể bơi tiêu chuẩn, các trường liên kết với trung các bể bơi này rồi tổ chức cho các cháu mùa hè đi tập bơi thay cho mấy cái trò múa hát sinh hoạt hè, kinh phí thì phụ huynh sẵn sàng chia sẻ với nhà trường.
Không biết chỗ các cụ thế nào chứ trường con em học lên lớp 5 là yêu cầu các cháu phải có chứng chỉ bơi hết. Cháu nào đã học từ trươc mà có chứng chỉ rồi thì nộp về trường, cháu nào chưa có chứng chỉ thì trường sẽ tổ chức thi sát hạch cấp chứng chỉ, cháu nào chưa biết bơi thì yêu cầu phụ huynh đăng ký cho các cháu đi học bơi khi nghỉ hè. Ai cũng nhất trí hết vì đó là sự sinh tồn của con em mình.

thanh040506

Xe trâu
Trách nhiệm của người lớn khi năm nào cũng để xảy ra việc ntn.
Chia buồn với gia đình các cháu.

tica

Xe điện
Kể cả nó vác đến! Như cụ nói cái bể có mấy chục triệu dạy cho học sinh ở trường là 600-700 học sinh nó thu có được gần 1 tỷ không? Buôn gì cho lại?
Thì thế em mới bảo là làm được nếu sở gd muốn phổ cập bơi 1 cách nghiêm túc. Trường không đủ lực thì kết hợp với trung tâm ngoài. Phải làm nghiêm túc chứ không phải dạy ào ào cấp chứng chỉ như bây giờ.
Không biết các cụ nhue nào chứ em rất khoái chơi với con em dưới nước.

Có cần nhà trường dạy luôn các cháu lái xe máy, ô tô, bắn súng... không các cụ???

tica

Xe điện
Cụ có biết kinh phí như vậy lấy đâu ra không?
Tất nhiên bố mẹ phải đóng góp coi như tiền học ngoại khóa hàng tháng chứ không thể đổ lên đầu nhà nước. Con mình kĩ năng cơ bản thì phải để ý chứ sao đổ hết lên đầu nhà nước đuoẹc.

DUONGLAM

Xe điện
Cụ có biết ở riêng HN thôi có bao nhiêu học sinh không? Mùa hè chưa cần các trường bắt học sinh tập bơi thì các bể bơi đã chật cứng lấy đâu ra chỗ cho các cháu?
Hn đông học sinh thì cũng có nhiều bể bơi. Nếu bể bơi họ tổ chức dậy bơi thì giờ đó không cho người ngoài vào bơi mua vé.

lamhaha191

Xe điện
Giống vụ Mỹ Đức quê em mất đi 6 cháu c2, 4 cháu biết bơi mà đi tất cả, cứ đứa nọ níu đứa kia

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Trường đâu cần phải xây bể bơi cho lãng phí hả cụ. Thành phố nào mà chả có vài bể bơi tiêu chuẩn, các trường liên kết với trung các bể bơi này rồi tổ chức cho các cháu mùa hè đi tập bơi thay cho mấy cái trò múa hát sinh hoạt hè, kinh phí thì phụ huynh sẵn sàng chia sẻ với nhà trường.
Không biết chỗ các cụ thế nào chứ trường con em học lên lớp 5 là yêu cầu các cháu phải có chứng chỉ bơi hết. Cháu nào đã học từ trươc mà có chứng chỉ rồi thì nộp về trường, cháu nào chưa có chứng chỉ thì trường sẽ tổ chức thi sát hạch cấp chứng chỉ, cháu nào chưa biết bơi thì yêu cầu phụ huynh đăng ký cho các cháu đi học bơi khi nghỉ hè. Ai cũng nhất trí hết vì đó là sự sinh tồn của con em mình.
Là em ví dụ như thế vì xây bể bơi thì nhiều người sẽ chấm mút được nên dễ dàng được sự chấp thuận. . Còn giải pháp như cụ nói thì hợp lý rồi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Con tôi bơi vừa vừa, dạng "Nổi được".
Tôi cũng vậy, dù có khá hơn một chút.

Và tôi cũng chỉ cho cháu (có thực hành), cách thoát ra khi bị "Cháu nọ sẽ bám, níu, kéo cháu kia"; cũng như cách tiếp cận người đuối nước.
Chỉ thế thôi cụ ơi. K nói trước được. Khi bình tĩnh còn nhớ, chứ cuống lên thì quên hết. Sông lắm hố hút cát, lắm xoáy ngầm. Em chưa gặp nhưng nghe bảo càng quẫy càng bị cát nó rút xuống, xoáy ngầm thì lựa theo nó bơi chứ cứ bơi ngược chẳng thoát được.

Vulq71

Xe container
Thương tâm quá.

kyrros

Xe tải
xin chia buồn cùng gia đình các cháu

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Chốt lại như cụ DUONGLAM là chuẩn:
"Trường đâu cần phải xây bể bơi cho lãng phí hả cụ. Thành phố nào mà chả có vài bể bơi tiêu chuẩn, các trường liên kết với trung các bể bơi này rồi tổ chức cho các cháu mùa hè đi tập bơi thay cho mấy cái trò múa hát sinh hoạt hè, kinh phí thì phụ huynh sẵn sàng chia sẻ với nhà trường.
Không biết chỗ các cụ thế nào chứ trường con em học lên lớp 5 là yêu cầu các cháu phải có chứng chỉ bơi hết. Cháu nào đã học từ trươc mà có chứng chỉ rồi thì nộp về trường, cháu nào chưa có chứng chỉ thì trường sẽ tổ chức thi sát hạch cấp chứng chỉ, cháu nào chưa biết bơi thì yêu cầu phụ huynh đăng ký cho các cháu đi học bơi khi nghỉ hè. Ai cũng nhất trí hết vì đó là sự sinh tồn của con em mình."

DUONGLAM

Xe điện
Cụ thử đếm xem ở HN hiện giờ có được mấy cái mà coi là nhiều?
EM không ở HN nên không biết chính xác cụ ạ, chỉ đoán là số lượng vẫn đáp ứng được cho nhu cầu của người HN thì nó phải rất nhiều.
QUan trọng là các bậc cha mẹ, nhà trường có muốn đào tạo những kỹ năng sinh tồn đó cho con em mình hay chỉ cần nhồi nhét kiến thức hàn lâm, đàn, vẽ... để nở mày nở mặt thôi.

DUONGLAM

Xe điện
Lương công nhân lao động chân tay cụ có biết họ kiếm được bao nhiêu không?
Không quan trọng họ kiếm được bao nhiêu mà quan trọng là họ đầu tư cho con họ được bao nhiêu và đầu tư vào việc gì.
Những vụ đuối nước thương tâm thế này thì lúc đó các ông bố bà mẹ có ước đánh đổi bao nhiêu tiền thì cũng không thay đổi được gì.

DUONGLAM

Xe điện
Cụ không thể so sánh thế được! Biết bao phu mỏ lò thổ phỉ làm quần quật ngày kiếm 2-300K sập lò cái chủ lò trốn luôn coi như người mất tích. Liệu họ có bảo chút tiền đó không đáng để đổi mạng không?
Bởi xã hội còn nhiều những suy nghĩ như cụ nên mới còn nhiều những vụ đuối nước thương tâm thế này. Bố mẹ còn không quan tâm đến con thì đừng đổ cho nhà trường hay xã hội.