[Funland] Nơi sửa lỗi chính tả cho cccm

Châu Tứ TN

Xe điện
Em ko biết, đấy là việc của chủ thớt Mợ ạ, trước khi làm bất cứ việc gì thì cũng nên suy nghĩ.
Cụ làm iêm trước khi rep Cụ cũng phải suy nghĩ. Chữ Mợ viết Hoa chữ M nên chữ Cụ phải để ý viết hoa chữ C.
Cứ như này rồi khi nào mới được Độc lập - Tự do - Hạnh phúc Cụ ơi? ~X(

Lkp 2403

Xe buýt
Cụ làm iêm trước khi rep Cụ cũng phải suy nghĩ. Chữ Mợ viết Hoa chữ M nên chữ Cụ phải để ý viết hoa chữ C.
e thấy sau khi lội còm thớt này nhiều cụ còm xong phải rà soát lại mới trả lời. có nhất thiết phải thế ko nhỉ:D:D:D

LeTai1979

Xe cút kít
Mợ lái lụa quá em chịu ko theo kịp. :))

Chelski

Xe điện
Nước Mỹ hay nước Mỹ ? Vật lý hay vật lí ? Mỹ thuật hay mĩ thuật ? Bác sỹ hay bác sĩ .........vvv

Anhduc73

Xe buýt
Cái này là từ mượn phải ko cụ?
Ô Sin là tên một bộ phim truyền hình dài tập của Nhật Bản được chiếu trên truyền hình Việt Nam vào đầu những năm 90 của thế kỷ trước. Phim kể về cô bé Ô Sin làm giúp việc rất chịu khó, đáng yêu... Và thế là sau đó, từ “Ô Sin” ra đời để chỉ những người giúp việc ở VN. Nó là từ mượn của Nhật và đến giờ thì đã Việt hoá. Cụ có thể xem phim “ Ô Sin” trên YouTube.
Còn “ ca ve” (cave) lại bắt nguồn từ tiếng Anh. Nghĩa của từ ấy là “hang động”. Người Việt mình mượn rồi chuyển nghĩa để chỉ gái ngành (Gái ngành thường tụ tập, hoạt động ở những nơi kín đáo như trong hang động).
Còn dùng các từ ấy đúng hay sai thì thưa cụ, còn trên cả đúng vì quá hay và sáng tạo. Ngôn ngữ có tính lịch sử. Điều đó nghĩa là trong quá trình phát triển, nhiều từ cũ, không còn phù hợp thì bị loại thải; Nhiều từ mới ra đời. Chính vì vậy mà kho từ vựng của tiếng Việt nói riêng và các ngôn ngữ khác trên thế giới không ngừng phát triển, hoàn thiên...
Tuy nhiên, khi dùng bất cứ một từ nào, ta cũng phải chú ý tới văn cảnh cụ ạ. Chào cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Lkp 2403

Xe buýt
Ô Sin là tên một bộ phim truyền hình dài tập của Nhật Bản được chiếu trên truyền hình Việt Nam vào đầu những năm 90 của thế kỷ trước. Phim kể về cô bé Ô Sin làm giúp việc rất chịu khó, đáng yêu... Và thế là sau đó từ “Ô Sin” ra đời để chỉ những người giúp việc ở VN. Nó là từ mượn của Nhật và đến giờ thì đã Việt hoá. Cụ có thể xem phim “ Ô Sin” trên YouTube.
Còn “ Ca ve” lại bắt nguồn từ tiếng Anh. Nghĩa của từ ấy là “hang động”. Người Việt mình mượn rồi chuyển nghĩa để chỉ gái ngành. Chào cụ!
thế e nói đúng phỏng cụ?>:D<>:D<>:D<

thinhtd

Xe container
Thế mà cứ vẩu mồm lên chửi ông Ngọng.

BKG

Xe tăng
Từ bao giờ bác nghĩ buôn bán thì học vấn thấp vây???? Có nhầm không bác???
Ít nhất là trong OF cụ ạ! Cụ cứ nhìn tỷ lệ viết sai chính tả, mạt sát chửi bới nhau là rõ mà!

lá vàng rơi

Xe tải
Còm này cũng đầy lỗi chính tả.
Đã dốt nát lại móc máy "cụ có bị vấn đề ....". Còm nào cũng đầy lỗi chính tả sơ đẳng nhất.
Cụ còm rất chuẩn, rất khệnh. Em trộm nghĩ cụ có trình độ, văn hoá rất cao. Nhưng, những còm của cụ có khác gì rác đâu khi không có tính xây dựng, chỉ mỉa mai.

Lkp 2403

Xe buýt
Cụ còm rất chuẩn, rất khệnh. Em trộm nghĩ cụ có trình độ, văn hoá rất cao. Nhưng, những còm của cụ có khác gì rác đâu khi không có tính xây dựng, chỉ mỉa mai.
thôi cụ ơi, vui vẻ cho dễ sống.

vietran

Xe ba gác
Chỉ mỉa mai cái kek
Chỉ cho chủ thớt hiểu thế nào là chính tả, không dưới 2 lần định nghĩa cho thớt hiểu thế nào là chính tả. Chủ đề mà thớt đề cập.
Chỉ cho thớt biết mình sai chính tả ở đâu, sai những lỗi chính tả nào.
Chắc chắn qua thớt này chủ thớt sẽ vỡ ra và học được rất nhiều điều.
Thế k là xây dựng thì là cái kek gì
Em thì éo có văn hoá, trình thì lùn, éo như cụ nói, nhưng éo đến lỗi ngu quá phát biểu nhăng cuội.
Mà vào OF thì tập trung chuyên môn đi đừng công kích cá nhân những vấn đề k liên quan.
Đã out k thèm chấp lại lắm chuyện

Lkp 2403

Xe buýt
Chỉ mỉa mai cái kek
Chỉ cho chủ thớt hiểu thế nào là chính tả, không dưới 2 lần định nghĩa cho thớt hiểu thế nào là chính tả. Chủ đề mà thớt đề cập.
Chỉ cho thớt biết mình sai chính tả ở đâu, sai những lỗi chính tả nào.
Chắc chắn qua thớt này chủ thớt sẽ vỡ ra và học được rất nhiều điều.
Thế k là xây dựng thì là cái kek gì
Em thì éo có văn hoá, trình thì lùn, éo như cụ nói, nhưng éo đến lỗi ngu quá phát biểu nhăng cuội.
Mà vào OF thì tập trung chuyên môn đi đừng công kích cá nhân những vấn đề k liên quan.
Đã out k thèm chấp lại lắm chuyện
thôi cụ ơi, những gì nên nói, đã nói thì cũng xong cả rồi, nghĩ làm gì cho nặng đầu.

binhsu7273

Xe cút kít
2 cái này đều có nghĩa mà cụ, quan trọng đặt trong ngữ cảnh nào:
1. lấy nước sốt rưới lên cá chẳng hạn
2. Lấy bình nước dưới ấy.
Chuẩn nó là nước Rưới, nhưng do thói quen hay nói trống không hoặc rút gọn từ nên thành ra vậy.
".....Lấy-Xin....ít nước..... để Rưới lên.....Cơm, Rau......."

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em có câu chuyện nhỏ chia sẻ với cccm về lỗi chính tả của bạn lớp 1 nhà e, học trò thầy Đại ạ :D

“Hai mẹ con đứng chờ xe bố. Bạn Tú chỉ biển quảng cáo bên kia đường:
- Mẹ ơi, cái biển kia sai lỗi chính tả.
- Biển nào ? Sai ở đâu ?
- Biển nhà đối diện kia ạ. Sai ở chữ "thuỷ"
- Chữ thuỷ sao lại sai ?
- Chữ thuỷ có dấu hỏi nằm không đúng vị trí. Các dấu phải nằm trên các âm chính của chữ.
- Các âm chính của chữ là âm gì ?
- Các âm chính của chữ là âm: a, ă, â, e, ê, y...
Mẹ tròn mắt phục bạn Tú quá cơ. Hình như trước nay mẹ toàn viết chữ "thuỷ" có dấu hỏi trên đầu chữ u.”