[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Lkp 2403

Xe buýt
QUOTE="Lkp 2403, post: 44929042, member: 573352"]cụ nhanh và nguy hiểm quá, em vừa sửa thì cụ đã còm, em nói cụ đấy ạ.
Cụ đã không viết hoa chữ cái đầu câu ạ. Em thấy nhiều cụ phang dấu phẩy tuỳ hứng phết. Kiểu thích thì phang thôi.[/QUOTE]
e nói rõ từ đầu ko nên để ý cái đó, kiểu như sau "."phải viết hoa ấy. dùng máy tính mà viết hoa lại thêm 1 thao tác nữa nên nhiều lúc viết luôn, còn để soạn 1 văn bản đúng quy chuẩn e nghĩ chưa chắc nhiều cụ hơn e đâu

vnthan

Xe buýt
Vấn đề cụ dựa vào đâu để biết đúng-sai? :)
Như em nói ở trên, đúng sai tuỳ trường hợp. Nếu cụ soạn một văn bản chính quy trong ngành giáo dục thì phải viết “vật lí” vì quy định mới bây giờ nó thế. Còn ngày xưa chúng ta được học là “vật lý” thì với những văn bản thông thường, ta cứ viết theo thói quen thôi.

Lkp 2403

Xe buýt
Còm này cũng đầy lỗi chính tả.
Đã dốt nát lại móc máy "cụ có bị vấn đề ....". Còm nào cũng đầy lỗi chính tả sơ đẳng nhất.
Cụ hiểu lỗi chính tả là gì ko? cụ hiểu thớt e tạo ra để bàn về vấn đề gì không? nếu không hiểu thì mời cụ ngồi yên nghe và học hỏi từ cccm. có câu: biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.

vietran

Xe ba gác
Dạ, em hiểu sự khác biệt ạ, nhưng OF mà, em có quyền viết và hiểu như nói cụ ạ.

Nhìn nick thì cụ với em cùng ngành :D
Ông thớt thậm chí đến "chính tả" cũng không hiểu là gì, dù rất đơn giản: "chính tả" là "viết đúng".
Cụ có ý đúng khi chỉ ra cho thớt biết chính tả không đơn thuần là "ngọng", "ngọng" chỉ là 1 lỗi trong muôn vàn lỗi chính tả.
Mà ông thớt còm nào cũng lỗi chính tả, tức viết không đúng.

Lên xe đi

Xe tải
Cụ thớt rất nghiêm túc, đáng trân trọng. Tuy nhiên Of tỷ lệ lê la, buôn bán nhiều nên học vấn thấp phổ biến (khác OF của ngày xưa), nên e rằng thread của cụ không được welcome, mà sẽ có nhiều thành phần văn hóa lùn vào phá đám ý ạ.
Đồng ý với cụ. Mấy "thành phần văn hóa lùn vào phá đám" biến cmn đi cho nước nó trong ạ.

Em thật.

vietran

Xe ba gác
Cụ hiểu lỗi chính tả là gì ko? cụ hiểu thớt e tạo ra để bàn về vấn đề gì không? nếu không hiểu thì mời cụ ngồi yên nghe và học hỏi từ cccm. có câu: biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
Còm này cũng lỗi chính tả tiếp.
Cụ không thể viết nổi 1 còm không lỗi chính tả được à.

atoxet

Xe tăng
E ko nói về cú pháp câu cụ nhé, em chỉ nói về lỗi chính tả. theo em thấy em không viết sai lỗi chính tả.
e nói rõ từ đầu ko nên để ý cái đó, kiểu như sau "."phải viết hoa ấy. dùng máy tính mà viết hoa lại thêm 1 thao tác nữa nên nhiều lúc viết luôn, còn để soạn 1 văn bản đúng quy chuẩn e nghĩ chưa chắc nhiều cụ hơn e đâu
Trong 1 thớt chỉnh lỗi chính tả do cụ tạo ra thì cụ nên viết đúng chính tả nhiều nhất có thể. Thao tác giữ "Shift" là quá đơn giản, cụ không thể lấy đó làm lí do được.

Lkp 2403

Xe buýt
Ông thớt thậm chí đến "chính tả" cũng không hiểu là gì, dù rất đơn giản: "chính tả" là "viết đúng".
Cụ có ý đúng khi chỉ ra cho thớt biết chính tả không đơn thuần là "ngọng", "ngọng" chỉ là 1 lỗi trong muôn vàn lỗi chính tả.
Mà ông thớt còm nào cũng lỗi chính tả, tức viết không đúng.
Không đúng chỗ nào thì cụ nói ra cho cccm hiểu? còn đến cụ cũng không biết thì tiễn vong.:D

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Như em nói ở trên, đúng sai tuỳ trường hợp. Nếu cụ soạn một văn bản chính quy trong ngành giáo dục thì phải viết “vật lí” vì quy định mới bây giờ nó thế. Còn ngày xưa chúng ta được học là “vật lý” thì với những văn bản thông thường, ta cứ viết theo thói quen thôi.
Vấn đề là quy định nào, có được công bố rộng rãi không, có được thống nhất dạy ở trong trường cấp 1 không.
Còn nếu nói đúng-sai tuỳ trường hợp thì sẽ không có khái niệm "sai chính tả" vì nay sai có khi mai lại thành đúng cụ ạ. :)
Như hiện tại (thời điểm hôm nay) wikipedia vẫn ghi là vật lý, còn sách giáo khoa thì ghi loạn lên đa phần vật lí đó thôi.
Thậm chí em cũng đã từng nhìn thấy quyển sách mặt trước ghi vật lý nhưng mặt trong ghi vật lí rồi ạ

Trang điểm Tử thi

Xe container
Thăm quan - Tham quan
Tích kiệm - Tiết kiệm
Dân Hà lội hay nhầm 2 từ này ;))
Các lỗi chính tả thường gặp
Kiểm tra xem có từ nào bạn đang viết sai không?

Từ sai Từ đúng
chia sẽ chia sẻ
chín mùi chín muồi
chỉnh chu chỉn chu
chỉnh sữa chỉnh sửa
chuẩn đoán chẩn đoán
có lẻ có lẽ
cổ máy cỗ máy
cọ sát cọ xát
đường xá đường sá
giúp đở giúp đỡ
kiễm tra kiểm tra
kỹ niệm kỷ niệm
mạnh dạng mạnh dạn
nền tản nền tảng
nghành ngành
nổ lực nỗ lực
rãnh rỗi rảnh rỗi
sắc xảo sắc sảo
sẳn sàng sẵn sàng
san sẽ san sẻ
sáng lạng xán lạn
sỡ dĩ sở dĩ
sơ xuất sơ suất
suông sẻ suôn sẻ
sử lý Xử lý
suất sắc xuất sắc
sữa chữa sửa chữa
thẳng thắng thẳng thắn
tháo dở tháo dỡ
trãi nghiệm trải nghiệm
trao chuốt trau chuốt
trao dồi trau dồi
trao giồi trau dồi
tựu chung tựu trung
vô hình chung vô hình trung
vô vàng vô vàn
xáng lạng xán lạn
xem sét xem xét
xuất xắc xuất sắc
Làm sao để tránh viết sai chính tả?
Cái khó ở đây là người viết sai chính tả thường không biết mình sai. Khi được người khác góp ý, họ biết nhưng do đã là thói quen thì sẽ bị lại như cũ.

Có một cách giúp bạn khắc phục điều này là sử dụng Word soạn thảo nội dung trước khi xuất bản trên website hoặc fanpage.

Word có 1 tính năng là AutoCorrect, mỗi khi bạn đánh sai, Word sẽ tự động chỉnh lại từ đúng, nhưng để làm được điều này bạn phải dạy Word “học” từ nào là sai và từ nào là đúng.

Lkp 2403

Xe buýt
Trong 1 thớt chỉnh lỗi chính tả do cụ tạo ra thì cụ nên viết đúng chính tả nhiều nhất có thể. Thao tác giữ "Shift" là quá đơn giản, cụ không thể lấy đó làm lí do được.
cụ đọc còm trên của em là cụ sẽ hiểu là e biết nó phải ntn nhưng e chỉ đi vào trọng tâm của thớt thôi cụ ạ

Ruan pham

Xe tăng
Em nghĩ nếu muốn sửa thì phải sửa hết. Sửa từ chính tả, dấu câu và cả ngữ pháp. Tối qua làm mấy đường charlie không biết có viết đúng không nữa?

Lkp 2403

Xe buýt
Vấn đề là quy định nào, có được công bố rộng rãi không, có được thống nhất dạy ở trong trường cấp 1 không.
Còn nếu nói đúng-sai tuỳ trường hợp thì sẽ không có khái niệm "sai chính tả" vì nay sai có khi mai lại thành đúng cụ ạ. :)
Như hiện tại (thời điểm hôm nay) wikipedia vẫn ghi là vật lý, còn sách giáo khoa thì ghi loạn lên đa phần vật lí đó thôi.
Thậm chí em cũng đã từng nhìn thấy quyển sách mặt trước ghi vật lý nhưng mặt trong ghi vật lí rồi ạ
e đã còm trên rồi, nguyên âm i đứng cuối thì dùng i, như vậy vật lí là đúng. tuy nhiên 1 số trường hợp lại khác VD như chữ thúy và chữ thúi ạ

vnthan

Xe buýt
Em cũng đã từng nhìn thấy quyển sách mặt trước ghi vật lý nhưng mặt trong ghi vật lí rồi ạ
Hihi, em có con đang học cấp 1, cấp 2 nên biết là sách giáo khoa bây giờ họ dạy thế. Chứ để trả lời chính xác được thời điểm thay đổi là từ bao giờ thì em chịu.

Thực ra, kiến thức quanh ta thay đổi hàng ngày, nên khi có sự khác biệt, các cụ chịu khó google tìm hiểu thêm chút nếu thực sự quan tâm.

Nhân tiện, wiki là từ điển mở, có nghĩa là em với cụ đều có thể vào đó chỉnh sửa các khái niệm, không nên dùng nó như hệ quy chiếu chắc chắn đúng cụ nhé.

vietran

Xe ba gác
Cụ đúng ạ.
Mở thớt về lỗi chính tả mà không hiểu chính tả là gì, còm nào cũng sai lỗi chính tả, chỉ ra cho thì ăn nói hỗn hào.
Cụ trẻ cần học lại.

Lkp 2403

Xe buýt
Em nghĩ nếu muốn sửa thì phải sửa hết. Sửa từ chính tả, dấu câu và cả ngữ pháp. Tối qua làm mấy đường charlie không biết có viết đúng không nữa?
vâng cụ, nhưng như thế nó rộng quá làm sao dc ạ?